[KN] Sách vở-Kinh nghiệm-KNS

eddie_chu

Thành viên năng động
chào các bạn! chúng ta đến với diễn đàn là để chia sẻ, học tập và hoàn thiện bản thân mình. Mình có một câu hỏi thể này, để học hỏi KNS thì giữa thực tế, sách vở, cái nào quan trọng hơn.

hỏi như vậy, vì mình biết nhiều người sẽ trả lời là ban đầu học trong sách, rồi đem áp dụng thực tế. Nhưng thực tế thì không như vậy, vì học trong sách bao giờ cũng dễ hơn nhiều, trong cuộc sống đôi khi chúng ta khi không làm chủ được bản thân mình thì lại quên hết những gì sách dạy.

mọi người hãy chia xẻ kinh nghiệm nhé. Thanks!

Last edited by a moderator:

ting

[♣]Thành Viên CLB
Giữa thực tế, sách vở, cái nào quan trọng hơn? Mình hỏi như vậy, vì mình biết nhiều người sẽ trả lời là ban đầu học trong sách, rồi đem áp dụng thực tế. Nhưng thực tế thì không như vậy, vì học trong sách bao giờ cũng dễ hơn nhiều

Câu hỏi của bạn rất hay. Tôi xin được chia sẻ:

Bạn hãy nhìn lên sơ đồ tôi mô phỏng. Nếu đọc sách xong bạn chỉ ở một khúc dạo đầu so với người đã làm thuần thục. Quá trình tôi luyện cực kì quan trọng và kéo dài, đó chính là lúc bạn trãi nghiệm thực tế và so sánh với những gì bạn học được từ sách cộng với việc rút kinh nghiệm từ thực tế để điều chỉnh mình.

Sách chẳng qua là sản phẩm của người viết qua quá trình tôi luyện khi chưa có cuốn sách nào viết về vấn đề đó (ở đây tôi không nói những người copy lại sách khác rồi biến thành sách mình). Quá trình tôi luyện khi không có sách khiến họ tích lũy được những kinh nghiệm và từ những kinh nghiệm thực tiễn đó họ viết thành sách dựa theo những gì họ đã trãi qua và thu lượm được.

Sách không phải khi nào cũng đúng. Vì vậy, quan trọng nhất là quá trình trãi nghiệm sẽ cho bạn biết rằng bạn nên làm như thế nào để hướng đến sự thuần thục. Vậy việc hướng tới sự thuần thục mới là quan trọng nhất. Bạn phải nhận rõ hoàn cảnh của mình để từ đó có cách làm và cách đọc phù hợp nhất trong quá trình hướng tới sự thuần thục. Trong quá trình tôi luyện bạn hoàn toàn có thể tiếp thu thêm một số kinh nghiệm từ sách vở (hoặc kinh nghiệm của người khác) nhưng đừng lý thuyết hóa những vấn đề thực tế vì chẳng ai có thể viết hết thực tế của bạn vào trong sách. Bạn phải tỉnh táo, sáng tạo, chịu khó tư duy khi tôi luyện, đó là cách bạn hướng tới sự thuần thục.

Bạn hãy xem mình đang ở đâu. Bạn là sản phẩm của chính mình.

Chúc bạn thành công.

Last edited by a moderator:

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Có thể nhiều người cho rằng sách vở hướng dẫn con người ta theo con đường đúng đắn. Nh đối với mình thì thực tế dạy mình nhiều hơn. Sách dạy người ta biết cách ứng xử trong mọi tình huống nh trong thực tế thì các tình huống nó có như vậy đâu cho nên cứ trải nghiệm nhiều thì có lẽ tốt hơn là đọc sách. Còn trải nghiệm có làm bạn xa ngã hay ko đó còn tùy thuộc rất nhiều vào bản lĩnh của mỗi người (có người đã dạy mình như thế đấy). Sống tự lập đc hơn 1 năm rùi, mình trưởng thành và hiểu biết nhìu hơn 1 phần cũng là nhờ thực tế mà.
Mình thích thực tế hơn một phần là vì từ nhỏ chẳng khi nào bố mẹ dạy mình phải làm thế này thế kia, mà chỉ toàn đưa ra 1 câu chuyện thực tế nào đó của ai đó cho mình tự ngẫm nghĩ nên giờ quen với cách sống và suy nghĩ thế rùi. Một phần vì đọc sách ko nhớ lâu đc nên thích thực tế hơn. Trong thực tế có những cái ngẫu nhiên thú vị lắm. Phải nói là trái đất tròn đấy. HiHi!!!!!!

Kiva.Dang

Thành viên mới
Trải nghiệm từ thực tế là cách tốt nhất để dần hoàn thiện bản thân, bất cứ khi nào cảm thấy cần phải nâng cao tầm hiểu biết thì nên tìm đến sách (Sách in, sách điện tử,...). Một ngày nên dành ra ít nhất 1h để đọc sách.

Bình luận bằng Facebook