trò chơi keo dây thun

khỉ con

Thành viên năng động
Một giảng viên đang thuyết trình về kỹ năng sống. Ông giơ sợi dây thun lên và mời một sinh viên cùng chơi trò kéo dây thun. Thầy và trò cùng dùng sức của mình để kéo sợi thun, ko ai nhường ai cả, cho đến khi sợi thun đứt ra làm cho cho cả hai bị đau tay.
Mọi sinh viên đều nghĩ rằng đây là trò chơi đơn giản. Nhưng sau khi kết thúc trò chơi thầy hỏi, "các em biết ý nghĩa của trò chơi này trong cuộc sống ko " các bạn thử giải đáp nhé
:nghivan:

cruiseBK

Thanh viên kỳ cựu
khỉ con nói rõ hơn về trò chơi đi nhĩ... nếu chơi kéo dây thun thi cầm tay kéo dây thun hay là ông thầy và sinh viên mỗi người 1 bên kéo sợi dây thun dãn ra vv... vậy mới thử giải đáp được ^^

octieu

Thanh viên kỳ cựu
chúng ta cùng phân tích vấn đề trên :
phân tích chuyên sâu :

- về vật thể :là một sợi dây thun (có nhiều loại ,loại đang phân tích trên đây có thể kéo đứt được )
- về tương tác : hai lực ngược chiều ( mỗi người cầm một đầu và kéo ,không có trọng tài )
- về lực kéo : 9/10 (về phần giảng viên lực kéo có thể tỉ lệ nghịch với học vị nếu là tiến sĩ thì còn trẻ có thể thắng còn học vị giáo sư thì thua chắc .Về phần sinh viên thì tỉ lệ thắng là 100% ngoài ra còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố như nam hay nữ ,còi xương hay suy dinh dưỡng ...)
Kết luận

Hiện chúng tôi chưa thể đưa ra được kết luận vì còn phải đợi ý kiến từ phía BGK và thư ký trường quay .đặc biệt là phải có hiệu lệnh từ giám đốc sản xuất chương trình .sẽ thông báo sau .
Phân tích ý nghĩa

tình bạn, tình yêu ,tình thầy trò ,...cũng như sợi giây thun vậy nếu như giữa hai người cứ sảy ra xum đột căng thẳng như vậy thì nó sẽ đứt ,khi đó tình nghĩa giữa họ không còn dì nữa...

p/s :có gì sai bỏ qua nhe bạn Khỉ Con .

noel.poon

Thanh viên kỳ cựu
Trong cuộc sống, ta luôn fải đối diện vs những vấn đề , hoặc nan giải ,hoặc thường tình....

Trong trường hợp trên, 2 thầy trò cùng kéo 1 sợi dây thun, ko ai nhường ai, và cuối cùng, dây đứt, 2 đứa cùng đau....... Đạo lý j?

Nếu trong cuộc sống, ta cư xử wá cố chấp, wá nhu nhược, cư xử một cách hiếu thắng, nóng nảy, hay hoặc giả là ko biết mình làm như thế để làm gi, vì mục đích gì, chỉ cần bít là trong việc đó, ta fải cạnh tranh hơn thua vs người khác.....Thì kết quả ra sao ?

Dẫn chứng là: trong một cuộc tình, níu cả 2 người vì một chuyện wá nhỏ nhặt mà giận hờn , mâu thuẫn với nhau....rồi cả hai người cứ mãi nắm sợi dây thun của sự ích kỷ, sỉ diện rồi ngày một kéo căng nó ra...thì rốt cuộc, dây đứt, tình cũng tan....Để rùi một lúc nào đó nghĩ lại, sẽ tự trách mình sao mờ dại dột wá, níu lúc đó tui lùi một bước, nhẹ nhàg buông sợi dây thun ra trước thì cả 2 đều ko fải đau, ko fải mệt....vì cố chấp mà ta đã mất đi một cái wá lớn trong khi trước dey, níu ta bít bình tĩnh và bao dung một chút thì mọi chuyện sẽ vẫn tốt đẹp rồi...

Lẽ sống: Mọi tình cảm, dù là trai gái, mẫu tử, bạn bè, hay thầy trò đều có một sợi dây rất mỏng manh để neo giữ lại (sợi dây ấy ko chỉ có tình iu thương, sự wan tâm san sẻ mà còn có cả những muộn fiền, mâu thuẫn, thử thách...).....Mỗi chúng ta đều đang nắm một đầu dây, đầu dây kia là của đối phương...Với một kẻ sỉ diện hay cố chấp, nhu nhược, sẽ thật khó để nắm giữ mãi đc sợi dây ấy...và nếu đối fương cũng như thế thì ko bao lâu, sợi dây đứt, cả 2 đau, và tình cảm chẳng còn....Trong khi vs một người bít suy nghĩ thấu đáo, tỉnh táo, họ sẽ nắm thật nhẹ nhàng, và họ cũng ko mấy bận tâm đến sợi dây đó (tức bận tâm đến những toan tính), vì hầu hết thời gian họ đã dành để iu thương, chăm sóc cho nhau....như vậy, ko cần giữ thì dây cũng chẳng đứt.....

Trong mọi quan hệ, cần fải có sự tương tác, kết hợp từ 2 phía thì tình cảm mới vững bền đc...Một sợi dây thun, một người giữ còn người kia lập tức buông ra...người giữ lại đau > ráng chịu, bởi zị thý bạn bè mình có biểu hiện sắp buông thì mình xê ra trước, ko thôi là dính chưởng.....Một bài học về cách chơi dây thun .....
:cuoihaha:

E ko bít nói zậy đúng hay sai , tiền bối chỉ bảo.......:dacy::dacy:

kimoanh

Thành viên năng động
chào mọi người!
mình thấy bài chia sẻ của bạn rất ý nghĩa. trong cuộc sống, nhiều khi mình đang kéo sợ dây thun tình cảm căng ra mà không hề hay biết hậu quả, chỉ để ý đến cái tôi của bản thân, cũng chẳng cần biết người khác ra sao. Thế là mọi thứ như đúng bên bờ vực thẳm.
Đọc bài này xong, mình ngẫm nghĩ có lẽ mình phải ý thức mình đang ở đâu trong một vấn đề, suy nghĩ cẩn thận trước khi thể hiện nó bằng hành động. Thế nhưng, không biết ngay trong tình huống ngàn cân treo sợi tóc đó mình sẽ ra sao nữa. :smile:
Cảm ơn bạn khỉ con nhé!

Bình luận bằng Facebook