Nhắn nhủ mọi người cảnh giác

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Sáng nay mình đi xe bus đi làm. Trên quãng đường từ Cầu Giấy ra trạm trung chuyển gần trường ĐH Giao thông có gặp 1 người phụ nữ chặn mình giữa đường. Bình thường kiểu mua tăm cho trẻ em khuyết tật hay cứu trợ cái gì đó không bao giờ tin (vì đã từng bị lừa rồi ) nhưng câu đầu tiên mà người này nói là :

- Em ơi cứu chị và con chị với !!
....Đứng lại......
Bắt đầu....
- Con chị đang ốm nằm trong viện nhi, mà chị thì phải về nhà ở Hải Phòng để mang tiền lên cứu cháu. Giờ chị không có tiền đi xe bus ra bến xe. Em làm ơn giúp chị với. Chỉ cần giúp chị 2 chuyến xe bus thôi.
Nghĩ...."không biết có thật không nhỉ. Giống lừa đảo quá. Mà lừa kiểu này có khi còn ngon ăn hơn ăn xin"....

-Chị đi chữa bệnh cho con mà không mang theo tiền ư?
- Nói thật với em chị mà không bị mất tiền ngày hôm qua thì sao chị phải khổ thế này....

Trên tay chị ta là "CMND và Sổ đỏ" cho vào trong chiếc túi đựng tài liệu trong suốt và nhàu nhĩ. Mặc dù mình cũng có để ý nhưng nghĩ nếu mình kiểm tra kĩ quá vì vài đồng đi xe bus thì....Nghĩ đi nghĩ lại thấy nếu 2 chuyến xe bus cũng chỉ có 6000.... thôi đưa chị ý luôn cho nhanh còn đi.

Nhưng chị ấy lại nói tiếp lúc em chuẩn bị rút 6000 ra:
- Giờ chị chỉ cần 12000 đi xe bus về nhà thôi. Nếu không cần thế làm sao chị phải hạ nhục mình đi xin xỏ em thế này...
- Ơ...12000 ạ? Em tưởng......
- Ừ chị đi 2 tuyến 1 tuyến 5000 một tuyến 8000 em ạ. (bla bla....)
....Chẳng kịp nghĩ lâu, mà đã quyết định cho nên rút tiền ra. Chà....em không còn tiền lẻ.
- Không có tiền lẻ thì em đưa chị 20000 cũng được. Chị đang rất cần.... (Đưa tay lên dụi dụi mắt ).....
Tự nhiên muốn cho nhanh.... Thôi được rồi....
Chị ta cầm tiền và.....đi nhanh chưa từng thấy ....Lúc chị ta quay đi mình chỉ kịp nhận ra.... Chị ấy đeo khẩu trang từ đầu đến cuối chỉ lộ ra đôi mắt. ....

Lên xe bus tự nghĩ.....chắc chắn mình vừa bị lừa. Lúc chị ta nói mình đã có 2 hướng suy nghĩ

1. Người này đang lừa mình
2. Biết đâu là thật.....

Thế rồi chị ta nói nhiều đến độ mình chẳng kịp nghĩ....và cái "Biết đâu là thật...." lớn dần ....
Cuối cùng vì không muốn mất thời gian và quyết định cho nhanh gọn.....Lẽ ra phải nhận được 1 lời "Cảm ơn". Hoặc là "Em có thể cho chị sdt hay địa chỉ liên lạc chị sẽ tìm cách trả lại cho em"---> Đây là 1 người bình thường khi rơi vào lúc túng quẫn......Nhưng chị ta lại....đi thẳng.

Mọi người...nhớ cảnh giác.... Không phải 1 mình mình mới là người dễ bị dao động. Mặc dù đã cảnh giác cao mà vẫn bị dao động như thế.

Câu chuyện ngắn ngủi chỉ diễn ra trong 2-3 phút. Thiết nghĩ 1 ngày có đc 10 người như mình....Chị ấy đã có 200.000 để ăn tối rồi.

Last edited by a moderator:

Mr[K]id

Thành viên mới
K cũng đã rơi vào vụ này 1 lần :| xin xỏ xong chuồn thẳng ko 1 lời cảm ơn, phản hồi :khochiu:

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Rất vui được làm quen với hoang hon tim:dangyeu:
Vụ này chỉ tức là đã cảnh giác rồi mà vẫn bị lừa.....

khanh38

Thanh viên kỳ cựu
Mình cũng bị dính vụ này rồi, bà này bảo sang Hà Nội chữa bệnh cho con bị mất tiền không có tiền về, thế là xin mình tiền đi xe buýt về Hải Dương. Không ngờ chiều mình đi làm về lại gặp bà già này nữa thế là mình hỏi: chưa đủ tiền về Hải Dương à. Bà không nói gì, tìm cách chuồn thẳng, mà đi nhanh nữa chứ(lúc gặp minh thấy bà đi như người mất tiền thật đấy)
hãy cảnh giác nhé cái bọn này nhé

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Đúng là những người nhẹ dạ dễ bị đánh tâm lý thật. Cái vụ cho tiền đi xe bus Đạt gặp hoài. Nhìn tướng tá lành lặng khỏe mạnh lại ko có tiền đi xe bus. Thường thì lý do là mất tiền, hoặc đi đâu đó gấp. Nên dứt khoát trong những tình huống này. Nếu có lòng tốt thì tại sao ko nghĩ tới việc đến thăm các em ở mái ấm, nhà mở, giúp đỡ người nghèo do tổ chức nào đó phát động ?

quaden

Thanh viên kỳ cựu
Giống Quạ ở Suối tiên rồi:
Màn 1: mắt đỏ hoe, sụt sịt, đeo khẩu trang...
Màn 2: xin tiền, lí do là đi đường bị móc túi.....
Màn 3: sau khi nhận tiền xong(hôm ấy tớ hào phóng đến 50 nghìn cơ, huhu), thì đi hẳn, ko cảm ơn lun....
Cảnh báo 2: mua tăm để làm ủng hộ các em ở....
bịch tăm bé xíu và sau khi kí tên xong thì ủng hộ bao nhiêu thì ủng hộ, cụ thể là ngay ở trước nhà sách Nhân Văn công viên Lê Thị Riêng!

boyrangsun

Thanh viên kỳ cựu
Mình chưa gặp tình trạng này bao giờ.Mình sẽ cẩn thận hơn.Lòng tốt của các bạn thật đáng quí.Những việc làm đó sớm muộn gì cũng gặp quả báo.Cũng giống như chuyện "Câu bé chăn cừu" thôi.

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Cẩn thận với cả một số trường hợp xin đi nhờ xe nữa nhé.
Người mà mình gặp này cảm giác vẫn còn trẻ cơ. (tại không bỏ khăn bịt mặt ra). Nếu người già thì khéo....mình còn động lòng hơn. Nhưng biết đâu người già diễn không nhập vai bằng mấy người trẻ trẻ này....

vermouth

Thanh viên kỳ cựu
Chẹp, mình cũng mới gặp 1 vụ hồi chiều, không biết có bà con họ hàng gì với vụ của bạn không nữa :(

Đang đứng trước cửa Siêu thị Co-op đợi con bạn, thấy 1 người thanh niên cũng còn trẻ, trông có vẻ khá khắc khổ, hơi tội tội, dắt theo chiếc Cup 81 đã cũ. Anh ta tiến về phía mình, nói với...một bác đứng canh mình :"Bác ơi, cho con xin 10k đổ xăng đi bác, xe con hết xăng rồi mà con phải về Bình Dương nữa". Bác í lắc đầu, anh ta nói thêm mấy lần nữa, bác í vẫn cứ lắc đầu. Có vẻ như thấy không thể xin được, anh ta liền quay qua mình "Chị ơi, cho em xin 10k đổ xăng đi chị, em hết tiền rồi mà phải đi về BD nữa" Mình không biết làm sao, thấy cũng tội tội, với lại mình nghĩ 10k cũng không bao nhiêu, lỡ người ta khó khăn thật thì sao? Thế là móc ví ra... Anh ta nhận xong cũng không có 1 lời cảm ơn. Mình cũng không nghĩ gì, cho đến khi đọc bài viết của bạn.. Cũng không biết sao nữa,...

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Một sự thật là những người có ý đồ ăn vạ thì hiếm có người nào để ý tới 2 chữ "CẢm ơn" cả

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Trong cs khó ai biết trc điều gì lắm. Những chuyện này thật có, giả có lẫn lộn lắm. Mình cũng gặp nhìu lần rùi, có lần nhất quyết ko cho nh cũng có lần chẳng cần người ta nói nhìu cũng cho. Ko hiểu sao nữa! Về kể cho mami nghe thì mami chỉ nói là: "khi cho họ thì ko ai biết đó là thật hay lừa đảo nữa, cho hay ko là tùy ở mình nh người ta lừa mình thì tội người ta mang thui".

tritai

[♣]Thành Viên CLB
tui cũng đã bị một lần
màn 1: sụt sịt, đau khổ...
màn 2: đi làm xa quê, cần tiền đi xe bus, hôm qua ngủ lại bến xe miền tây mới ghê chứ??
hạ màn: hôm đó có tiền lẻ ( cũng may ) cho hắn ta và cong đuôi chạy thẳng...!

haizzz, túm lại là mọi người hãy cảnh giác với tụi này, còn cái lũ bán tăm thì càng khốn nạn hơn, kí tên tùm lum tè le, chẳng biết số tiền đó bay vào túi ai, mà sao nhà nước chẳng quan tâm tới tụi này nhỉ, nó hoạt động công khai nơi đông người mà...?

jery

[♣]Thành Viên CLB
Mình cũng gặp trường hợp tương tự, nhưng không đưa tiền mà đưa vé xe bus. Sau khi nhận thì chị ấy cảm ơn rối rít.
Cuộc sống mà, thật giả lẫn lộn, biết đâu họ lừa mình, nhưng cũng biết đâu họ cần sự giúp đỡ thật thì sao. Thật khó để nhận ra điều đó

steward

Thanh viên kỳ cựu
Chẹp, mình cũng mới gặp 1 vụ hồi chiều, không biết có bà con họ hàng gì với vụ của bạn không nữa :(

Đang đứng trước cửa Siêu thị Co-op đợi con bạn, thấy 1 người thanh niên cũng còn trẻ, trông có vẻ khá khắc khổ, hơi tội tội, dắt theo chiếc Cup 81 đã cũ. Anh ta tiến về phía mình, nói với...một bác đứng canh mình :"Bác ơi, cho con xin 10k đổ xăng đi bác, xe con hết xăng rồi mà con phải về Bình Dương nữa". Bác í lắc đầu, anh ta nói thêm mấy lần nữa, bác í vẫn cứ lắc đầu. Có vẻ như thấy không thể xin được, anh ta liền quay qua mình "Chị ơi, cho em xin 10k đổ xăng đi chị, em hết tiền rồi mà phải đi về BD nữa" Mình không biết làm sao, thấy cũng tội tội, với lại mình nghĩ 10k cũng không bao nhiêu, lỡ người ta khó khăn thật thì sao? Thế là móc ví ra... Anh ta nhận xong cũng không có 1 lời cảm ơn. Mình cũng không nghĩ gì, cho đến khi đọc bài viết của bạn.. Cũng không biết sao nữa,...
Em cũng gặp y như chị Vermouth, khi e đi bộ trên đường Hoàng văn Thụ, gần nhà hàng Tân Sơn Nhất thì có 1 chú cũng đứng tuổi dắt xe đến và nói là "chú bị cướp nó giật mất giỏ rồi, mất 10 triệu bạc, bây giờ chú cần về Củ Chi, mà xe lại hết xăng, cháu có thể cho chú 10k được không, cho chú số điện thoại để chú đem tiền trả cháu". Thật tình lúc đó nhìn chú ấy tội thật sự, nhìn kim xe máy đúng là hết xăng (cũng đoán vậy thôi, không biết xe có hư kim hay không), thấy 10k cũng không có nhiêu, liền móc ra đưa và không đưa chú số điện thoại (nghĩ là đến Củ Chi rồi ai dư hơi quay lại đây trả món nợ 10k), chú ấy cảm ơn chân thành. Mình đi 1 hồi cũng không biết có bị gạt hay không, 10k sao đủ về Củ Chi, nhưng lòng thấy áy náy nếu việc đó là sự thật.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Thật sự rất khó phân biệt giữa người tốt và người xấu, người tốt và người xấu là hai khái niệm không thể nào phân biệt được, nó chỉ được phân biệt dựa trên lập trường của từng người mà thôi, mình không giúp họ thì cảm thấy ái náy lắm, còn nếu như bị lừa thì lại cảm thấy mất niềm tin vào con người và cuộc sống này, haizzz :khochiu:

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Thật sự rất khó phân biệt giữa người tốt và người xấu, người tốt và người xấu là hai khái niệm không thể nào phân biệt được, nó chỉ được phân biệt dựa trên lập trường của từng người mà thôi, mình không giúp họ thì cảm thấy ái náy lắm, còn nếu như bị lừa thì lại cảm thấy mất niềm tin vào con người và cuộc sống này, haizzz :khochiu:
Chà....có 1 số trường hợp mọi người đưa ra đây mình cũng không thể phân biệt được ai là tốt ai là xấu nữa. Càng về sau các trường hợp mọi người đưa ra đều có lời "cảm ơn". Nhưng câu này thật ra không khó nói.

Còn nhắc đến hội tăm ủng hộ trẻ em thì cũng khuyên mọi người, các bạn mà có đi bến xe Mỹ Đình - HN để về nhà thì nhớ cảnh giác mấy bé cầm tăm ở đây nhé. Không phải xin ủng hộ đâu. Ở đây thì chia thành 2 nhóm.
- nhóm thứ nhất ra mời ủng hộ tăm. ( Được thì được ko được thì thôi )
- nhóm thứ 2 mon men đến sau bạn và....móc túi trong lúc bạn mải nói chuyện với nhóm 1.
Coi chừng!

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Tú Cầu đã gặp trường hợp này và Tú Cầu đã giúp một số tiền. Bản thân Tú Cầu khi nhắc lại chuyện này chỉ vì một lý do: khi các bạn cho đi một khoản tiền 5 k, 10 k, 100 k ... cho một người ngửa tay xin, chúng ta đã có quyền lựa chọn cho đi hoặc không cho... và cho số tiền là bao nhiêu ….

Không có ai trách chúng ta cả. Và khi chúng ta đã cho đi số tiền ấy, nó đã làm chúng ta thỏa mãn một phần gọi là bản năng làm việc thiện của bản thân, và chúng ta hài lòng về chính mình, mình là một người tốt.

Bất kể bạn có gặp một người gặp nạn thực sự, hay giả thì bạn đã giúp được một người. Không cần nghĩ nhiều mà chỉ cần tâm niệm rằng chúng ta đã giúp được một người nào đó trong khả năng mình có thể. Nếu một người cần sự giúp đỡ của bạn, bạn đã cho đi như vậy bạn đã giúp được cả một số phận. Còn nếu không thì bạn đã chia sẻ phần sống của mình cho một người lựa chọn cách sống không đẹp. Nếu họ đã chọn cách sống như vậy đó là lựa chọn của họ và như vậy thì họ đã thực sự đáng thương rồi.

Số tiền mà chúng ta cho đi nó cũng không ảnh hưởng nhiều đến cuộc sống của chúng ta.

Đừng nghĩ nhiều quá khi cho đi một phần thu nhập của mình dù là hạn hẹp cứ nghĩ khi bạn như thế và bạn bất đắc dĩ làm như thế sẽ có những người chìa tay cho bạn và trân trọng để vào tay bạn một phần sống của họ. Mình nghĩ rằng tiền là quan trọng nhưng con người còn quan trọng hơn. Đừng nghĩ quá nhiều khi phải cho đi cái mình có thể tìm thấy, mà hãy cố tìm cái mình hiếm có thể gặt hái được nếu không có tha nhân.

( Nhưng trong tùy trường hợp trước khi làm việc thiện xin cảnh giác đừng để cảm xúc của các bạn chi phối hãy để cái đầu phân tích, phân tích xong hãy quyết định bạn nên làm gì. Bạn không làm một việc nghĩa hiệp vì cảnh giác không ai trách chúng ta không tốt cả. )

Nemo

Thanh viên kỳ cựu
Đọc bài của bạn Thaihabook mình ko biết đc là bạn có bị lừa ko. Nhưng trong cuộc sống này chúng ta ko thể cảnh giác đc tất cả mọi việc , đúng ko ? Vậy thay vì mình ngồi cả cẩm oán trách mình đã mất cảnh giác , tại sao bạn ko nghĩ là vừa làm được một việc tốt , vừa giúp đc một người ? mà lại cữ nghĩ là " Mình đã bị lừa , vừa bị mất oan 20k ... " những suy nghĩ tiêu cực như thế chỉ làm con người thêm mệt mỏi , bực tức. Hãy nghĩ về những cái tốt hơn , đẹp hơn trong cuộc sống .. bạn sẽ thấy lòng mình thanh thản đôi chút !

Bình luận bằng Facebook