[KN] -- Hard skill --

[ tf ]

[♣]Thành Viên CLB
Đã lâu lắm rồi tôi không ngồi viết bài, nhưng đột nhiên tối hôm nay lại có cảm hứng ngồi gõ những suy nghĩ của mình ra, mong rằng những điều sau đây tôi trình bày lỡ có đụng chạm đến ai hoặc từ ngữ không được trau chuốt, văn vẻ lủng củng thì mọi người cũng đừng trách nha.

Ok bắt đầu thôi. Hôm nay tôi sẽ trình bày về tầm quan trọng của
Kỹ năng cứng
theo cách cảm nhận của bản thân.

Đầu tiên tôi xin kể 1 câu chuyện: Tôi có 1 người bạn làm designer cho 1 công ty design web nước ngoài, ngày trước chúng tôi ở cùng làm trong 1 forum cộng đồng freelancer

tôi rất nể anh vì ngoài những kỹ năng chuyên môn vững chắc thì anh đã có trang bị cho mình rất nhiều những kỹ năng mềm để áp dụng vào trong cuộc sống cũng như công việc. Khi tôi đi học kỹ năng mềm, điều đầu tiên anh hỏi khi anh em gặp nhau:
Kỹ năng mềm là gì?
=> Trong đầu tôi chợt nghĩ: Quá dễ, hỏi vậy cũng hỏi. Vậy là sau đó tôi tuôn ra hàng tá những lý thuyết, định nghĩa, lập luận để chứng tỏ mình hiểu biết về kỹ năng mềm.

Sau khi nghe tôi nói, anh chỉ nói 1 câu:
Vậy em đã trang bị đủ những kỹ năng chuyên môn để sau này ra trường kiếm 1 công việc làm chưa?
=> lập tức tôi chột dạ, nhưng kỹ năng nói ( ở đây có thể cho là nói quá ) của 1 thằng học CNTT năm cuối ko cho phép mình bị hạ gục bởi 1 câu hỏi vớ vẩn( theo tôi nghĩ lúc đó) như thế được. Lập tức tôi nói tất cả những điều tôi biết về IT với anh, anh cũng cảm thấy được phần nào đó sự thật nhưng có lẽ ko nói vì nói thẳng ra là sợ tôi bị quê. Sau khi về nhà, tôi cảm thấy dường như nỗi sợ hãi thất nghiệp sau khi ra trường cứ hiển hiện trong đầu, chỉ còn 1 năm nữa là kết thúc quãng đời sinh viên nhưng dường như tôi thậm chí là chưa biết 1 chút gì những kỹ năng làm việc, kỹ năng về kỹ thuật nếu may mắn được nhận vào 1 công ty về IT.

Khi về nhà, 1 cái nick của 1 người quen cũ sáng lên, tôi hỏi vài câu bâng quơ, rồi cũng lân la đến công việc hiện tại của người đó, tôi hỏi cậu ấy:
sao dạo này thấy ít online vậy, không tham gia nhóm KNGT nữa à?
; thì nhận được 1 câu trả lời như mọi ngày:
dạo này OT (over-time) hơi nhiều, vậy mà lương vẫn 2tr9 :(
… Đó là 1 nhân viên của playsoft chuyên test game. Không lẽ cả đời sống với 2tr9 và làm OT đến già sao, tôi hỏi vì sao ko chuyển công ty khác thì nhận được 1 câu trả lời làm sáng tỏ mọi thứ:
Trình độ tôi đến vậy thôi, giờ chuyển cũng ko biết chuyển đi đâu, không biết code, không biết web, đang đi học thêm nhưng cũng không ăn thua…

Sau hôm đó, tôi thấy mình còn thiếu quá nhiều thứ, tôi đang đeo đuổi 1 cái mà thực sự chỉ có ích với tôi khi trình độ về kỹ thuật của tôi đã được công nhận. Tôi không phủ nhận tầm quan trọng của các kỹ năng mềm đối với sinh viên, nhưng ở thời điểm hiện tại, chúng ta nên trau dồi về kiến thức cứng, kiến thức chuyên môn thì tốt hơn, nhất là những người theo kỹ thuật.

Chưa biết đã phải là quá trễ để nhận ra chưa, nhưng giờ tôi mới chính thức áp dụng các kỹ năng phát triển bản thân vào cuộc sống của mình, vào công việc học, vào tất cả những hoạt động xã hội.

Lời cuối,”Kỹ năng mềm - Quyết định 75% sự thành đạt”, đó chắc chắn là điều đúng đắn, nhưng cái 75%(KNM) đó chỉ giúp bạn thành đạt khi các bạn đã có 25% cái điều còn lại(KNC)

Chúc mọi người thành công!

Last edited by a moderator:

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Bài viết rất hay, trước hết là bởi nó được rút ra từ những suy nghĩ và trải nghiệm của chính bạn.
Để tồn tại, trước hết người ta cần có một việc làm để tự nuôi sống bản thân. Và để có việc làm, trước hết phải có những kỹ năng thuộc về chuyên môn đối với nghề nghiệp đó.
Để phát triển, thăng tiến, người ta cần nhiều hơn ở người đó, vì nếu chỉ có kỹ năng cứng thì anh ta cũng chẳng khác gì so với những đồng nghiệp khác của mình. Đây là lúc mà kỹ năng mềm được xem là yếu tố tạo nên sự khác biệt đó, là điều kiện để người ta bước lên những nấc cao hơn.
Tuy nhiên, có một sự tương đối ở đây, vì khái niệm kỹ năng cứng và kỹ năng mềm còn tùy thuộc vào từng chuyên môn, từng ngành nghề. Có những nghề, kỹ năng giao tiếp được xem là một kỹ năng cứng vì nghề nghiệp của người ta chuyên môn phải nói, phải giao tiếp với người khác, dĩ nhiên ở đây kỹ năng giao tiếp này có đặc thù riêng, mang đặc trưng của nghề nghiệp. Thêm nữa, một người có thể tiếp cận với nhiều lĩnh vực ngành nghề, bởi vậy có thể kỹ năng này được xem là cứng ở lĩnh vực này, nhưng lại là kỹ năng mềm ở lĩnh vực khác (cái này không nhiều).
Dù sao thì cũng không nên xem nhẹ cái nào, và cũng không nên chỉ đầu tư một trong hai mà bỏ qua cái kia.

[ tf ]

[♣]Thành Viên CLB
lâu lắm rồi đột nhiên cũng vào giờ này, nhớ ra bài viết nay, vào đọc, và giờ đang ngồi tự kỷ như 1 thằng khùng :clap:
ai cũng bảo được vừa học vừa đi làm thiệt thì sướng, sao chả thấy sướng mà thấy ức chế không vậy nè?
Thằng già đè thằng trẻ, thằng kinh nghiệm lơ thằng mới vào, trước mặt cười nói vui vẻ, sau lưng đâm chọt thôi rồi, sếp nay vui mai buồn,... chả biết đường nào mà lần, hôm nay còn nghe phong phanh chuyện giảm biên chế, haiz

huxu456

[♣]Thành Viên CLB
Đối với dân kỹ thuật thì kỹ năng cứng phải đi tiên phong trước rồi mới đến kỹ năng mềm, mình chợt nhận ra điều đó cũng chỉ gần đây haizz, vậy là mất một năm để theo đuổi nhiều thứ nhưng không có gì là trọn vẹn từ kỹ năng cứng đến kỹ năng mềm.

Bây giờ phải cố gắng làm lại từ đầu thôi, chợt nhận ra mình không còn là mình của ngày xưa, không còn cái sự chăm chỉ, chịu khó nữa, kỳ thi đang diễn ra cũng không phải là tệ lắm nhưng rớt một môn nền tảng cho ngành của mình sau này thực sự thấy có gì khó chấp nhận và hơn bao giờ hết mình muốn có được những gì mình có ngày xưa, một sự chăm chỉ, một sự nhiệt tình ham học hỏi, hè này phải làm lại thôi không onl để làm những thứ vô bổ nữa.

waiting.me

KNS Team
em mới tham gia diễn đàn .em cũng đang là 1 designertập sự...đọc xong bài thấy mình chơi vơi quá!

betty88

Thành viên
em mới tham gia diễn đàn .em cũng đang là 1 designertập sự...đọc xong bài thấy mình chơi vơi quá!
đừng lo lắng quá
hãy bổ sung cho mình thêm ~ kiến thức tìm tòi ~ điều mới update thông tin thường xuyên tham gia ~ hoạt động, quan sát ~ điều xung quanh
người ta mất cả đời để hoàn thiện 9 mình nhưng sẽ chẳng có j là hoàn hảo cả Tất cả chỉ đạt ở mức tuơng đối của nó mà thôi quan trọng là mình fai cố gắng hoàn thiện ~ cái mình chưa tỏ chưa rõ :)

dothanhvietquynhon

[♣]Thành Viên CLB
Muốn trở thành một người thành đạt và thành công là cực kỳ khó. Chẳng ai trên đời này là hoàn hảo. Tôi nghĩ rằng, mỗi chúng ta nên tự hài lòng với chính bản thân mình với những gì mình đã cố gắng và nỗ lực. Đừng quá hy vọng để rồi đánh mất niềm tin vào cuộc sống. Những kiến thức chúng ta học từ nhà trường, sách vở là cố hữu. Những vấn đề đang là mục đích chúng ta tham gia diễn đàn này là không bao giờ có giới hạn. Mỗi ngày ta học được một ít, thậm chí nhiều lúc chúng ta cảm thấy mình còn tụt hậu hơn nữa, mình càng kém cỏi hơn nữa. Nhưng đó là cảm giác thôi các bạn ah. Hãy tin vào chính mình, bằng sự học hỏi và chia sẻ của mọi người hãy làm giàu mình thêm, hãy làm phong phú mình thêm để khi đối phó với cuộc sống các bạn sẽ thấy mình rất tự tin. Tư tin là một trong những yếu tố quan trọng cho thành công.
Chắc chắn các bạn sẽ thành công với những gì mình có. Chúc cả nhà vui vẻ. Tôi rất vui khi được làm quen với các bạn.

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Kỹ năng mềm và kỹ năng cứng đều cần thiết cho mỗi chúng ta nếu muốn thành công. Mình nhớ đã từng được một thầy giảng về cái này. Thầy nói :Hành trang của chúng ta như là cái ba lô. Nó trước hết phải có một ngăn lớn để đứng đồ, đấy chính là kỹ năng cứng. Cái ba lô còn phải có hai cái quai và hai túi hai bên để giúp chúng ta mang cái ba lô dễ dàng hơn, đấy chính là kỹ năng mềm.

Bạn nghĩ sao nếu một cái ba lô không có túi đựng hay không có dây đeo, nó sẽ không thể được gọi là ba lô nữa. Hành trang của chúng ta cũng vậy, nếu chỉ có một trong hai kỹ năng thì bạn cũng khó để thành công được.

Chúc cả nhà sẽ đạt được cả hai kĩ năng nhé.

waiting.me

KNS Team
Kỹ năng mềm và kỹ năng cứng đều cần thiết cho mỗi chúng ta nếu muốn thành công. Mình nhớ đã từng được một thầy giảng về cái này. Thầy nói :Hành trang của chúng ta như là cái ba lô. Nó trước hết phải có một ngăn lớn để đứng đồ, đấy chính là kỹ năng cứng. Cái ba lô còn phải có hai cái quai và hai túi hai bên để giúp chúng ta mang cái ba lô dễ dàng hơn, đấy chính là kỹ năng mềm.

Bạn nghĩ sao nếu một cái ba lô không có túi đựng hay không có dây đeo, nó sẽ không thể được gọi là ba lô nữa. Hành trang của chúng ta cũng vậy, nếu chỉ có một trong hai kỹ năng thì bạn cũng khó để thành công được.

chị bít học kỹ năng mềm ở đâu ko ạ..chỉ em với đc ko

octieu

Thanh viên kỳ cựu
chị bít học kỹ năng mềm ở đâu ko ạ..chỉ em với đc ko

Theo mình nghĩ ,cái thứ này chỉ học được khi bạn đã va chạm với xã hội . còn chỉ ngồi mà nghe thì ,không hay .
sách vở chỉ là giả thiết , sự thật là chúng ta phải đi chúng minh những giả thiết đó .

nhoccan219

[♣]Thành Viên CLB

nhóc cũng đang định post những dòng này thì bạn hue_yeu_thuong đã post mất rồi. cái này nhóc từng được nghe TS. Lê Thẩm Dương giảng, nhưng mà bổ sung chút là 2 cái túi 2 bên dùng để đựng nước, nó giúp bạn có thể bước xa, đó chính là ngoại ngữ và tin học. còn 2 dây đeo ba lô chính là kỹ năng mềm. nhóc cũng nhớ buổi hội thảo hôm đó, thầy Dương có hỏi mấy câu về lý thuyết kinh tế, thực sự là làm cho cả hội trường phải suy nghĩ lại "bản thân mình đã có đc kiến thức gì về kinh tế để lập nghiệp?"...
chúc các bạn thành công! :cuoihaha:

[ tf ]

[♣]Thành Viên CLB
lâu ko vào forum mình, nhớ đến bài viết này vô up lên cho các bạn KNSO đọc. Lâu quá ko hoạt động rồi :mimcuoi:

vothuong95

Thành viên
Hôm qua mới nói chuyện với một anh về Sales?!
Anh ấy nói, một khi bán 1 sản phẩm gì thì phải chọn sản phẩm có giá trị 7/10đ!
Và anh ấy kể 1 câu chuyện về 1 công ty Ngân Hàng và lực lượng IT quản lý hệ thống tiền tệ bằng CNTT ở đó. Những người này không thể thay đổi được họ như thế nào ?
Thực sự mà nói những người đã có chuyên môn ngành kỹ thuật thì nó đã vốn cứng nhắc rồi. Còn về KNM cho ngành kỹ thuật thì có lẽ chỉ phù hợp cho người vừa làm việc chuyên môn vừa làm việc kinh tế và quan hệ cộng đồng nhiều.
Ví dụ như :
Bán Website,thiết kế web,... anh không cần thiết kế nhưng anh biết phải thiết kế thế nào? Công sức nó tính ra sao ?...
Thì anh đi bán những thứ đó thì ngoài chuyên môn còn cần kỹ năng khủng!
Sếp 1 công ty thiết kế website có cần giỏi thiết kế website không ? hay cần bán các website của mình giỏi!

Cái gì đặt đúng chỗ của nó! Thì tự khác nó Vô Đối!
Ngũ Hành tương khắc nhưng cũng có tương sinh!
Chúc anh thành công!

Bình luận bằng Facebook