[TL-11/2010] Đi chơi đêm

Status
Không mở trả lời sau này.

mr.ken007

Thành viên năng động
Cuộc sống ngày càng bận rộn. Con người ta dường như phải học tập và làm việc nhiều hơn trong một ngày để có thể tồn tại được. Và khi đêm xuống, mỗi người lại tìm cho mình một cách thư giãn riêng. Tụ tập với đám bạn thân để có thể nói cười thỏa thích, làm vài cốc bia những ngày chiến hữu xa nhau, lang thang công viên, hay chạy xe rong đuổi qua những con đường để cảm nhận được hơi thở nhẹ nhàng của thành phố đêm....

Vâng, phía sau mặt tích cực đó là cả những vấn đề mà chúng ta cần ngẫm nghĩ. Kinh tế phát triển, kéo theo đó là những mặt trái của xã hội. Cuộc sống xa nhà, cả bạn và tôi đều phải tỉnh táo làm chủ chính mình trước những cám dỗ vô hình của cuộc sống. Vậy Đi chơi đêm có phải là xấu ? Bạn sẽ làm gì để bảo vệ chính mình trước những cạm bẫy, cám dỗ để không bị xa ngã ?

Phải chăng nếu có đi chơi, Tôi sẽ ra khỏi nhà 19h và về nhà trước 22h. Tôi sẽ không bao giờ tiếp xúc nói chuyện với những người lạ, hay tôi sẽ không uống quá cốc để không làm chủ được mình......Mỗi người có chính kiến riêng cho mình, hãy thảo luận với chúng tôi để biết bạn là người sống có trách nhiệm với bản thân và với gia đình. Một cơ hội để bạn có thể trình bày quan điểm sống, hay một lời chia sẻ kinh nghiệm từ những người đi trước ......

phuongvienvmp

Thành viên
Đi chơi đêm là một vấn đề hết sức cần nhiều người quan tâm đến việc đi chơi đêm đối với chính bản thân mình cũng cần phải cân nhắc không ai cũng có thế thoát khỏi những sự cám dỗ từ phía bạn bè,đi chơi đêm giúp ta có thể giảm stress,làm ta thấy thoải mái và đầy tình thần nhiệt huyết nhưng mặt trái của nó luôn là một ẩn số và ta không thể lường trước mọi sự việc của nó như sự ham chơi vượt qua mức mà thời gian ta định trước là 22h ta sẽ đi về sẽ luôn là sự dư định của mỗi người,mình nghĩ rằng mỗi người nên có nhưng suy nghĩ và đi chơi đêm một cách phù hợp và đừng nên theo những lời cám dỗ có nhưng hành vi xấu như đua xe để thấy niềm vui,vào các quán cốc để ăn nhậu........

all i need

Thanh viên kỳ cựu
Chơi đêm là 1 khái niệm có vẽ khá xấu đối với mọi người, nhưng liệu bạn có hiểu hết được 1 xã hôi về ban đêm.Nều bạn là 1 người đi chơi thường xuyên bạn sẽ thấy nó ko hoàn toàn xấu,nó là hiện thực phản ánh rõ ràng cái mà ban ngày bạn ko thể thấy.Mìnhtừng là 1 con ma ăn đêm,chuyện đi chơi tới 3-4h sáng là bình thường,xấu hay tốt,vấp ngã hay đứng vững tất cả cũng ở bạn.Có khi trong cái xấu bạn vẫn tìm thấy cái tốt đấy.Có đồng cảnh thì có lẽ sẽ đồng cảm !

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Tôi vẫn thường đi chơi đêm... ngồi cà phê "bệt" từ 7 đến 10h về, hoặc đi ăn uống, karaoke với bạn bè... vậy ko có j là xấu cả... đi chơi đêm hay đi chơi ngày gì đó cũng là do bạn thôi... đâu ai dám khẳng định là "đi chơi ngày ko xấu"....

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Như thế nào thì được gọi là chơi đêm? Chơi cái gì?
Ai cũng có lý do cho mình. Tôi sẽ không bị ảnh hưởng đâu, tôi sẽ tốt mà, tôi sẽ an toàn mà mọi người đừng lo...
Nhưng thực tế thì sao? Bạn đang chơi với những người bạn như thế nào? Bạn mong muốn điều gì ở họ khi chơi cùng hay đơn giản chỉ là bạn bè cả mà chiều nó tí.
Ý chí bạn có đủ mạnh để tách ra khỏi nhóm. Tôi muốn nói đến môi trường có tác động như thế nào quyết định của chúng ta. Chúng ta sẽ chơi những gì khi màn đêm xuống khi mà các cửa hiệu đã đóng cửa? Những loại hình nào hoạt động vào ban đêm?
Nếu đi chơi đêm thì cùng lắm là 22g là phải giải tán để mà về. Chơi mà có ích, học hỏi được nhiều thì không vấn đề gì, nhưng chơi chỉ để giết thời gian thì ngủ vẫn tốt hơn cho sức khỏe.

mr.ken007

Thành viên năng động
.Mìnhtừng là 1 con ma ăn đêm,chuyện đi chơi tới 3-4h sáng là bình thường,xấu hay tốt,vấp ngã hay đứng vững tất cả cũng ở bạn.Có khi trong cái xấu bạn vẫn tìm thấy cái tốt đấy.Có đồng cảnh thì có lẽ sẽ đồng cảm !
Rất cảm ơn bạn về những ý kiến chân thành như vậy. Theo bạn thì sau những lần đi chơi ấy, bạn cảm thấy nó đã ảnh hưởng tích cực như thế nào đến bạn ? Bạn đã hiểu hơn về cuộc sống ? Nó giúp bạn có thể nhìn sự việc ở nhiều góc độ khác nhau, trong khi bình thường chỉ là những bề nổi của nó ? Và câu "Có đồng cảnh thì có lẽ sẽ đồng cảm", thì không biết bạn có thể chia sẽ thêm với mọi người trong trường hợp này nó là như thế nào không ?

Tôi vẫn thường đi chơi đêm... ngồi cà phê "bệt" từ 7 đến 10h về, hoặc đi ăn uống, karaoke với bạn bè... vậy ko có j là xấu cả... đi chơi đêm hay đi chơi ngày gì đó cũng là do bạn thôi... đâu ai dám khẳng định là "đi chơi ngày ko xấu"....

Có một giả thuyết nhỏ là : Một trong những lần đi về nhà, trên đường bạn gặp một đám thanh niên chặng đầu xe để xin tiền ? Thì lúc đó bạn sẽ làm như thế nào ? Bạn có bao giờ hình dung những vấn đề như vậy chưa ? Và nếu có, thì bạn đã chuẩn bị cho mình những gì để giải quyết hoặc tránh những vấn đề như vậy ?
Như thế nào thì được gọi là chơi đêm? Chơi cái gì?
Ai cũng có lý do cho mình. Tôi sẽ không bị ảnh hưởng đâu, tôi sẽ tốt mà, tôi sẽ an toàn mà mọi người đừng lo...
Nhưng thực tế thì sao? Bạn đang chơi với những người bạn như thế nào? Bạn mong muốn điều gì ở họ khi chơi cùng hay đơn giản chỉ là bạn bè cả mà chiều nó tí.
Ý chí bạn có đủ mạnh để tách ra khỏi nhóm. Tôi muốn nói đến môi trường có tác động như thế nào quyết định của chúng ta. Chúng ta sẽ chơi những gì khi màn đêm xuống khi mà các cửa hiệu đã đóng cửa? Những loại hình nào hoạt động vào ban đêm?
Nếu được hỏi như vậy thì câu trả lời của bạn là như thế nào Đạt ha ?

Còn những ý kiến của các bạn, anh (chị) khác thì sao ạ ? Tôi muốn thấy nhiều hơn những cánh tay được đưa lên thảo luận cùng với chúng tôi ? Vấn đề không dừng lại ở việc ai là đúng, và ai là sai ? Mà nếu có nhiều ý kiến thì chúng ta sẽ có những cái nhìn tổng thể, khách quan và thực tế hơn về vấn đề đi chơi vào ban đêm. Từ đó mỗi người sẽ lựa chọn cho mình những hình thức giải trí thật phù hợp và lành mạnh....

all i need

Thanh viên kỳ cựu
Rất cảm ơn bạn về những ý kiến chân thành như vậy. Theo bạn thì sau những lần đi chơi ấy, bạn cảm thấy nó đã ảnh hưởng tích cực như thế nào đến bạn ? Bạn đã hiểu hơn về cuộc sống ? Nó giúp bạn có thể nhìn sự việc ở nhiều góc độ khác nhau, trong khi bình thường chỉ là những bề nổi của nó ? Và câu "Có đồng cảnh thì có lẽ sẽ đồng cảm", thì không biết bạn có thể chia sẽ thêm với mọi người trong trường hợp này nó là như thế nào không ?

Đồng cảnh thì đồng cảm,mình không có ý coi thường ai cả,chỉ là nếu một ai đó cũng chơi theo cách của mình họ sẽ hiểu,chứ nói không thì có lẽ sẽ là nói xạo hoặc là mọi người nghĩ về những gì tồi tệ lắm.Mình từng có những mối quan hệ rất xấu,nhưng mình có quyền lựa chọn có theo hay không,tham gia hay không.Có lễ trong mắt mọi người họ là những kẻ xấu,nhưng khi về đêm,khi ngồi lại bên nhau,khi cố gắng chia sẻ,họ không hề xấu,thậm chí họ chơi rất đẹp,và mình nghĩ cũng không có ai hoàn toàn xấu cả.Cuộc sống muôn ngả,mỗi người mỗi cảnh,mỗi người có cách chơi riêng của mình,Mình chơi cũng nhiều,lăn lộn,vấp ngã nhưng vẫn gượng dậy để đứng vứng,người đời nhòm ngó,xoi mói cũng nhiều nhưng mình không để ý,điều quan trọng là mình tìm được những người bạn tốt trong mọi hoàn cảnh.Đừng chỉ nhìn,đừng nghe không,hay lao vào nó để tự cảm nhận.

cruiseBK

Thanh viên kỳ cựu
Đi chơi đêm ko có nghĩa là xấu, nhưng người khác sẽ nghĩ không tốt về mình, giờ bạn thử đi ra đường vào lúc 1h đêm và bạn chạy xe vào 1 công viên vắng hay chạy vòng vòng quanh các khu nhà dân thì bạn sẽ bị dân phòng bắt lại và khám xe hay tra hỏi các bạn vì họ không có ý nghĩ tốt về những người đi chơi đêm đâu bạn àh. Nếu không tin bạn có thể thử cảm giác bị dân phòng bắt khi bạn đi chơi đêm, nó giống đưa mình vào trường hợp mình là 1 tên ăn trộm hay 1 tên an cướp và khi đó sẽ tùy bạn ứng sử với người ta để minh oan cho mình.

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số
Mình thấy chủ đề này thật sự giành được nhiều sự quan tâm của các bạn đấy. Mình cũng muốn đóng góp một vài ý kiến nhỏ thế này:

- "Đi chơi đêm" - phải chăng chủ topic nên định nghĩa rõ hơn "đi chơi đêm" mà bạn muốn mọi người thảo luận là rơi vào khoảng thời gian nào? Nếu tôi đi chơi từ 19h đến 22h30 thì theo bạn đó có phải là "đi chơi đêm" ko? Và điều đó có đáng để tranh luận?

- Thật sự trong xã hội hiện tại, có rất nhiều người (có cả mình trong đó) không bao giờ có thời gian rãnh trước 20h hàng ngày, do phải đi làm, học thêm,... Vậy nếu bảo không đi chơi đêm thì nhốt mình trong nhà cả đời mất. Mình thấy việc ra khỏi nhà ban đêm và về nhà đúng giờ (giờ này có thể do mình tự giới hạn hoặc đó là "quy tắc" của gia đình), và đi chơi với bạn bè thân thiết, chơi những "trò" lành mạnh, đến những nơi lành mạnh thì đó là một chuyện rất bình thường. Chẳng qua đó chỉ là một "nhịp sinh học" hơi khác dành cho những người không có điều kiện "đi chơi ngày" thôi.

mr.ken007

Thành viên năng động
Mình thấy chủ đề này thật sự giành được nhiều sự quan tâm của các bạn đấy. Mình cũng muốn đóng góp một vài ý kiến nhỏ thế này:

- "Đi chơi đêm" - phải chăng chủ topic nên định nghĩa rõ hơn "đi chơi đêm" mà bạn muốn mọi người thảo luận là rơi vào khoảng thời gian nào? Nếu tôi đi chơi từ 19h đến 22h30 thì theo bạn đó có phải là "đi chơi đêm" ko? Và điều đó có đáng để tranh luận?
Topic được "treo lên " cũng chỉ với hi vọng là nơi để các bạn cùng nhau chia sẽ cái cách mà bạn đã cho phép mình thư giãn vào ban đêm ? Liệu rằng nó đã thực sự phù hợp ? Và nó đã ảnh hưởng tốt xấu như thế nào đến bạn ?

Nếu tôi đi chơi từ 19h tới 23h thì điều này có đáng để tranh luận không ? Người trả lời không phải là tôi mà chính các bạn. Với khoảng thời gian đó tôi chỉ uống cafe với đám bạn thân rồi về nhà thì có cần phải bàn luận ? Nhưng nếu cùng đám bạn đi nhậu tới 21h, rồi cùng kéo nhau vào bar. Vài lon ken, 1đĩa trái cây + em tiếp chuyện đã tốn 700k - 1 triệu. Vậy thời gian và số tiền bỏ ra có thật sự phù hợp để đổi lấy 1 sự thư giãn không ?

Tôi không phải là bạn, ý kiến của tôi chưa chắc là ý kiến chung của tất cả. Nhưng mỗi người có hoàn cảnh, môi trường và cách sống khác nhau. Vì vậy mà hãy chia sẽ cùng với mọi người để chúng tôi hiểu rõ hơn về bạn...

ca_g

[♣]Thành Viên CLB
Nếu tôi đi chơi từ 19h tới 23h thì điều này có đáng để tranh luận không ?

Vài lon ken, 1đĩa trái cây + em tiếp chuyện đã tốn 700k - 1 triệu.

Vâng, phía sau mặt tích cực đó là cả những vấn đề mà chúng ta cần ngẫm nghĩ. Kinh tế phát triển, kéo theo đó là những mặt trái của xã hội. Cuộc sống xa nhà, cả bạn và tôi đều phải tỉnh táo làm chủ chính mình trước những cám dỗ vô hình của cuộc sống. Vậy Đi chơi đêm có phải là xấu ? Bạn sẽ làm gì để bảo vệ chính mình trước những cạm bẫy, cám dỗ để không bị xa ngã ?

Phải chăng nếu có đi chơi, Tôi sẽ ra khỏi nhà 19h và về nhà trước 22h. Tôi sẽ không bao giờ tiếp xúc nói chuyện với những người lạ, hay tôi sẽ không uống quá cốc để không làm chủ được mình......Mỗi người có chính kiến riêng cho mình, hãy thảo luận với chúng tôi để biết bạn là người sống có trách nhiệm với bản thân và với gia đình. Một cơ hội để bạn có thể trình bày quan điểm sống, hay một lời chia sẻ kinh nghiệm từ những người đi trước ......

Cá thấy các thành viên thảo luận đang không định hướng được,
cá nghĩ một phần cũng do tác giả chưa đưa ra các định hướng cụ thể để mọi người ngắm vào và phân tích dưới quan điểm của mình,
cá ví dụ:
- Như thế nào là đêm?
- Hành động tiêu cực cần xem xét là gì (theo tác giả)? Nó có phù hợp với tình hình chung của thành viên diễn đàn không ?
- Vụ "700k - 1 triệu" là chưa phù hợp lắm với các bạn nên làm cho gợi ý thảo luận chưa thực tế, tác giả cần xem lại nhé!

yenkim

Thành viên
Đi chơi đêm sao nghe nó xa xỉ quá. Dường như mình chưa biết đi chơi đêm là gì. Mặc dù mình lên Sg này học được hơn 4 năm rùi nhưng việc không đi chơi đêm đã tạo thành thói quen thì phải.

chiecla_206

[♣]Thành Viên CLB
"Đi chơi đêm" - Khái niệm này theo mình thì mang tính chủ quan nhiều quá.
Mỗi người chắc hẳn sẽ có "chuẩn" giờ riêng của bản thân. Và có nên đánh giá tốt/xấu việc đi chơi đêm không, câu hỏi là "nên hay không nên đi chơi đêm?" thì sẽ tốt hơn. Thôi thì mình sẽ nói quan điểm của mình về việc đi chơi vượt quá "ngưỡng giới hạn" giờ giấc của mỗi người vậy nhé.

Cá nhân mình thì mình thích đi chơi đêm cùng những người bạn thân. "Đêm" với mình là lúc công việc ngày đó đã xong, là thời điểm mà mình thư thái nhất để vui chơi cùng bạn bè. Đó cũng thường là thời điểm không khói bụi mịt mù, không nắng nóng khó chịu, không quá bon chen vội vã, không quá ồn ào phức tạp... Tụ tập ăn uống, tám thì không còn gì tuyệt vời bằng, một thời điểm riêng tư để có thể thoải mái chia sẻ và thư giãn cùng nhau. Mình thích gặp bạn bè thân của mình trong những buổi chơi đêm đó.
Còn với những hoạt động bạn chủ topic đưa ra như làm vài cốc bia với chiến hữu, lang thang trong công viên,... theo mình thì phải biết "giới hạn" của bản thân thôi. Xã hội ngày nay phức tạp là điều không thể phủ nhận, thậm chí đôi khi phải dựa vào cả may rủi nhưng cuộc sống vốn là thế mà, luôn có rủi ro, mạo hiểm. Một điều gì đó không hay xảy ra đôi khi không phải lỗi hoàn toàn của người làm việc xấu, những nạn nhân nếu vô tâm tạo điều kiện cho người khác làm việc xấu cũng là có tội.

Nếu đã chấp nhận đi chơi đêm thì cũng nên xem xét đến những nguy hiểm mà báo đài đề cập hằng ngày, đầu tiên phải là tự bản thân mình có trách nhiệm với bản thân trước đã.
Nếu đã suy nghĩ đến việc đi chơi đêm thì chúng ta cũng đã "tự cho" mình đã "lớn" rồi, vậy hãy kèm theo đó là suy nghĩ chín chắn trong mọi việc như một người trưởng thành.
Và nếu đã tham gia vào những buổi đi chơi đêm, hãy đảm bảo chừng mực để không bị rơi vào trường hợp "nghiện" làm ảnh hưởng tới công việc, sức khỏe.

withlove_weareone2001

Thanh viên kỳ cựu
Chủ đề thật là hay các bạn ơi!
Mình luôn nhớ hoài câu nói của cô giáo mình " Tốt hay xấu thì chủ yếu tùy vào chính bản thân mình" .Việc đi chơi đêm là tốt hay xấu thì còn tùy vào mục đích, phương tiện, địa điểm, bạn đồng hành của mình, ......Và điều mà mình quan tâm nhất là tốt nhất đừng đi quá khuya. Thời gian lí tưởng để về nhà là trước 21h. Đúng như các bạn nói xã hội luôn thay đổi bên cạnh những mặt tiêu cực đó là những hệ lụy khiến ta phải dè dặt; một trong những cái dè dặt đó là việc đi chơi đêm.
"Phòng bệnh hơn chữa bệnh " đúng không các bạn!

hlvdung

Thành viên
Trong 1 chừng mực nào đó thì việc đi chơi đêm đv với mình là 1 điều cực kỳ thú vị :xauho:. Vào SG mình thỉnh thoảng mới bước ra đường vào buổi đêm chứ chưa nói đến đi khuya. Nhưng về Nha Trang :party:party là điều hok thể thiếu, dù chỉ là vài dĩa bánh tráng mắm ruốc, 1 ít trái cây cùng mấy đứa bạn chỉ để ngắm cảnh và 8888. Thậm chí có lúc 1 mình xách con ngựa sắt 1 nhân lực chạy hết đường Trần Phú (ngắm gái :cuoinhamhiem:) hay nổi hứng bất tử đi dọc biển lúc 11h. Những điều như thế không thể có được trước khi hoàng hôn buông xuống. Mặc dù đã bị đội dân quân tuần biển hỏi thăm khoảng 3 hay 4 lần gì đó (chỉ vì nằm trên bãi biển lúc 11h30 :vamohoi:) nhưng mình vẫn không cưỡng lại được cảm giác này. Về việc đi sàn hay bar mình nghĩ có thể chấp nhận vì khi đi làm đôi khi đối tác làm ăn sẽ quyết định nơi mình đến.
Mình tự nhìn nhận cách mình đi chơi đêm là chuẩn :thangloi:. Còn những mặt trái khác của cuộc sống về đêm thì báo đài lẫn internet đã đăng đầy đủ, mình không cần nhắc lại và mình không ủng hộ việc này.

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook