[KN CÁ NHÂN] Phía sau ???...

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
Một con đường vốn không thể đi sao vẫn cứ ngoan cố mà đi cho lòng này rướm máu?

[Phải đi chứ]

...... phải đi để biết phía sau hạnh phúc còn có nỗi đau
.........phải đi để biết phía sau nụ cười còn có nước mắt
...........phải đi để biết phía sau sự hiện diện của một còn có sự ra đi
..............phải đi để biết sau tình yêu là chúc phúc
.................phải đi để biết rồi lòng người còn có thể bạc bẻo đến đâu
....................cũng như phải đi để biết có những người trong tình yêu luôn không ngừng chờ đợi

nhưng ko phải chờ đợi ngày ai đó có thể yêu họ mà chờ ngày họ có thể ngừng yêu ai đó

(khuccamta.net)

pebj_love

Thành viên
phải đi để biết ta can đảm thế nào, vì có đôi lúc trên đường đời ta nhận ra rằng"ta đang đơn độc"

saolunnau

Thành viên năng động
sao bài này thấy kì quá!
mình nghĩ nên đảo tất cả các vế lại mới đúng chứ
.:nghivan:

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
sao bài này thấy kì quá!

Cảm ơn vì lời nhận xét trên, nhưng hoàn toàn không như bạn nghĩ, Vì có những thứ coi có vẻ như "nghịch lí" nhưng chẳng khó gì là "nghịch lý cả" .Sống là phải biết vươn lên, luôn hướng về cái tốt đẹp,hoàn mỹ trong cuộc sống, và đừng nhìn lại phía sau để rồi áy náy hay cắn rứt, chúng chỉ là quá khứ, chỉ để lại cho chúng ta những bài học, những kinh nghiệm quý báu mà thôi.

Nhưng, cuộc sống đâu lúc nào cũng phải màu hồng, Trong những hoàn cảnh mà ta tưởng chừng như đang hạnh phúc, của nụ cười, sự sum họp lại vẫn có thể đằng sau đó chúng ta còn có thể thấy những giọt nước mắt, sự chia ly và nỗi đau nữa, đó là một cách đón đầu cho những gì chúng ta sẽ gặp phải đằng sau những những điều tưởng như tốt đẹp kia. Để không phải run giùn hay sợ hãi, nhưng là để chuẩn bị, đón nhận hay biết trân trong hơn những gi mình đang có, đừng để nó vụt mất khỏi tâm tày, rồi khi đó mới vội vàng tiếc nuối ....

Mình còn nhớ một câu KInh Thánh nói về lời dạy của CHúa Giesu thế này : "Hãy tỉnh thức và cầu nguyện để khỏi sa chước cám dỗ, vì tinh thần thì lanh lẹ, còn xác thịt thì yếu đuối. (Mc 14,38)

đen đá

Thành viên mới
Một con đường vốn không thể đi sao vẫn cứ ngoan cố mà đi cho lòng này rướm máu?

[Phải đi chứ]

.........phải đi để biết phía sau nụ cười còn có nước mắt
...........phải đi để biết phía sau sự hiện diện của một còn có sự ra đi
..............phải đi để biết sau tình yêu là chúc phúc
....................cũng như phải đi để biết có những người trong tình yêu luôn không ngừng chờ đợi

nhưng ko phải chờ đợi ngày ai đó có thể yêu họ mà chờ ngày họ có thể ngừng yêu ai đó

(khuccamta.net)

sao bài này thấy kì quá!

Mình cũng nghĩ là Ngược. Nói cách khác là có gì đó lấn cấn trong cách diễn đạt, vì đi là đi về phía trước.

Ví dụ như:
- phải đi để biết phía sau nụ cười còn có nước mắt -> Phải đi để biết qua nước mắt thì sẽ gặp nụ cười

- phải đi để biết phía sau sự hiện diện của một còn có sự ra đi -> Phải đi để biết sự ra đi của một người rồi sau sẽ là sự hiện diện của một người.
...

Nói chung là hơi khó diễn đạt những điều bạn muốn nói. hic

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Cảm ơn elsonhoang, mình đồng ý với bạn về những dòng này. Cảm nhận, vâng cảm nhận tận trái tim mình có thể không đồng tình nhưng ....
Có bạn nói rằng những dòng chữ này nói ngược thì phải, không nó không nói ngược đâu các bạn. Nó nói đúng và đủ tuy hơi khác ngừoi một chút.

Một cặp vợ chồng nọ, họ yêu nhau thì thời phổ thông lên đại học, ra trường công việc lương cao. Rồi họ sinh con đứa trẻ khỏe mạnh và ngoan ngoãn. Họ đang chím trong không gian của sự hạnh phúc. Có ai biết tâm hồn của người mẹ lúc nào cũng lo sợ và dằn vặt, đứa trẻ kia chẳng phải con của chồng, một tấm kịch một bi thảm khác đã xẩy ra trong một lúc nào đó. Nhưng nỗi đau được giấu kín phía sau những hạnh phúc. Có ai biết chắc bạn chẳng bao giờ phải đau khổ. Bạn sinh ra , bạn lớn lên bạn là đứa trẻ bọc điều bạn chưa một lần biết khổ, bạn cứ đi đi, cuộc sống là công bằng một ngày nào đó bạn sẽ biết mình đã từng rất hạnh phúc. Cuộc đời thì dài, mà hạnh phúc thường rất ngắn.

Bạn có biết không khi người ta hạnh phúc người ta hay cười, nhưng khi cười nhiều quá vì hạnh phúc nước mắt sẽ rơi, đó là quy luật cân bằng của cơ thể. Bạn đã bao giời hạnh phúc đến như thế chưa để được cười và nước mắt.

Bạn à phải có một tình yêu rồi mới có sự chúc phúc. Có bao giờ người ta chúc phúc khi chưa có tình yêu?

Bạn đang hiện diện trên đời rồi một lúc nào đó bạn sẽ ra đi, cuộc đời này là hữu hạn, nhưng cái hữu hạn ấy nó ở đâu thì ta chưa biết nên cứ đi rồi bạn sẽ thấy. Đừng buồn hãy cố gắng hiện diện sao cho đáng sống để đến lúc nào đó bạn mỉn cười khi đã đi đến cuối đoạn đường.

Còn điều này mình biết nhưng nếu như không phải đi thì tốt biết bao, mình sẽ không bao giờ phải biết. Và mình sẽ không đi vì mình không muốn mình hay người yêu mình phải chờ đợi. Nếu đã yêu thì xin đừng đi dẫu biết rằng họ đã yêu và sẽ đợi. Đừng đi. Đừng đi.

Có phải không ?
Cuộc sống này là tương đối, không ngược cũng không xuôi, chỉ là do lòng người cảm nhận.

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
Cảm ơn elsonhoang, mình đồng ý với bạn về những dòng này. Cảm nhận, vâng cảm nhận tận trái tim mình có thể không đồng tình nhưng ....
Có bạn nói rằng những dòng chữ này nói ngược thì phải, không nó không nói ngược đâu các bạn. Nó nói đúng và đủ tuy hơi khác ngừoi một chút.

Một cặp vợ chồng nọ, họ yêu nhau thì thời phổ thông lên đại học, ra trường công việc lương cao. Rồi họ sinh con đứa trẻ khỏe mạnh và ngoan ngoãn. Họ đang chím trong không gian của sự hạnh phúc. Có ai biết tâm hồn của người mẹ lúc nào cũng lo sợ và dằn vặt, đứa trẻ kia chẳng phải con của chồng, một tấm kịch một bi thảm khác đã xẩy ra trong một lúc nào đó. Nhưng nỗi đau được giấu kín phía sau những hạnh phúc. Có ai biết chắc bạn chẳng bao giờ phải đau khổ. Bạn sinh ra , bạn lớn lên bạn là đứa trẻ bọc điều bạn chưa một lần biết khổ, bạn cứ đi đi, cuộc sống là công bằng một ngày nào đó bạn sẽ biết mình đã từng rất hạnh phúc. Cuộc đời thì dài, mà hạnh phúc thường rất ngắn.

Bạn có biết không khi người ta hạnh phúc người ta hay cười, nhưng khi cười nhiều quá vì hạnh phúc nước mắt sẽ rơi, đó là quy luật cân bằng của cơ thể. Bạn đã bao giời hạnh phúc đến như thế chưa để được cười và nước mắt.

Bạn à phải có một tình yêu rồi mới có sự chúc phúc. Có bao giờ người ta chúc phúc khi chưa có tình yêu?

Bạn đang hiện diện trên đời rồi một lúc nào đó bạn sẽ ra đi, cuộc đời này là hữu hạn, nhưng cái hữu hạn ấy nó ở đâu thì ta chưa biết nên cứ đi rồi bạn sẽ thấy. Đừng buồn hãy cố gắng hiện diện sao cho đáng sống để đến lúc nào đó bạn mỉn cười khi đã đi đến cuối đoạn đường.

Còn điều này mình biết nhưng nếu như không phải đi thì tốt biết bao, mình sẽ không bao giờ phải biết. Và mình sẽ không đi vì mình không muốn mình hay người yêu mình phải chờ đợi. Nếu đã yêu thì xin đừng đi dẫu biết rằng họ đã yêu và sẽ đợi. Đừng đi. Đừng đi.

Có phải không ?
Cuộc sống này là tương đối, không ngược cũng không xuôi, chỉ là do lòng người cảm nhận.

E nghĩ là chị đã đọc nhiều sách và rất tinh tế trong các nhận định về cuộc sống! Quả thật như chị nói: "Cuộc sống này là tương đối, không ngược cũng không xuôi, chỉ là do lòng người cảm nhận."

Cảm ơn chị nhiều vì đã hiểu những ý nghĩa thật của bài viết này !:D

jimmydang

[♣]Thành Viên CLB
Cảm ơn delsonhoang và Chị cẩm tú cầu
"Cuộc sống này là tương đối, không ngược cũng không xuôi, chỉ là do lòng người cảm nhận."
Nếu chúng ta chú ý có thể cảm nhận rõ được điều này:

• Sau bữa cơm gia đình là sự vất vả của cha mẹ.
  • Sau những công trình vĩ đại là xương máu và trí tuệ của nhiều người.
  • Sau sự giàu có là suy tư, nhọc nhằn và đau khổ.
  • .................................

Bình luận bằng Facebook