NTG - Người Khổng Lồ lừa đảo ?

Tom

[♣]Thành Viên CLB
Vừa đọc trên facebook của thầy Nguyễn Hoàng Khắc Hiếu, xin chia sẻ với anh chị em trên diễn đàn, ai có thông tin gì thêm về chuyện này thì cập nhật nhé!
------------------------------------
V/V FACEBOOK MẠO DANH

Sau khi mình tâm sự về vụ bạn Q.T (nhân viên của tổ chức Người Khổng Lồ) lập facebook giả mạo mình & lập 151 event kêu gọi tham dự các khóa học của NKL, phản hồi mình nhận lại được là: Người Khổng Lồ đăng bài nghi vấn “Đây là cách thầy Hiếu marketing mạnh mẽ hơn về hình ảnh, thương hiệu của mình để cạnh tranh?”

=> Thật lòng, NKL thử nghĩ đi: chẳng lẽ khi ai đó làm sai và lợi dụng tên tuổi của mình để lừa mọi người và học trò của mình, mình phải mãi mãi im lặng mà không được quyền lên tiếng? Nếu phạm lỗi, chúng ta đừng nên dùng những nghi vấn đại loại như “Đây là cách thầy Hiếu marketing?” để lấp liếm cho lỗi lầm của mình. Một tổ chức giáo dục thì không nên đăng những phát biểu như vậy.

Từ lần phát hiện đầu tiên, mình đã chọn cách nhẫn nhịn, mình giữ kín chuyện này để giữ hình ảnh cho Người Khổng Lồ và chỉ âm thầm thông báo cho mr Lê Chí Linh với hy vọng mr Linh giải quyết dứt điểm. Thế nhưng facebook mạo danh vẫn tiếp tục tồn tại.

Lần 2, phát hiện ra facebook mạo danh vẫn còn, xét thấy nhu không hiệu quả, mình phải cương và gây áp lực (cảnh báo mạnh mẽ về những hệ lụy đối với bạn Q.T và NKL từ hành vi mạo danh, yêu cầu bồi thường). Chờ đến khi bạn Q.Tiến xin lỗi và đồng ý bồi thường (mặc dù Q.T tự ý xóa ngay tài khoản mà không hề đăng tin đính chính như mình yêu cầu), mình vẫn bỏ qua, cũng chẳng nhận bồi thường, và đặc biệt là vẫn tiếp tục giữ kín thông tin này.

Lần 3, một số facebook giả mạo khác vẫn đang hiển nhiên tồn tại và liên quan rõ ràng với facebook của bạn Q.Tiến (trùng hợp về bài đăng, thời gian đăng, trùng hợp thông tin tự giới thiệu), mình không còn im lặng nữa và quyết định đưa ra ánh sáng.

Thế nhưng, trong khi người của bạn đã làm sai, sao Người Khổng Lồ lại có thể cho là mình đang “marketing bản thân”? Phán xét rằng mình dồn bạn Q.T vào chân tường? Nhiều bạn của tổ chức NKL bảo mình “đang làm quá lên”? Xin đừng dùng những lời ấy để che lấp sự thật và để đổi chiều dư luận, bạn đang tiếp tục làm tổn thương mình. Mình đã nhiều lần im lặng để giữ thanh danh cho bạn mà, mình đã nói nhẹ nhàng nhưng tình hình không cải thiện buộc mình phải tạo áp lực để bảo vệ quyền lợi chính đáng của mình và học trò mình mà. Tất cả quyết định của mình đều được thông báo trước cho Q.T & NKL và chừa đường để bạn xử lý hết. Ngay cả bài viết này cũng vậy, mình cũng đã cho bạn cơ hội để gỡ những câu nói xuyên tạc ấy xuống, đã báo cho người quản lý là ms Đài và gọi cho cả mr Linh - CEO từ tối hôm qua và đến bây giờ thì bài vẫn còn và cũng chẳng ai thèm gọi lại. Đó là sự lựa chọn của NKL. Mình rất buồn với cách xử lý như vậy của một tổ chức giáo dục & người đứng đầu tổ chức ấy.

Mình vào Google tìm hiểu về tổ chức này, mình cũng bất ngờ khi cả ba cụm từ về tên khóa học, tên công ty, tên người thành lập gồm “Khóa học Người Khổng Lồ”, “New Thinking Group” và “Lê Chí Linh” đều được Google gắn thêm hai từ nhạy cảm đứng sau từ khóa (bạn cứ gõ thử sẽ thấy). Thì ra, trước khi mình phát hiện vụ facebook mạo danh, cộng đồng mạng cũng đã bàn tán về tổ chức này từ rất lâu. Không biết những lời bàn tán đó có đúng không, nếu đúng, quả thật mình rất sốc!

Hình ảnh dưới đây chỉ là 1 trong số 30 hình ảnh mình chụp lại về fb mạo danh. Mình chỉ hy vọng nếu đã sai đừng càng hành động và phát ngôn sai thêm nữa. Chúng ta đều lớn cả rồi. Hãy để mọi thứ dừng lại ở đây.

Last edited by a moderator:

Tom

[♣]Thành Viên CLB
Cập nhật lúc 19h00 ngày 02/07 từ facebook thầy Hiếu
HÃY TỈNH NGỘ TRƯỚC KHI QUÁ MUỘN

Mình đang rất giận. Không phải vì chuyện tổ chức Người Khổng Lồ giả mạo mình để trục lợi, mà là vì: thì ra, chính mr Lê Chí Linh – người sáng lập – kiêm CEO – kiêm diễn giả của tổ chức này bao năm qua đã dạy hàng loạt bạn trẻ đi mạo danh facebook người nổi tiếng để kiếm tiền về cho công ty!

Giấy không gói được lửa. Hãy xem hình ảnh, chính những người nội bộ của NKL đã tự tố giác trong buổi thảo luận nội bộ giữa họ. Vậy là, tất cả những đồn đại về chuyện “mr Lê Chí Linh dạy nhân viên đi mạo danh những người nổi tiếng để kêu gọi tham dự event” bấy lâu nay trên các diễn đàn mạng của sinh viên là sự thật!

Mình không giận các bạn trẻ là thành viên của NKL, vì các bạn là nạn nhân. Mà mình giận mr Lê Chí Linh – người sáng lập công ty New Thinking Group – khóa học Người Khổng Lồ vì tiền mà sẵn sàng đưa các bạn trẻ đang háo hức muốn thành công vào con đường tối. Kinh doanh mà chà đạp lên pháp luật, bước lên cả đạo đức thì làm sao lâu bền hở bạn? Tiền chúng ta cần, nhưng đừng để vì đồng tiền mà vô tình hại các bạn trẻ vi phạm pháp luật, che mờ cả mắt, vứt bỏ cả trái tim của mình! Làm giáo dục như vậy, chẳng khác nào bạn làm hư bọn trẻ, giết chết tương lai của chúng????

Khi mình bóc trần sự việc này, NKL vẫn còn ra sức tạo event:
- Bạn muốn biết CHẤT LƯỢNG đào tạo của tổ chức giáo dục NGƯỜI KHỔNG LỒ?
- Bạn muốn biết PHỦ NHẬN của Thạc sĩ tâm lý về chất lượng của NGƯỜI KHỔNG LỒ đúng hay sai?
- Bạn muốn biết tổ chức giáo dục NGƯỜI KHỔNG LỒ có phải là tổ chức lừa đảo hay không?
=> Hãy đến với Hội thảo: “CON ĐƯỜNG THÀNH CÔNG VÀ NGHỆ THUẬT GIAO TIẾP ĐỈNH CAO”
[Nội dung đầy đủ: http://www.freeimagehosting.net/4yit7]
Bạn dạy chúng làm sai, bạn còn cho nhân viên lập mưu xuyên tạc mình, rồi còn kêu người ta đến dự event về giao tiếp. Thử hỏi, giao tiếp thế ấy thì có phải là đỉnh cao?

Hãy quay đầu phục thiện đi mr Lê Chí Linh, đừng hại các bạn trẻ và lừa các những người muốn thành công bằng những lời ngụy biện nữa. Mình không bình luận về việc bạn có kinh doanh đa cấp trong lĩnh vực giáo dục hay không, nhưng đừng xúi giục học trò của mình làm việc mạo danh phi pháp! Bạn làm vậy có xứng là Thầy của bọn trẻ hay không?

Các bạn Người Khổng Lồ à, mình tin các bạn vẫn biết việc đang làm là không trung thực. Hãy chọn đi con đường sáng, con đường làm giàu quang minh chính đại. Tiền ta cần, nhưng đừng vì nó mà đánh mất chính mình…

Tom

[♣]Thành Viên CLB
Cập nhật lúc 0h41 ngày 03/07 từ facebook thầy Hiếu

MÌNH SẴN SÀNG ĐƯA KẺ MƯU MÔ LÀM HẠI SINH VIÊN RA CÔNG LÝ

Bây giờ là 0g40 phút, ngày 03/07/2013.

Đây là sự khác biệt giữa facebook "Đại gia đình Người Khổng Lồ" trước và sau khi mình đăng bài kêu gọi các bạn ấy tỉnh ngộ:

- Tất cả các thành viên của nhóm đó đã bị xóa. Chỉ chừa lại 3 thành viên xuất hiện trong đoạn hội thoại do mình chụp ảnh lại được hôm qua.

- Một facebook giả mạo trang cá nhân "Lion Smile" của mình được thêm vào làm admin của trang "Đại gia đình Người Khổng Lồ" của họ. http://www.facebook.com/khachieu.nguyenhoang.52 <= nick ảo này giả mạo trang cá nhân "Lion smile" của mình, cũng do NKL lập nốt! Họ không hề chùn tay! [trang Lion Smile thật của mình là http://www.facebook.com/dongiannhungmadep]

Chẳng lẽ các bạn đang âm mưu vu khống ngược lại mình, cho rằng mình tự lập group của các bạn, tự chụp hình và vu khống các bạn?
Tối ngày 2/7 cả nghìn bạn đã vào group của các bạn xem bài hội thoại nội bộ của các bạn theo đường link mình đăng trên fanpage rồi, và có rất nhiều người khác nhau đã chụp lại màn hình. Ví dụ:http://www.facebook.com/notes/xuân-cường-ctxh/người-khổng-lồ-đang-làm-trò-con-nít-gì-thế/555049794536949

Nếu muốn làm chứng, sẽ có cả trăm người làm chứng rằng bạn đã thay đổi trang group ấy. Nên các bạn NKL hãy bỏ ý định ấy đi. Nếu không, chỉ là sai càng thêm sai mà thôi các bạn ạ.

Nếu lần này, tổ chức NKL tiếp tục mù quáng vu khống, xuyên tạc, mình chắc chắn sẽ phải nhờ đến sự can thiệp của pháp luật để loại khỏi xã hội một tổ chức giáo dục quá mưu mô và thủ đoạn, đã âm thầm phạm pháp và làm hư biết bao nhiêu bạn trẻ, từ lãnh đạo cao nhất là Mr Lê Chí Linh, cho tới các nhân viên chưa chịu tỉnh ngộ.

Thật đáng buồn. Mình sẽ không ngại tốn thời gian và công sức để đưa các bạn ra CÔNG LÝ!

Tom

[♣]Thành Viên CLB
Đây là bài viết của Trần Quang Tiến - Người đã lập facebook mạo danh thầy Hiếu

Trần tình về sự việc Facebook giả mạo thầy Nguyễn Hoàng Khắc Hiếu

Gửi Doanh nhân NTG, gửi Người Khổng Lồ, gửi anh Lê Chí Linh gửi thầy Nguyễn Hoàng Khắc Hiếu, gửi Cộng đồng mạng
Bây giờ là 1h30' Thật sự đến giờ phút này tôi rất buồn,chán nản và mệt mỏi. Hôm qua vừa đi hội thảo về tôi không ngờ mọi chuyện lại ập đến nhanh như vậy, tôi chợt nghĩ cuộc sống thật bất công. Cả ngày lang thang ngoài đường tôi không biết rồi cuộc sống mình sẽ đi về đâu?Đam mê của tôi phải thực hiện ra sao đây? Về đến nhà mở Facebook lên là chân tay tôi như rã rời. Hàng ngàn coment, like, share…1 ngày thôi nhưng hàng ngàn lời tiêu cực ập vào cuộc sống của tôi. Đặc biệt là những lời nói rất đau đớn của những người đồng đội, những người anh người em, những học viên NKL.
Đến bây giờ tôi rất buồn vì không biết có được theo anh Lê Chí Linh, được sinh hoạt trong dự án Doanh nhân NTG nữa không? Bởi vì tôi mới đi được hơn 1/3 chăn đường trong dự án Doanh nhân NTG là 3 năm mà tôi mới được hơn 1 năm. Nhưng đến thời điểm này thì tôi muốn lên tiếng để bảo vệ danh dự cho Người Khổng Lồ, anh Lê Chí Linh và cả tôi, hy vọng rằng sau những dòng dưới đây mọi người sẽ hiểu cho tôi một cơ hội để tôi được tiếp tục rèn luyện, bởi vì đơn giản tôi rất muốn mình trở thành một người lương thiện thật sự.
Câu chuyện bắt đầu bằng email
Chào Tiến
Anh là Nguyễn Hoàng KhắcHiếu
Anh gửi em 3 yêu cầu sau(3 yêu cầu này đã được gửi đến Đài và Người Khổng Lồ):

* Một là: Tiến phải đăng thông tin thừa nhận đây là facebook giả mạo và phải xin lỗi công khai trên chính trang http://www.facebook.com/quangtien.cofer/.Đồng thời đăng link của fanpage thật sự làwww.facebook.com/thaogochuyenkhodo

* Hai là: 2 ngày sau khiđăng thông tin đính chính, lập tức xóa tài khoản này và không để bất cứ thông tin nào trênfacebook này còn tồn tại trên cộng đồng mạng xã hội. [Anh thấy em đang xóa bớtmột số ảnh của anh trên facebook giả mạo và đã đổi tên facebook. Anh không chophép điều này vì trên facebook giả mạo đó vẫn còn rất nhiều học trò của anhtrong friendlist và danh sách người follow. Tiến BẮT BUỘC PHẢI XÓA TÀI KHOẢN, không đàm phán, không khoan nhượng]

* Ba là: Yêu cầu Tiếnbồi thường ít nhất 10 triệu đồng vì đã lập face giả mạo, làm ảnh hưởng đến uy tíncủa anh, đã tạo 151 event mang tính thương mại.
Hành vi giả mạo Facebook, giả mạo trang thông tin cá nhân người khác đã vi phạm Điều 77Luật công nghệ thông tin và có thể bị phạt 10-20 triệu đồng (điểm d khoản5 điều 6 nghị định 63/2007/NĐ-CP).
Nếu hành vi giả mạo cóyếu tố kinh tế/trục lợi thì đã vi phạm thêm cả điều 139 Bộ luật hình sự(lợi dụng uy tín hoặc giả mạo người khác để trục lợi) và mức phạt khi bị truy tố sẽ cao hơn.

Ngày mai, tức 22/6, Tiến phải tiến hành ngay 3 điều trên,nếu không, anh sẽ công bố thông tin có liên quan lên fanpage và báo chí, chắc chắn sẽ ảnh hưởng nặng đến uy tín của thương hiệu Người Khổng Lồ.
“”””””
Tôi biết cách làm của tôi là sai nhưng thật sự khi nhận ra sai lầm này tôi đã nhanh chóng khắc phục lỗi lầm của mình, và đã gửi lời xin lỗi chân thành đến thầy Hiếu và tôi cũng đã xin thầy 1 lịch hẹn gặp để tôi được bày tỏ sự chân thành của mình. Bên cạnh đó tôi cũng muốn giải thích cho thầy rõ về vụ việc:
Thực tế Facebook mang tên thầy trước đây là Facebook cá nhân của tôi, nhưng tôi thật sự rất thích những chia sẻ của thầy nên tôi chuyển sang. Ở đây thầy nói tôi dùng tên thầy mời sự kiện NKL nhưng thật ra những sự kiện đó đều là sự kiện do tôi tạo cách đây khá lâu khi tôi còn làm Marketing online với tên Trần Quang Tiến, còn từ ngày chuyển sang tên Nguyễn Hoàng KhắcHiếu thì tôi dám đảm bảo 100% rằng tôi chưa bao giờ mời sự kiện hay post bất kỳ1 thông tin nào liên quan đến Người Khổng Lồ và những thông tin tôi post đều là thông tin chia sẻ của thầy hoặc nếu có khác cũng là thông tin tích cực. Tôi lấydanh dự từ trước đến giờ sinh hoạt tại NKL để cam đoan điều này, bởi dù có tệ đến đâu tôi cũng chẳng dại gì mà đi dùng Face có tên Nguyễn Hoàng Khắc Hiếu để mời sự kiện cho Người Khổng Lồ. Nhưng tôi biết tôi làm điều này mà không thông qua thầy Hiếu thì đó là lỗi của tôi nhưng tôi sẵn sàng sửa lỗi.

Hi anh!

Điều đầu tiên em muốn nói lời cảm ơn sự góp ý chia sẻ của anh rất nhiều!
Em muốn gửi lời xin lỗi đến anh Hiếu. Đơn giản em thấy anh Hiếu rất nỗi tiếng nên em có tạo tài khoản FB có tên anh! Và lỗi này chắc chắn là do em!

Sau khi nhận thông tin phản hồi từ anh em đã xóa tài khoản. Em xin cam đoan với anh là tài khoản đó không hề tồn tại nữa. Nhưng ở đây em vẫn muốn anh em mình có 1 buổi gặp nhau để có thể hiểu hơn về nhau. Bên cạnh đó em cũng muốn gửi lời xin lỗi chân thành trực tiếp đến anh Hiếu. Em muốn chuyện này được giải quyết rõ ràng hơn một chút. Bởi vì thông qua Email em thấy hình như anh vẫn còn 1 số hiểu nhầm về em.Hy vọng a sắp xếp cho e một lịch hẹn.

Em xin chân thành cảm ơn và chúc anh có 1 ngày làm việc hiệu quả và thành công!
Nhưng thật sự tôi rất buồn và thất vọng khi mong muốn của tôi đưa ra không những không được thầy đáp ứng, mà thầy yêu cầu tôi thực hiện đầy đủ 3 điều khoàn với email:
Tiến thân mến,
Anh chỉ căn cứ vào những gì em đã làm để xử lý thôi. Việc em chặn facebook cá nhân của anh sau khi anh thông tin cho Người Khổng Lồ cũng đã thấy "thiện chí" của em cóhay không rồi.

Em không cần phải hòa hoãn hay gặp gỡ, anh yêu cầu em giải quyết 3 yêu cầu mà anh đã gửi hôm qua, đi thẳng vào vấn đề, không quanh co. Nếu em muốn khắc phục hậu quả, em phải thể hiện bằng hành động. Không phải mình làm sai rồi xóa là xong. Không thể giết người rồi quăng con dao là hết chuyện.

Anh lặp lại, anh yêu cầu Tiến phải giải quyết 3 yêu cầu anhđã gửi. Thời hạn là trong hôm nay.Anh mong em thể hiện chút ít thiện chí cuối cùng của mình với sự kiên nhẫn cuối cùng còn lại của anh.

Anh đợi.
Hianh!

Thật sự em cũng mệt mỏi chuyện này rồi. Em nghĩ ở đời giúp nhau mà sống mới khó chứ hại nhau thì không khó.
Thực ra trong thời gian em chuyển sang fb tên anh em cũng chưa post 1 thông tin gì ảnh hưởng đến danh dự và uy tín của anh hết. Tất cả những thông tin em post đều tích cực. Emcũng chưa tạo 1 sự kiện nào từ khi dùng tên của anh. Những sự kiện mà a nói đều là những sự kiện cách đây rất lâu.

Nhưng không sao lỗi này là do em em xin nhận. Điều khoản 2 em đã thực hiện xong. Vì lỡ xóa nên emkhông làm điều khoản 1 được nữa. Vậy xem như 2 điều khoản đầu đã xong. Em chỉ còn điều khoản 3, vậy giờ em có thể gặp anh ở đâu để thực hiện nó?

Chúc anh buổi chiều vui vẻ và thành công!
Tiến à,
Anh không biết câu nói"ở đời giúp nhau mà sống mới khó chứ hại nhau thì không khó" của em có ý nghĩa gì. Không biết đó có phải một lời hăm dọa hay không...

Anh cũng chẳng lấy tiền của em làm gì đâu, anh không cần. Anh chỉ muốn em rút ra một bài học chịu trách nhiệm về những gì mình làm. Bao nhiêu tin nhắn của học trò anh đã gửi cho vào trong inbox, em xóa rồi giờ thì ai trả lời? Đó không đơn thuần là tin nhắn, mà là niềm tin, đôi khi liên quan cả tính mạng của bọn nhỏ em à.

Giả dối không bao giờ có kết quả tốt. Làm đào tạo, làm việc với con người, mong em hết sức ghi nhớ: Dù cuộc sống hiện tại buộc em phải bon chen với cuộc đời, đấu trí với đối thủ, đối đầu với khó khăn... để ta đạt được nhiều thứ và buộc phải hy sinh nhiều thứ, nhưng điều không bao giờ được phép mất là trái tim trong sáng và cái tâm chân thành.
Vì bon chen mà sinh ra ghen ghét, vì lợi ích mà sinh ra giả dối... Được cái bên ngoài mà mất đi cái bên trong là mất tất cả rồi.

Sự việc này chấm dứt ở đây. Chúc em vẫn nỗ lực nhưng đừng đánh mất chính mình.

Anh Hiếu.

Hi Anh!
Ở đây em không có ý gì gọi là hăm dọa hết. Đơn giản là để mà phá nhau thì không có gì khó hết. Nhưng thật sự khi em làm điều này không có ý gì là muốn phá hết. Thật sự khi em theo đuổi được cái niềm đam mê về giáo dục như hôm nay em cũng phải trả giá rất nhiều, về gia đình, bạn bè, họ hàng,.. Có lúc mọi thứ xung quanh đều chống lại em nhưng em biết cuộc sống sẽ có lúc như vậy. Em đã thay đổi được rất nhiều trong cuộc sống mình từ ngày được biết đến Người Khổng Lồ. Nên cái mong muốn lớn nhất của em chỉ là giúp cho các bạn trẻ bây giờ thiếu mục tiêu, định hướng,hay động lực trong cuộc sống biết cách làm chủ cuộc sống của mình thôi. Em dám cam hết với anh là chỉ cần được làm điều đó mỗi ngày thì cho dù có chết em cũngcam lòng. Em đã rất nhiều lần nghĩ nếu còn 1 ngày để sống em sẽ làm công việc gì? cả hàng ngàn lần và may mắn lắm em mới tìm được câu trả lời như ngày hôm nay. Đó là danh dự là lý tưởng sống của em. Nên anh yên tâm là em chưa bao giờmang một thông điệp gì xấu gửi đến học trò của anh. Em thật sự không quan tâm nhiều đến 7 thói quen của người thành đạt trên thế giới như thế nào nhưng cái mà em theo đuổi mãi vẫn là "5 điều Bác Hồ dạy". Em nghĩ là 1 giáo viên của đất nước Việt Nam em nghĩ thầy cũng hiểu sâu sắc về điều này. Em hy vọng sẽ có 1 cuốn sách nói thật sâu sắc về điều đó.

Em biết phương pháp em lựa chọn là sai nhưng em vẫn muốn chia sẻ những điều này với anh, và em tin anh là người thầy đáng tự hào của Việt Nam. Thật sự em vẫn rất thích anh. Mỗi ngàyem tư vấn cho học viên của em với những bạn thích sư phạm nhưng lo lắng về cuộc sống không đầy đủ, khó khăn em vẫn luôn hướng các bạn đến điểm sáng của anh. Em chúc anh sẽ có những bước tiến xa hơn nữa

Đó là những lời chia sẻ chân thành của em. Cảm ơn anh rất nhiều.

Chúc anh ngủ ngon, hẹn gặp anh vào 1 ngày không xa!
Tôi thật sự cảm thấy khó khăn với yêu cầu 3 của thầy. Tôi nghĩ là một giáo viên tâm lý mà lại đi ép một người sinh viên để lấy 10 triệu thì không biết cái tâm của nghề nhà giáo để ở đâu? nhưng tôi biết đây là lỗi của mình nên tôi phải chịu trách nhiệm, và sau đó để có đủ 10 triệu trong vòng 1 buổi chiều tôi đã phải đi cầmchiếc xe máy của mình, sau đó và sẵn sàng gặp thầy bất cứ lúc nào để xin lỗi vàthực hiện xong điều khoản thứ 3. Sau đó không biết vì điều gì mà thầy lại nói là không lấy – đến lúc này tôi cảm thấy mệt mỏi thật sự, nhưng để chuộc lại chiếc xe tôi cũng đã mất 200 000 đồng tiền lãi.
Sau sự việc này tôi khá mệt mỏi và tưởng rằng mọi chuyện đã kết thúc sau cơn ác mộng,nhưng tôi vẫn không hiểu tại sao lại tiếp tục có những email phản hồi từ thầy nói tôi còn tạo một số Face khác nữa. Đến thời điểm này tôi cảm thấy chán nản vô cùng, tại sao “cây muốn lặng mà gió chẳng chịu ngừng”. Tôi đã xác nhận lại chắc chắn những Face còn lại hoàn toàn không phải do tôi quản lý và mong muốn gặpthầy để giải quyết nhưng thầy vẫn không gặp. Tôi nghĩ trong việc này, đáng rathầy nên tìm hiểu thật kỹ để có thể nhìn từ nhiều góc độ khác nhau và làm rõ vụ việc, thầy làm về tâm lý nhưng tại sao thầy không xem xét nhiều hướng mà lại khăn khăn chỉ muốn kết tội tôi giống như vơ đũa cả nắm. Tôi không biết sau khi kết tộitôi xong thì thầy sẽ được gì? Hay cái mà thầy muốn đưa lên chỉ là thương hiệu Người Khổng Lồ. Bởi tôi thấy bây giờ thầy cũng bắt đầu kinh doanh những khóa họckỹ năng, có phải đưa tôi ra để nói xấu Người Khổng Lồ chăng?
Tôi biết tôi sai trong việc này và đã có tìm mọi cách để khắc phục nhưng đến thời điểm này thì tôi lại cảm thấy rất tuyệt vọng. Giờ đây tôi chỉ hy vọng rằng qua những dòng chia sẻ trên Người Khổng Lồ, Anh Lê Chí Linh, doanh nhân NTG cho tôi một cơ hội cuối cùng để tôi được tiếp tục rèn luyện đê có thể hoànthiện bản thân ở trong dự án Doanh nhân NTG. Và tôi cũng khẳng định lại với thầy1 lần nữa những lỗi lầm trước đây của tôi tôi đã làm mọi cách để sửa lỗi và rất nhiều lần xin lỗi thầy, còn những Facebook phía sau này tôi khẳng định tôi không hề liên quan. Và tôi hy vọng rằng thầy sẽ có những cách nhìn nhận cụ thểnghiêm túc về vấn đề này để không làm mất hình ảnh của một thầy giáo “Hot Boy”Nguyễn Hoàng Khắc Hiếu.

Tom

[♣]Thành Viên CLB
Lên tiếng của Lê Chí Linh

Chào Thầy Hiếu!

Hôm Anh Em mình gặp nhau ở quán café, Linh có nghe Thầy nói về Trần Quang Tiến, sau buổi đó Linh đã nói Ms Đài liên lạc với Tiến để làm việc cụ thể! Và Tiến đã có hứa sửa sai, nhưng dạo gần đây Linh lại tiếp tục nghe thông tin này được lặp lại và Tiến chưa sửa đổi. Linh đã yêu cầu BLĐ họp để tìm hiểu xem sự việc và yêu cầu mọi người xử lý theo quy định của công ty.

Mọi chuyện Linh không trực tiếp thực hiện bởi hiện nay Linh khá bận trong công việc diễn thuyết và đi công tác thường xuyên nên mọi công tác quản lý, điều hành công ty Linh đã bàn giao Ms Đài.

Nhưng khi xem những Email của Đài , Tiến và Thầy Hiếu trao đổi với nhau. Linh có nhìn nhận như thế này!

1. Về mặt Quang Tiến đã sai trong việc sử dụng thông tin của Thầy Hiếu mà chưa được sự đồng ý, dù có lý do hay giải thích gì đi chăng nữa thì cũng không có tác dụng vì đã làm sai thì cần Chịu Trách Nhiệm100% về chính mình. Và Tiến đã thể hiện điều đó bằng hành động của mình, thậm chí 10 triệu Tiến cũng sẵn sàng bồi thường cho Thầy Hiếu (khi Thầy Hiếu đòi bồi thường), số tiền đó đối với Thầy có thể không lớn nhưng đối với Quang Tiến thì 1 Sinh Viên đó là số tiền không hề nhỏ 1 chút nào.

Nhưng Quang Tiến vẫn làm thì đó là 1 hành động thể hiện thiện chí sửa đổi. Đối với Linh thì Quang Tiến cũng là 1 người học trò, 1 người em cũng giống như với Thầy Hiếu đối với Quang Tiến hay các học trò khác. Là người làm giáo dục có nên làm lớn chuyện như thế không? Bởi điều này còn ảnh hưởng đến tương lai của người đó. Người làm giáo dục thì hãy dùng đạo lý làm người để cảm hoá 1 mọi người theo con đường hướng thiện. Dùng cả trái tim để cảm hoá và chinh phục họ chứ không nên dung cách hăm doạ bởi điều đó có nghĩa rằng chúng ta đang gieo rắc vào thế giới này những nỗi sợ mà không giải quyết được gì nhiều.

2. Về mặt NKL và Linh : Trước tiên cho Linh gửi lời xin lỗi đến Thầy Hiếu bởi dù sao cũng là lỗi của Linh và NKL đã không huấn luyện và quản lý tốt học trò, cộng tác viên của mình, thì đó là lỗi của mình, nếu làm tốt thì đã không có chuyện này xảy ra, nên Linh thay mặt BLĐ NKL và bản thân Linh xin lỗi Thầy Hiếu vì đã làm ảnh hưởng tới Thầy Hiếu. Linh cũng không giải thích bởi điều đó không có ý nghĩa khi vi phạm, mà Linh sẽ thể hiện điều đó bằng hành động của NKL.

3. Về mặt của Thầy Hiếu : Xét về Lý ban đầu thì Thầy Hiếu đã đúng hoàn toàn, nhưng càng về sau khi Linh xem Email và Tin nhắn SMS của Thầy gửi cho Quang Tiến và Ms Đài, Linh không nghĩ đó là Email và SMS củaThầy Hiếu. Là 1 người làm giáo dục mình có nên dùng những lời hăm doạ để nói với học trò hay không? Khi Linh đọc đến yêu cầu bồi thường 10 triệu, Linh càngkhông nghĩ đó là Thầy Hiếu, bởi trong mắt Linh Thầy Hiếu rất tuỵệt vời, Theo pháp luật thì 10 triệu đó phải do cơ quan nhà nước yêu cầu chứ sao lại là Thầy Hiếu? Linh thấy cũng rất may là Thầy Hiếu không nhận 10 triệu đó, bởi nếu nhận 10 triệu đó thì không khác gì Thầy “tống tiền” Quang Tiến. Sự việc lại làm Linh càng nghĩ liệu đây có phải Thầy Hiếu hay quản lý của Thầy Hiếu đang nói chuyện với Quang Tiến và Ms Đài? Bởi chưa điều tra kỹ càng mà đã quy kết những facebook“Nguyễn Hoàng Khắc Hiếu” khác, thầy cũng quy cho Quang Tiến! Là 1 nhà giáo trước khi kết luận 1 điều gì mình nên suy xét cho kỹ trước khi hành động đúng không Thầy Hiếu? Vậy sao lần này Thầy Hiếu lại hành động 1 cách vội vã và bồng bột như vậy? Linh mong rằng Thầy hãy luôn là 1 tấm gương tốt cho bao thế hệhọc sinh, sinh viên Việt Nam noi theo. Với bản thân Linh trên Facebook cũng có rất nhiều Faceboook tạo tài khoản giả mạo của mình. Nhưng thay vì đi truy cứu cái đó thì mình hãy tập trung vô những bài giảng, những nghiên cứu để giúp thế hệ trẻ Việt Nam có cuộc sống tốt hơn, bởi nếu mình có chặn đến ngàn năm cũng khó thực hiện được, cái này chắc Thầy Hiếu cũng rõ, nên cách tốt nhất là mình công bố cho mọi người rõ đâu là Facebook chính thức của mình. Và Linh cũng đang làm cách này để bảo vệ mình. Linh rất mong Thầy Hiếu hãy bình tâm suy nghĩ lại để có những kết luận chính xác nhất Thầy nhé! Bởi 1 nghi 10 ngờ, 10 ngờ là 10 tội, điều đó sẽ làm tổn hại rất lớn đến Quang Tiến về mặt tinh thần và danh dự cả bây giờ và sau này đó Thầy Hiếu.

==> 2 lỗi ban đầu là Quang Tiến làm Quang Tiến đã nhận, còn những lần sau thì Quang Tiến không làm thì Quang Tiến không nhận. Vậy ở đây nếu phân tích thì Anh Em mình thấy rõ 1 điều như sau : Những Facebook trước đã nhận rồi thì có gì đâu mà Facebooksau lại không nhận, từ chối làm gì đúng không Thầy. Ở đây có thể có những trường hợp sau thầy Hiếu suy xét xem sao nhé!
- Những Facebook đó nếu được tạo lâu rồi thì có thể như sau:
  • Do 1 tổ chức hay 1 cá nhân khác cùng tạo nên facebook đó.
  • Do chính Quang Tiến tạo ra
- Những Facebook đó nếu được tạo sau thời gian thầy Hiếu trao đổi với Quang Tiến :
  • Do 1 tổ chức hay 1 cá nhân nào đó muốn gây mâu thuẫn giữa NKL với Thầy Hiếu (Trước đây NKL với Thầy Hiếu đã có những thiện chí khi phối hợp để hợp tác làm việc cùng nhau trong 1 số chương trình)
  • Do chính Quang Tiến tạo ra.
==> Chúng ta chưa xác minh chính xác thì không nên quy kết cho ai cả. Nên chúng ta nên tìm hiểu kỹ càng rồi mới đưa ra kết luận.

Qua đây Linh cũng muốn chia sẻ với Thầy Hiếu rằng : Trong Email Thầy Hiếu có nhắc Quang Tiến do Linh quản lý. Thì Linh muốn thông tin chính xác với Thầy Hiếu rằng : Linh không quản lý bất kỳ 1 ai, Linh với Quang Tiến chỉ trên phương diện:
1. Hợp tác phát triển. (Giống như Linh và Thầy Hiếu cũng đã có những trao đổi về vấn đề này trong việc hợp tác giữa NKL và Thầy Hiếu tại Quán Café hôm bữa, vậy hành vi sai trái của Thầy Hiếu, NKL cũng đứng ra xử lý và chịu trách nhiệm này?)

2. Thầy trò. (Mọi hành vi của sai trái của 1 học trò thầy đều phải đi xử lý và chịu trách nhiệm?)

Cái Linh chia sẻ ở đây để Thầy Hiếu có 1 cách nhìn rộng hơn, xa hơn và thấu tình đạt lý hơn. Nhưng vì muốn giúp Thầy Hiếu nên Ms Đài đã đại diện NKL đứng ra xử lý cùng thầy Hiếu để nói rằng : NKL Luôn sẵn sàng hỗ trợ và giúp đỡ mọi người để có cuộc sống tốt hơn và NKL luôn chịu trách nhiệm với những hành động của học trò của mình, đó chính là cái Tâm Đức của người làm huấn luyện.

Hãy vì 1 thế hệ trẻ Việt Nam trong tương lai, Linh chúc Thầy Hiếu luôn mạnh khoẻ và có nhiều bài giảng bổ ích cho giới trẻ!

Chúc Thầy HiếuThành Công!

(Đây là Email Linh đã gửi cho Ms Đài và Ms Đài đã gửi cho Thầy Nguyễn Hoàng Khắc Hiếu)

Bình luận bằng Facebook