[KN] Đối phó với sự ghen tị

tangnam2

[♣]Thành Viên CLB
Đã lúc nào đó bạn cảm thấy ghen tị với ai đó chưa? Đã có luc nào đó bạn cảm thấy những cố gắng của mình không được người khác công nhận như những nỗ lực của người khác và đã bao giờ bạn cảm thấy ấm ức khi một người thân hay bạn bè của bạn thành công hơn bạn, hạnh phúc và may mắn hơn bạn?

Chắc chắn chúng ta ai cũng có lẫn trãi qua cảm giác đó, cảm giác ghen tỵ với người khác, tôi đã từng ghen tị với em gái của mình bởi vì cô ấy xinh hơn tôi, cao hơn tôi! Mãi sau này, khi đủ chín chăn tôi mới nhận ra mình cũng đâu thua kém gì cô ấy đâu! Chỉ bởi một điều đơn giản: Chúng ta ai cũng khác biệt nhau!

Dường như sự ghen tị luôn có mặt trong cuộc sống, len lỏi vào tất cả các mối quan hệ và đôi lúc còn phá hỏng nó bằng những câu nói, những hành động khiến ai đó bị tổn thương! Vậy làm thế nào để đối phó với sự ghen tị?

Điều đầu tiên đó là : Hãy nhìn nhận những thành công, những may mắn đến với người khác từ sự nỗ lực của họ! Đó là thành quả họ đáng nhận được! Chỉ nghĩ như vậy, bạn mới xóa tan cảm giác tiêu cực trong lòng bạn! Đừng bao giờ tỏ ra ghen tị với thành công của người khác, bởi vì để có được nó họ đã dốc hết sức mình cho nó! Bạn hãy cổ vũ họ, khuyến khích và công nhận thành công của người khác! Như thế, bạn sẽ có thêm động lực để phấn đấu!

Thứ hai: Khi những ý nghĩ ghen tị xuất hiện, bạn hãy chuyển hướng những ý nghĩ tiêu cực sang một bên và hướng đến những điều mới mẻ khác! Ví như thay vì bực tức với người này người khác bạn hãy ra ngoài và tham gia những hoạt động công ích! Những tiếng cười sẽ giúp bạn xua đi cảm giác chán nản trong lòng! Bạn biết đấy, ghen tị là tính cách thường thấy của mỗi con người, nên chúng ta hoàn toàn có thể kiểm soát nó!

Thứ ba: Hãy xác định lại những giá trị cuộc sống đối với bạn, khi bạn đã có một đích ngắm bạn sẽ không bị phân tán bởi những đích ngắm của người khác! Chuyên tâm vào công việc và cuộc sống của mình sẽ giúp bạn nhận ra được những giá trị đích thực mà bạn cần cho cuộc sống! Đừng lãng phí thời gian ghen tị với những thứ không hợp với mình!

Thứ tư : Hãy yêu thương và trân trọng bản thân, khi bạn yêu thương bản thân mình bạn sẽ thấy không ai có thể bằng mình! Yêu bản thân chính là cách bạn đối phó hiệu quả nhất với sự ghen tị! Sự ghen tị chỉ mang lại cho bạn sự tự ti và chán nản! Đừng đem những cảm xúc đó đến với mình! Hãy cho mình cơ hội được tỏa sáng với chính khả năng và phẩm chất của mình!

Chúng ta thường để sự ghen tị lấn át đi những điều tốt đẹp khác, đừng bao giờ để những sai lầm đáng tiếc xảy ra bạn nhé! Hãy sống là chính mình để thấy rằng mình là vô giá!

Nguồn: hanhtrinhdelta

Last edited by a moderator:

kienconbenho

Thành viên mới
Chào Bạn, mình đồng ý với 3 cách đầu tiên mà bạn đã đưa ra, còn cách cuối cũng thì đối với riêng bản thân mình thì mình nghĩ là không nên, lý do sẽ rất dài nhưng nếu bạn có thời gian thì nghe bài này: http://vidaothieng.net/vidaothieng/play.asp?FREEID=OTQy . Xin lỗi, mình hơi lười chút nên không gõ ra thật nhiều cảm nghĩ để chia sẻ

Emi Le

[♣]Thành Viên CLB
ghen tị ... mình nghĩ đó là 1 yếu tố luôn tồn tại trong mỗi chúng ta.. nhưng vấn đề ở chỗ là cách điều khiển và khống chế của mỗi người ..tại sao người này hay ghen tị, người kia lại không? Cốt lõi cho cùng cũng là do chính bản thân và cách nhìn nhận.. Thanks vì bài viết ^^

thewind0407

[♣]Thành Viên CLB
bên trong mỗi con người luôn tồn tại sự ích kỉ, cảm giác đố kị. nhưng nếu chúng ta biến cái sự đố kị của chúng ta thành động lực để chúng ta bắt tay vào hành động, thì tin chắc cố máy ấy sẽ ko có gì cản được, đừng vì ghen ghét đố kị ghen tị mà thực hiện những hành động ko hay, như phá hoại nói xấu đâm chọt :)

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
Chào Bạn, mình đồng ý với 3 cách đầu tiên mà bạn đã đưa ra, còn cách cuối cũng thì đối với riêng bản thân mình thì mình nghĩ là không nên, lý do sẽ rất dài nhưng nếu bạn có thời gian thì nghe bài này: http://vidaothieng.net/vidaothieng/play.asp?FREEID=OTQy . Xin lỗi, mình hơi lười chút nên không gõ ra thật nhiều cảm nghĩ để chia sẻ

chào bạn, ý bạn nói là ko nên yêu thương chính bản thân mình?

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Bản thân mình chính là nguồn gốc của mọi căn nguyên. Chính chúng ta quyết định chất lượng cuộc sống. Bạn chưa yêu thương và không thấu hiểu được bản thân mình thì làm sao mà bạn có thể vứt bỏ đi sự đố kỵ người khác. Chưa yêu thương được mình thì đừng nói yêu thương hay giúp đỡ người khác được đâu

thuha2987

Thành viên
Ghen tỵ là một bản tính vốn có của mỗi người, có nhiều người đón nhận và vận dụng một cách tích cực: đôi khi ban ghen tỵ với ai đó, rằng sao trong cùng một hoàn cảnh, điều kiện mà bạn ấy lại giỏi,còn mình thì kém thế, tức lắm, ghen tỵ lắm, và rồi từ cái ghen tỵ đó mà nhìn lại bản thân, tìm ra nguyên nhân và cố gắng hoàn thiện mình, nhìn bạn mình mà phấn đấu. Còn nếu đón nhận bản tính ghen tỵ đó một cách tiêu cực thì quả là đáng lo ngại, khi đã chìm đắm trong sự ghen tỵ sẽ đi cùng với ghen ghét thù hằn, và có đôi khi làm liều đánh mất cả bản thân chỉ vì cố làm phủ định đi sự thật.

xphong229

[♣]Thành Viên CLB
Nếu bạn ghen tị với người khác tức là bạn đang hạ thấp bản thân mình.

ihope

[♣]Thành Viên CLB
Ghen tỵ là một bản tính vốn có của mỗi người, có nhiều người đón nhận và vận dụng một cách tích cực: đôi khi ban ghen tỵ với ai đó, rằng sao trong cùng một hoàn cảnh, điều kiện mà bạn ấy lại giỏi,còn mình thì kém thế, tức lắm, ghen tỵ lắm, và rồi từ cái ghen tỵ đó mà nhìn lại bản thân, tìm ra nguyên nhân và cố gắng hoàn thiện mình, nhìn bạn mình mà phấn đấu. Còn nếu đón nhận bản tính ghen tỵ đó một cách tiêu cực thì quả là đáng lo ngại, khi đã chìm đắm trong sự ghen tỵ sẽ đi cùng với ghen ghét thù hằn, và có đôi khi làm liều đánh mất cả bản thân chỉ vì cố làm phủ định đi sự thật.

Em đồng ý với quan điểm của chị thuha2987. Ghen tị với người khác theo hướng tích cực giúp bản thân ngày càng hoàn thiện mình hơn nữa.
Ghen tị với người khác theo hướng tiêu cực, mà làm những điều xấu xa để làm hạ nhục người khác thì đó là điều đáng sợ nhất.

buixuanhai

[♣]Thành Viên CLB
Người Nhật khi ai giỏi hơn họ thì họ sẽ ôm sách vở qua nhà học hỏi, người Mỹ thì lại cố gắng khi họ cảm thấy ghen tỵ. vậy nên mình nghĩ ghen tỵ chưa chắc là xấu, khi mình thấy ai hơn mình thì tại sao mình không cố gắng hơn họ, cách nghĩ tích cực đó luôn là động lực đã khiến mình có một số thành công.

hoahong39

[♣]Thành Viên CLB
ghen tị là không thể tránh khỏi .mỗi lần ghen ti quá đỗi ,t lại nói ra nó ra vơi người t ghen tị .hehe.
vd: một người bạn mua một túi xách rất đẹp.
tôi ghen tị quá liền nói : ghen tị với bạn quá .t cũng muốn có một cái .
cảm ơn bài viết của anh NAM .thấy chủ để "ghen tị" này rất quen thuộc với mọi người nên em spam chút tuy em chưa đọc hết bài bởi nó dài quá .làm biếng!!!:cuoihaha:

kienconbenho

Thành viên mới
Bản thân mình chính là nguồn gốc của mọi căn nguyên. Chính chúng ta quyết định chất lượng cuộc sống. Bạn chưa yêu thương và không thấu hiểu được bản thân mình thì làm sao mà bạn có thể vứt bỏ đi sự đố kỵ người khác. Chưa yêu thương được mình thì đừng nói yêu thương hay giúp đỡ người khác được đâu

Cám ơn bạn, nhưng có lẽ bạn chưa hiểu hết ý mình, việc yêu thương bản thân phải cân nhắc ở nhiều khía cạnh, yêu thương bản thân như thế nào là đúng, điều này cần phải có nhiều thời gian trải nghiệm từ cuộc sống mới có thể trả lời được câu hỏi đó, yêu thương bản thân thế nào là đúng để cho cái bản Ngã của chính ta nhỏ lại và cũng để dễ dàng yêu thương được tất cả mọi người. Theo bạn thì yêu thương bản thân thế nào là đúng?

gaubaccuc12

Thành viên năng động
còn mình thì nghĩ là tại sao phải ghen tỵ, mà để mất niềm tin ở bản thân mình chứ. cho dù có chuyện gì xảy ra thì mình cũng đã cố gắng và có thể tự bước đi trên đôi chân của mình đó đã là một hạnh phúc lớn rồi. mỗi người sinh ra chỉ có 1 trái tim và cuộc đời vì vậy hãy cố gắng sống thật tốt nhé.

84812009

Thành viên mới
Chung ta sinh ra ai cũng hội tụ đủ hai mặt ,nhưng chúng ta phải biết nhình thẳng vào những điều tích cực đừng vì một chút gì đó mà đánh mất mình ,thay vì đố kị ta hay nhình vào đó mà phấn đấu và hộc hỏi, tâm hồn mình cảm thấy thoải mái hơn.chúc cấc bạn vui vẻ

Bình luận bằng Facebook