Tôi cần một lời khuyên của mọi người!

tinhkhucvang2012

Thành viên
Chào các bạn!
Lang thang trên mạng để mong tìm được giải pháp cho chính mình, tìm người cùng hoàn cảnh biết đâu có thể giải thoát cho sự bế tắc của bản thân lúc này. Tôi là một tràng trai thuộc thế hệ 8X, giờ đây ra trường đã đi làm được hơn 1 năm. Công việc thì chẳng lấy gì làm vui và yêu nghề, nói chúng là chán (tôi làm nhà nước). Nhưng cái mà khiến tôi thấy chán và bế tắc hơn cả, chính là bản thân mình. Trong công việc cũng như trong cuộc sống tôi thấy mình nhát và thiếu tự tin quá, đặc biệt là việc nói chuyện và phải phát biểu trước đám đông. ví dụ Trong một buổi họp khoảng 6 đến 7 người, mà khi tôi phải phát biểu thì lúc đó tôi thấy lo lắng, hồi hộp, đứng lên phát biểu nhiều lúc nói không ra hơi rồi mặt đỏ ửng lên, đầu óc lúc đó chẳng nghĩ được gì, phát biểu gì mà khiến người ta cười thầm mình thêm. Điều này tôi đã thấy từ khi còn đi học C2, C3 và Đại Học,tôi ít bạn bè, ít nói, sống nội tâm… Giờ đây đã đi làm, điều đó càng khiến tôi bối dối trong công việc cũng như trong suy nghĩ, nghĩ hoài, nghĩ mãi không tìm ra lối thoát thành ra ghét chính bản thân mình. Tôi mong mọi người hãy cho tôi một lời khuyên để tôi vượt qua được chính bản thân tôi. Tôi thấy bế tắc quá!!!!!!!

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
Chào bạn tinhkhucvang 2012. Rất vui chào mừng bạn đến với diễn đàn KNS của CLB Kỹ Năng Sống.
Nếu như bạn cần lời khuyên để có thể tự tin hơn thì bạn có thể tìm rất nhiều bài viết liên quan đến kỹ năng giao tiếp trong mục kỹ năng.
Hầu hết những bài viết này là những lý thuyết và chỉ dẫn giúp bạn có thể tăng sự tự tin. Còn việc có thành công hay không chủ yếu là do chính bạn.
Nếu bạn thật sự quyết tâm khắc phục điểm yếu này của mình thì chắc chắn bạn sẽ làm được thôi.
Theo kinh nghiệm của riêng mình thì trước tiên mình phải dám làm ( chủ động), dám chủ động làm quen với mọi người, dám chủ động giúp đỡ mọi người, dám chấp nhận những phản ứng tiêu cực ( nếu có) của mọi người. Mình nên thử nghiệm với những người xung quanh mình như bạn bè cùng lớp, đồng nghiệp, hàng xóm,...
Minh tin khi bạn nở nụ cười với họ thì họ cũng sẽ đáp lại một nụ cười giành cho bạn thôi. Hãy mạnh dạn lên bạn nhé.
Chúc bạn sớm tìm ra lối giải thoát :)

haus1412

[♣]Thành Viên CLB
Chào Anh! :D
Xin phép cho em được gửi tới anh vài lời nhắn nhủ thôi.

Bản thân em cũng là một người giống anh đó anh ạ! Em cũng từng bối rối với những kỹ năng giao tiếp này. Em thích công việc và nói chuyện về công việc mê say. Nhưng khi bước ra khỏi chủ đề đó, thì em lại rất lúng túng, không thể bắt đầu mạch lạc được. Em nghĩ em cũng hiểu được đôi chút phần nào khó khăn anh đang trải qua, và em nghĩ thật đúng đắn khi anh chia sẽ khó khăn của anh lên đây.

Cách để khắc phục nhược điểm trong giao tiếp có rất nhiều anh à. Bản thân em thấy, sách vở lý thuyết thì trên Internet không thiếu thứ gì, nhưng cái quan trọng nhất là sự nhận thức của bản thân, khả năng áp dụng nó vào thực tế mới là điều quan trọng. Anh đã trãi qua cãm giác đó, nên em mong anh hãy thực sự hành động vì bản thân mình, anh nhé!

Theo em, điều anh cần làm bây h là lột xác...
Em nói vậy để mong anh thay đổi từ chính tư duy của anh. Hãy dẹp bỏ những suy nghĩ tiêu cực về mình. Ai dám nói anh là người nhút nhát? Ai dám phê bình anh là anh nói thật tệ? Ai dám mắng anh là đồ không có đầu óc?...
Tất cả chỉ là do anh đang tự hành hạ mình. Và cái anh nên làm là dẹp suy nghĩ đó đi nha Anh!
:D Lột xác là quá trình khó khăn lắm anh à... Anh cần thay đổi mình.
Hãy ăn mặc sao cho anh thấy thoải mái nhất! Hãy bắt chuyện với những người anh thích! Hãy hỏi về những thứ mà anh muốn biết! Hãy nói về những thứ mà anh quan tâm! Hãy tìm cho mình điều khiến mình cảm thấy yêu đời...
Anh có đang ở TP HCM không nhỉ? Thành viên KNSO luôn sẳn sàng chia sẻ khó khăn với anh, và em cũng không là ngoại lệ. ^^ Tụi em vẫn hay tụ tập ăn chơi ( theo nghĩa giao lưu anh nhé! ) và nếu anh muốn tìm những người bạn mới thì cứ liên lạc với tụi em nha anh!
SĐT của em: 01665466142. Có gì thì sms giao lưu anh nha! :D
Thân

comayman

Thành viên
Em chào anh :). Em cũng xin được góp ý kến của mình với những dòng tâm sự của anh ^^
Theo em thì anh bị bệnh "tâm lý" và điều quan trọng là anh phải khắc phục được căn bệnh này. Những nguyên nhân khiến anh đứng trước đám đông luôn lo lắng là:
- Do anh chưa chuẩn bị sẵn sàng tốt cho buổi thuyết trình, cuộc họp.
- Do anh có tâm lý luôn lo sợ bị mọi người cười chê.
- Do anh nghĩ điều đó với mình thật khó khăn và anh "khó" có thể thay đổi được.
- ...
Theo em, điều đầu tiên anh hoàn toàn có thể làm chủ được. Đó là việc anh hãy thử trình bày ý kiếm của mình ở nhà trước. Anh hãy tưởng tượng ra khung cảnh mình đứng trước cuộc họp phát biểu, mọi người chăm chú lắng nghe và cuối cùng là những tràng phép tay tán thưởng... ( đây chỉ là em ví dụ ). Anh có thể đứng trước gương tập luyên nhiều lần nhưng quan trọng nhất vẫn là "tưởng tượng 1 khung cảnh khiến anh tự tin hơn".
Với các lý do còn lại, nó là hệ của của lý do thứ nhất. Có thể trong quá khứ anh đã từng bị cười chê khi đứng trước đám đông. Điều đó khiến anh luôn có cảm giác lo sợ. Nhưng anh cần phải luôn giữ cho mình một tinh thần thoải mái, tự tin mình làm được. Nhìn vào một khoảng không thoáng đãng và hít thở thật sâu là một cách hết sức hiệu quả :)
Em chúc anh ngày càng tự tin hơn, vững bước cho cuộc sống :)

minhanh234

Thành viên mới
mình nghĩ cái gì cũng cần thời gian hết, trước tiên bạn nên tập nói trước gương, bất cứ ai ăn nói lưu loát trước đám đông, trước đó là họ đã phải tự luyện tập, dần dần sẽ thành thói quen, chúc bạn sớm tự tin nhé

quangman177

Thành viên mới
Chào anh,
Xin chia sẻ với anh là em cũng đã từng rơi vào hoàn cảnh giồng như anh. Hồi còn học cấp 3 em cũng là một học sinh trầm tính, ít nói chỉ khi nào tình thế ép buộc mới lên nói trước đám đông thôi còn không thì im luôn. Một đặc điểm của những người sợ đám đông là sợ người ta nghĩ không tốt về mình dẫn đến mất tự tin và không có gì để nói. Từ khi em vào đại học thì mọi điều trở nên khác hẳn, do đây là một môi trương năng động, có nhiều người không quen bết nên buộc em phải hành động và làm quen với nhiều người. Từ đó em thấy mình tự tin hơn rất nhiều.
Qua đây em muốn chia sẻ với anh nếu muốn thoát khỏi tình trạng này thì chỉ có một cách duy nhất là anh phải cố gắng làm quen với nhiều người (ở công ty, nơi ở...), sống cởi mở và chia sẻ nhiều hơn. Khi đứng trước đám đông anh đừng quan tâm mọi người nghĩ gì về mình mà hãy nói mình nghĩ gì về họ. Anh hãy hét một câu thật to " Tôi làm được" cho mọi người khiếp sợ đi để xua đi nỗi sợ hãi. Nói chuyện một cách tự nhiên, đừng gượng ép gì cả. Nếu làm được như vậy thì em chắc chắn rằng anh sẽ khá hơn hẳn.
Nếu anh không có cơ hội làm quen với nhiều người thì em xin giới thiệu với anh một chương trình rèn luyện nói chuyện trước đám đông. Đây là một cơ hội cho anh làm quen được nhiều người và cải thiện khả năng giao tiếp.
Nếu anh quan tâm thì có thể xem chi tiết dưới đây, nếu đăng kí sớm anh có thể được miễn vé vào. Em cũng đã tham gia chương trình này rồi và nó thực sự tuyệt vời.
http://www.hoclamgiau.vn/home/MyStoryDetail.aspx?memberid=279152&id=35456

toannguyen0602

Thành viên
Anh này giống em quá, em cũng từng là 1 người như zi, ít nói, ít bạn bè, sống nội tâm chỉ biết mình thôi, bạn bè hay nói sao sống như thế dc, phải mở lòng mình ra chứ thì cuộc sống này mới có ý nghĩa chứ, quả thật là đúng vậy, bây giờ em ko còn 1 mình nữa ko sống nội tâm nữa và em có rất nhiều bạn bè để sẻ chia những buồn vui....Anh hãy mở lòng mình ra thì sẽ có người đến với anh thôi...cố lên anh...^^!

killer.on.papaya

Thành viên mới
:cuoihaha:chào a. a là tấm gương của e lúc trước đó.
cuộc sống a chưa bế tắc đâu vì giờ a đã nhận ra cuộc sống của a đang trải qua những ngày vô vị và a muốn sửa đổi nó.
sống nội tâm có phần tốt vì hiếm ai có thể nghĩ kĩ trước khi làm hay nói như a đâu, đó là diểm mạnh của a mà a chưa nhận ra đó. Cuộc sống này thì luôn muốn tránh người trầm lặng vì họ ít khi bày tỏ cảm xúc của mình nên mọi người không biết họ đang nghĩ gì, nếu mọi người tiếp cận giao tiếp với a họ sợ sẽ bị từ trối nên họ tìm nc với những người mở lòng mình hơn.
cách thay đổi thì dễ lắm nhưng khó là ở a thôi. e chỉ có vài lời khuyên nhỏ thôi nếu a thực hiện đúng cách thì e chắc chắn thành công.
1 mỗi sáng khi thức dậy, a hãy nhìn a trong gương và tự tìm ra điểm gì đáng cười trên người a. ( luyện tính hài hước và tự tin trên cơ thể a.... mỗi ngày tự cười những điểm yếu khác nhau và tự hoàn thiện nha a)
2 hay lui tới những nơi đông người như công viên, khu vui chơi,.... và kiếm 1 ai đó khác giới chỉ có 1 mình mà bắt chuyện.( anh đừng ngại vì có thể trong cuộc đời a chỉ gặp người đó có 1 lần)
- khi gặp người đó a nên giới thiệu tên a 1 cách hài hước nhất và hỏi người đó từng vấn đề: tên, họ, năm sinh, năm mất, quê quán, nghề nghiệp,..... vừa hỏi vừa lắng nghe và hơi im để zành thời gian cho người ấy đặt câu hỏi về a. sau đó thì nguồn nói chuyện tự đên chứ không cần a fai tìm đâu.
3 luôn lắng nghe sung quanh những lời nói hài hước, nói nhảm mà sức gây cường cao hay nói phét mà cố tình cho người khác phát hiện VD: [Nhìn mặt mày thông minh lắm thằng ngu ah], [cả đời ai cũng lừa dối tôi, đi đâu ai cũng nói tôi đẹp trai vậy mà tôi ngây thơ tin mà không chút nghi ngờ]....
:lanh:sr e có việc bạn, nếu dc phiền a add yahoo e ae mình nói chuyện thêm
Prj3sts.booboo

haiphongsh

Thành viên mới
trước tiên cũng phải nói thật là a là người rất tự ti có phần kém cỏi khi là 1 chàng trai 8x, đi làm hơn 1 năm mà a vẫn nhút nhát và sống trong cái vỏ bọc của cái bóng cái bóng như thế. có lẽ chính vì cái tính này của a, nên a đã lựa chọn 1 công việc cũng có tính chất gần gần như thế( công việc nhà nước). có lẽ, a cũng đã cố gắng để tự tin hơn trước mọi người, cũng đã thử nhiều cách, cũng đã nhiều lần suy nghĩ, nhiều lần quyết tâm..nhưng vẫn ko giải quyết đc tình hình. có những người ít bạn bè, ít nói và sống nội tâm nhưng người ta vẫn rất tự tin. bởi lẽ người ta khát khao và dám thể hiện mình. a đã bao giờ nghĩ đến việc từ bỏ công việc hiện tại để đi tìm 1 công việc khác năng động hơn chưa. vấn đề về kĩ năng sống giúp mình tự tin hơn hay hướng tới con người hoàn thiện hơn trên mạng có rất nhiều thông tin, a có thể đọc rất nhiều nhưng cái chính là ở bản thân a thui, a đã bao giờ nhìn xem tác phong đi làm của a thế nào chưa. khi đi làm, a hãy bước đi thật nhanh nhẹn và tự tin, mặt hãy ngẩng cao lên nhá, và hãy mỉm cười và chào mọi người, bất kì ai mà a gặp, khi đi ra ngoài, hãy đảo mắt xung quanh 1 lượt và thấy ngày hôm nay thật đẹp... chúc a làm được điều mình nghĩ..

blogradio

Thành viên mới
khá giống mình. Mình sống nội tâm, hơi nhát nhưng được cái nói hơi nhiều. Khi còn học trong trường mình nhát như anh chủ topic luôn. Lên phòng ký túc mấy đứa cùng lớp không dám đi rồi. Nhưng khi ra trường cuộc sống bắt mình phải nhanh nhạy để kiếm tiền, giao tiếp nên giờ đây sau 2 năm đi làm mình khá tự tin trong việc nói trước đám đông và giao tiếp với người lạ. Dù còn nhiều điểm phải sửa nhưng mình thấy khá ổn rồi.
Nên anh cần phải tập giao tiếp nhiều, hay tới những chỗ đông người, đi chơi với bạn bè. Sẵn sàng nói trước đám đông bất kỳ chỗ nào có thể và hợp lý.

Chúc anh thành công !

ilymtics92

Thành viên
Mình cũng thế, cứ có ai nhìn là run run, tim đập thình thịch, không thích hợp với nghề của mình lắm nên suốt ngày phải luyện tập, bây giờ cũng đỡ hơn rồi.

smile.up261

Thành viên mới
muốn giao tiếp tốt trước tiên phải mở lòng với mọi người đã anh ah.phải biết lắng nghe,quan tâm đến người đối diện từ đó họ quan tâm lại tới a.a mới cảm ko cảm thấy cô độc nữa và cảm thấy vui vẻ và tự tin hơn đó.gửi a cuốn sách này biết đâu có ích với anh.chúc a luôn vui vẻ:
http://www.mediafire.com/?i4axou64dck5sdu

songtronniemtin

Thành viên mới
Bạn nên yêu quý bản thân mình trước đã sẽ tạo cho bạn thấy tự tin hơn nhiều đó. Phải nghỉ rằng mình là người mạnh mẽ nhất có nhiều sức mạnh nhất và có thể làm được mọi việc dù không biết mình có thể làm được hay không nhưng mà nó sẽ làm cho bạn thêm tự tin hơn đó.
chúc bạn thành công

xone

Thành viên mới
không phải mình anh như vậy đâu, tôi cũng 1 thời như vậy. Nhưng khắc phục bằng cách thân thiện hơn với mọi người, hoà đồng hơn, và tập giao tiếp trước gương. 1 thời gian sẽ cải thiện được tình trạng này

Bình luận bằng Facebook