Hiện tượng "nhảy việc" của giới trẻ hiện nay

Status
Không mở trả lời sau này.

steward

Thanh viên kỳ cựu
sinh viên mới ra trường hiện nay có xu hướng thích nhảy việc, họ thích khẳng định mình, thích thử thách ở mọi lĩnh vực, muốn khám phá bản thân, muốn có thật nhiều kinh nghiệm. Nhưng vẫn có 1 số sv ra trường đeo đuổi 1 nghề, phấn đấu vì công việc mình đã chọn. Vậy quan điểm của mọi người về vấn đề này thế nào??? Cái nào tốt hơn đây?

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
theo mình cái nào cũng có cái hay,cái dở. "nhảy việc" cũng tùy suy nghĩ và hoàn cảnh của mỗi người thôi. Nhiều người cảm thấy môi trường đó không đáp ứng những nhu cầu mong muốn của mình thì họ sẽ ra đi. Chính các công ty phải có chính sách giữ chân nhân viên của mình. Có bạn nào biết những chính sách giữ chân nhân viên của công ty cụ thể nào ko nhỉ?

steward

Thanh viên kỳ cựu
theo mình cái nào cũng có cái hay,cái dở. "nhảy việc" cũng tùy suy nghĩ và hoàn cảnh của mỗi người thôi. Nhiều người cảm thấy môi trường đó không đáp ứng những nhu cầu mong muốn của mình thì họ sẽ ra đi. Chính các công ty phải có chính sách giữ chân nhân viên của mình. Có bạn nào biết những chính sách giữ chân nhân viên của công ty cụ thể nào ko nhỉ?
Nếu mình không giỏi thì ai thèm giữ chân mình chứ ( trừ những công việc mang tính bảo mật ). Nếu mình cứ nhaỷ việc hoài thì thử hỏi, sếp nào đủ tự tin tăng lương, có chế độ đãi ngộ tốt để giữ chân mình? Vấn đề không chỉ vì lý do cty đãi ngộ ko tốt, mà theo mình còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác, đang mong được thảo luận với mọi người ^^

mrgiang

Thanh viên kỳ cựu
sinh viên nào ra trường cũng muốn một công việc phù hợp với mình <nhảy việc >chỉ do hoàn cảnh thôi

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
Thường thì những người tài họ thích nhảy việc, nếu một môi trường làm việc không đáp ứng được những yêu cầu của họ, họ không thấy được sự phát triển của mình trong đó, thì dù có tăng lương thì họ cũng bỏ ra đi thôi. Điều mình muốn nói ở đây là công ty cần phải có môi trường làm việc tốt, có chế độ đãi ngộ nhân viên xứng đáng thì mới mong thu phục được người tài và quan trọng là giữ họ lại để phát triển công ty^^.

longhaiv4h8

Thành viên năng động
cái này thì cũng bình thường thôi.ra trường không có việc làm.hoặc làm 1 công viêc không theo những gì mình được học thì quả là đáng chán nản.lúc này chẳng lẻ nhịn đói.phải đi kiếm 1 công việc nào khác mà khi làm 1 công việc khác không đúng với mong muốn và những gì mình học thì =>> không đủ đam mê =>> bỏ việc là chuyện bình thường

steward

Thanh viên kỳ cựu
Câu hỏi đặt ra là nếu các bạn tìm được 1 công việc phù hợp rồi, nhưng mức lương lại không như bạn mong muốn, vậy bạn sẽ tìm 1 cty khác với 1 công việc khác và mức lương cao hơn hay sẽ ở lại cty đó cố gắng làm việc để sau này được tăng lương?

thanhoa

[♣]Thành Viên CLB
nhảy việc là để tìm 1 công việc thích hợp. khi đã tìm đc công việc mà mình đam mê mún côg hiến cho nó thì nhảy việc để làm j?

vermouth

Thanh viên kỳ cựu
nếu tìm được công việc phù hợp, tôi sẽ cố gắng phấn đaư cho công việc của mình, vì, 1 nghề cho chín còn hơn 9 nghề mừ!

steward

Thanh viên kỳ cựu
nếu tìm được công việc phù hợp, tôi sẽ cố gắng phấn đaư cho công việc của mình, vì, 1 nghề cho chín còn hơn 9 nghề mừ!
uhm, mình rất trân trọng ý kiến của bạn Vermouth, làm 1 nghề thật tốt vì đam mê của mình, lâu dài bạn sẽ là 1 người thành công. Nhưng bạn ơi, hãy nhìn vào thực tế đi, câu "1 nghề cho chín còn hơn 9 nghề" là từ xưa xửa xừa xưa ông bà ta dạy vậy. thời buổi này khác rồi, nếu nghề đó của bạn có mức lương không phù hợp với hoàn cảnh của bạn, ắt hẳn bạn sẽ nghiêng sang 1 công việc khác có mức lương cao hơn cho dù nó trái nghề với bạn để giúp bạn sống sót trong cái XH đầy cạnh tranh này. Nhảy việc lúc này cũng có thể giúp bạn khám phá được thế mạnh của mình, biết đâu bạn sẽ thành công và giàu sụ ^^. Nhưng mà nhảy nhiều quá có tốt ko? Hệ lụy của nó là gì? Ai đã nhảy việc nhiều rồi vô đây cho đệ biết ý kiến nha +__+

hodinhtran

[♣]Thành Viên CLB
Ah,chào bạn... điều bạn nói rơi trúng trường hợp của Trận luôn, Trận đã đi làm và cũng mang trong đầu ý định chuyện công ty, Trận nghĩ việc đi nhiều cồng ty hay chỉ làm một ít công ty thì tùy thuộc nguyện vọng của từng người, chủ ý của riêng từng người, và đúng nhất là tùy thuộc chiến lược của người đó. Nhưng Trận nghĩ nên làm việc ở nhiều công ty, song song với chuyện đó là lo xong chu toàn cho công ty cũ. Cũng có thể đang làm ở công ty mới nhưng dùng một ít thời gian cho công ty cũ khi họ cần mình như ngoài giờ chẳng hạn, và cũng làm việc tương đối lâu một lúc ở mỗi công ty, khoảng chừng trên 6 tháng. Nói một cách ngắn gọn nhất là... cố gắng làm hài lòng những công ty mình đã làm việc thì việc chuyển công ty cũng là chuyện có thể (được sếp cũ)chấp nhận và (mọi người) khuyến khích....

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook