[KN] Hãy chia sẻ để hoàn thiện mình hơn.!

thangkiro

Thành viên
Chào cả nhà, lời đầu cho mình gửi lời chúc an lành, hạnh phúc đến bạn.
Hiện mình đang là giáo viên dạy KNS nhưng đây là một môn rất mới ở Việt Nam, một môn học cuộc sống lỹ thú. Nó không chỉ là nơi cho chúng ta cảm nhận những kỹ năng của cuộc sống mà còn cảm thấy sự sẻ chia, yêu thương tới mọi người.
Hiện mình đang là giáo viên, nhưng vẫn thấy thiếu nhiều kỹ năng nên mình lên đây mong nhận cự chia sẻ của các bạn về chủ đề sau.
+ Làm thế nào để thể hiện sự quan tâm tới cảm xúc của những người khác

• Làm sao để tránh mắc tật ngồi lê đôi mach
  • Kỹ năng xác định giá trị và khả năng của bản thân.
hãy chia sẻ cho mình những kinh nghiệm về của các bạn về chủ đề này nha. cảm ơn bạn.
Thân mến
Kiro

Last edited by a moderator:

Happy Life

[♣]Thành Viên CLB
Về kỹ năng sống thì em vẫn còn đang cố gắng hoàn thiện để tiến bộ hơn. Nên em sẽ cố gắng nói ra những gì em biết, mong là hữu ích cho anh.

2 Vấn đề anh nói, em nghĩ có trong sách "7 Thói quen để thành công" hết đó. Trong sách có nói về 1 Bản tuyên ngôn sứ mệnh cá nhân (Bản Hiến Pháp cá nhân). Qua đó hướng đến 1 cuộc sống lấy những nguyên tắc tự nhiên làm trọng tâm, giúp mình vững vàng hơn vì những nguyên tắc đó sẻ là bất biến. Tất cả sẻ giúp ta xác định rõ, và làm tốt nhất những gì chúng ta được sinh ra để làm.

Ngoài ra, sách còn nói về thói quen. Em có trích lượt 1 ít từ sách để tổng quan lại về thói quen ở bài này
"Tổng quan về thói quen".

Hiểu rõ thói quen, có được những nguyên tắc sống trọng tâm, em nghĩ anh hoàn toàn làm được 2 việc trên.

Vài dòng chia sẻ :)

Traucon_n

[♣]Thành Viên CLB
+ Làm thế nào để thể hiện sự quan tâm tới cảm xúc của những người khác
~~> Theo quan niệm của riêng em thì sự quan tâm không hẳn cần để người khác nhìn thấy. Quan tâm đơn giản là hành động bằng trái tim mình :).

• Làm sao để tránh mắc tật ngồi lê đôi mach
~~> Để tránh thì đầu tiên em nghĩ là cần phải nhìn nhận rõ những tác hại. Từ chính những hiểu biết ấy ta đặt một mục tiêu "kiềm chế" nó. Kiềm chế có rất nhiều cách ah ;)). Ví dụ như hạn chế tán gẫu, chuyển chủ đề khi cần thiết...
  • Kỹ năng xác định giá trị và khả năng của bản thân.
~~> Quan trọng nhất là ta hiểu bản thân mình :).
Hãy luôn nhìn nhận sự cố gắng, nỗ lực, thành quả của bản thân. Hơn hết là cần biết yêu thương chính mình. Nhưng tất cả chỉ ở một giới hạn cho phép, không biến nó thành "tự kiêu", "tự đại".

P.s Chỉ là ý kiến của riêng em nên có gì mọi người góp ý nha :x

thangkiro

Thành viên
cảm ơn stut nha..diễn đàn này rất hay. chúc bạn cuối tuần vui vẻ..^^

maydo

Thành viên mới
Làm thế nào để thể hiện sự quan tâm tới cảm xúc của những người khác?
Làm sao để tránh mắc tật ngồi lê đôi mach?
Kỹ năng xác định giá trị và khả năng của bản thân?
- Để ý xem đối phương thể hiện sự quan tâm tới cảm xúc với mình như thế nào, mà tùy cơ ứng biến. Theo em thì bằng lòng chân thành, làm gì đó khiến cho đối phương có suy nghĩ "Cuộc sống ra làm sao thì ta vẫn luôn hạnh phúc,mọi người quanh ta đều hạnh phúc. Tất cả hạnh phúc thì mình cũng sẽ hạnh phúc...
-Tập thói quen nói những câu chuyện tích cực,ít phải suy nghĩ nhiều, cười là chủ yếu. trước khi nói thì hãy nghỉ hậu quả sau đó như thế nào,cần nói cái gì, cái gì không....1 vài lần là tiến triển ngay ý mà. Những câu chuyện tiêu cực thì đừng để ý nhiều và chỉ biết chứ em không tin đâu,hậu quả sau đó như thế nào?
-Nhận biết bản thân mình là người như thế nào? Có Ưu điểm, Nhược điểm ra làm sao?, sửa dần dần....trau dồi kỹ năng...
Tất cả vì cuộc sống tươi đẹp!
Các bạn ơi,Hôm qua mình vào 1 web site hay lắm,xem phim hoạt hình rất có ý nghĩa?
www.quatangcuocsong.vn

emlaivan

Thành viên mới
nói thật với các bác ! các bác học trên sách vở là 1 chuyện :cuoihaha: đi trải nhiệm mới biết cái mình học nó như thế nào !

Bình luận bằng Facebook