[nhok_con1991] Trang nhìn nhận và bài học.

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
Mỗi khi tiếp xúc với ai đó, với việc gì đó....tôi lại nghĩ về họ, về việc làm...
Tôi nhìn nhận một ít về họ, một ít hiểu biết cho chính bản thân. Đó là một bài học.
Trang nhìn nhận và bài học, nơi tôi ghi lại những cảm nhận của riêng mình, những suy nghĩ mà bản thân nhìn thấy, những bài học mà bản thân muốn học....Nhìn Nhận và Bài Học.

2/6 - 2010
Sáng nay khi sữa xe, nhìn những thợ sửa xe. Tôi chợt nghĩ......
+ Xã hội chia làm 2 phần người.
1 kiểu người thì mỗi ngày là một chuỗi việc để làm( người nhân viên, công nhân, học sinh, hay chỉ là những người buôn bán lẻ, bán vé số....)
1 kiểu người thì ngày qua ngày chỉ ngồi không, hưỡng lợi, chờ thời.

+ Mỗi công việc đều cần phải có kiến thức chuyên về nghề, niềm đam mê, làm việc cho đáng việc làm. Hết mình vì công việc.

+ Sự cố gắng, sự chờ đợi, ý muốn thực hiện mục tiêu....đều bắt đầu từ những việc nhỏ nhặt nhất, bình thường nhất....và....cần có thời gian.

+ Tự bản thân tạo sự yên bình, thì đó là nơi tốt nhất để ta nhìn thấy sự yên bình.

Thế là hết 1 chùm suy nghĩ. Nhìn lại thì có gì đó không hoàn toàn đúng, nhưng.....nó đúng với tôi.
Mai lại tiếp tục

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
+ Lựa chọn onl để thay thế bạn bè là một lựa chọn sai lầm.

+ Khi cô đơn mà có một tin nhắn hỏi thăm, 1 cử chỉ ân cần nào đó gửi tới mình. Và đó là những nguời mình tin tưởng, cần, mong chờ, thì thật hạnh phúc.

+ Chờ đợi là một công việc khó khăn.

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Đừng để cho mình bị cô đơn... khi buồn thì cứ chia sẻ với ai đó- bất cứ ai... thì sẽ không thấy cô đơn nữa đâu...^^

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
+ Khi ta nhìn thấy 1 ai đó, 1 nhân bản của mình, mình rất muốn chia sẻ tâm sự cùng người đó. Nhưng bởi họ giống mình, họ cũng sẽ chẳng nói gì với ai, cũng như ...mình.

+ Mặc kệ những lời nói xấu về việc mình làm, đừng để trong đầu. Mình có tức giận, có làm gì để trả thù thì người gặp tai ương chỉ là chính bản thân mình thôi.

+ Hãy cầm một vật bằng hai tay, thay vì cầm một tay 2 vật.( hoàn thành tốt từng công việc, hơn là gom nhiều việc làm một lần)

+ Luôn đặt câu hỏi cho một việc đã trải qua: tại sao nó như thế? và nó xảy ra như thế nào? Bạn sẽ học được rất nhiều từ câu hỏi đó, hãy hỏi cả chính những việc mà bạn đã tâm đắc.

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
+Khoan hãy vội vạch trước kế hoạch, vì chưa chắc mọi chuyện sẽ hoàn toàn như ý ta mong đâu.

+Cái gì là của mình thì chắc chắn sẽ là của mình, còn không thì trước sau gì nó cũng phãi đi thôi.

+ Đôi khi con người ta cứ mải mê lao mình vào cuộc kiếm tìm hạnh phúc để rồi có lúc chợt nhận ra rằng hạnh phúc đang ở ngay dưới chân mình nhưng lại không có đủ can đảm và không đủ dũng cảm để cúi xuống nhặt nó lên…

Bình luận bằng Facebook