Ngành IT và hướng nghiệp

NgocKent

Thành viên
Có nhiều quan điểm đưa ra về ngành IT, đa phần rất tốt, IT là ngành phát triển ở Việt Nam, IT là ngành “hot” dễ kiếm việc, nghề IT lương cao, làm IT sẽ có cơ hội đi nước ngoài làm việc, v.v và v.v…Những điều này hoàn toàn đúng!! Nhưng chỉ đúng trên phương diện tổng thể, tuy nhiên mọi người nhìn vào tổng thể đó và kết luận bản chất của sự việc. Giới trẻ kháo nhau học IT, nhu cầu có tấm bằng IT quá cao, theo đó là các trung tâm đào tạo IT mọc lên như nấm!!? Các trường đại học mở thêm ngành IT để đáp ứng nhu cầu nhân lực về IT.Tuy nhiên tình hình phổ biến là các doanh nghiệp vẫn than thiếu nhân sự IT. Đây là vấn đề đáng để suy nghĩ!

Trước đây khi chọn IT, tôi cũng không có khái niệm gì nhiều về ngành này. Thời điểm đó internet còn lạ lẫm, cơ sở hạ tầng thiếu thốn, tôi làm quen với tin học qua môn học pascal cùng mấy câu lệnh trên Dos. Chưa hiểu gì nhiều không thể gọi là đam mê, tôi chỉ nghe nói đây là ngành tốt, ra trường dễ kiếm việc. Thế là tôi chọn!! Tôi cũng đã gặp một số khó khăn trong quá trình học cũng như khi đi làm. Do đó tôi muốn chia sẻ với các bạn, những điều tôi không được khuyên bảo, khuyến cáo, mà phải tự nếm trãi rồi rút ra cho bản thân.
oOo
Ngày nay mạng internet đầy rẫy, công nghệ web 2.0 ra đời giúp mọi người tham gia các diễn đàn thảo luận mọi vấn đề. Công nghệ thông tin hóa các ban ngành, trường học. Do đó, không khó để các bạn tìm kiếm thông tin và tìm hiểu về ngành mình quan tâm.Tôi có nên chọn ngành IT không?Theo quan điểm cá nhân tôi, ngành nào cũng vậy, khi bạn thích và có chút đam mê bạn sẽ “nhào nặn” tốt hơn và vì thế sẽ hiệu quả hơn. Tuy nhiên thích chỉ là điều kiện cần, bạn phải tìm hiểu xem mình có hợp với ngành đó không? Ngành IT đòi hỏi tư duy logic, nền tảng toán học và quan trọng nhất là sự kiên trì tìm tòi, nghiên cứu. Nếu bạn là người dễ dàng bỏ cuộc, IT không phù hợp với bạn. Nếu bạn muốn học mau mau có tấm bằng kiếm việc, thì vào IT là một chuỗi ngày chờ đợi mỏi mòn của bạn.Thật vậy, học và làm việc với IT bạn sẽ gặp nhiều vấn đề cần phải “động não”, khi đó bạn cần phải tập trung cao độ, tư duy logic để giải quyết vấn đề. Ví dụ khi bạn lập thuật toán cho một chương trình chạy, bạn phải hiểu cơ chế để đưa vấn đề vào thuật toán, điều này cần sự lập luận cộng kiến thức nền tảng IT. Khi chương trình chạy phát sinh lỗi, bạn phải phân tích lỗi phát sinh từ đâu? do hệ thống hay do chương trình? Và phải kiên trì xét từng trường hợp để truy ra lỗi, sau đó là bước sửa lỗi đó như thế nào? Chương trình đơn giản thì các bước trên khá nhẹ nhàng, nếu chương trình lớn hơn, nhiều người cùng tham gia phát triển, bạn lại phải cân nhắc phần mình làm có ảnh hưởng đến phần của người khác không thì vấn đề càng phức tạp hơn. Đây chỉ mới là ví dụ về mảng nhỏ trong lập trình, mà IT thì không chỉ có lập trình.

Do đó, các bạn nên tìm hiểu kỹ khi chọn ngành, đừng cố bám theo ngành thời thượng để sau đó là chuỗi ngày vất vả kéo theo sẽ là những chuỗi ngày lê lết gõ cửa hàng tá công ty để xin việc, bạn sẽ cảm thấy tương lai tăm tối, mịt mờ – một khởi đầu sự nghiệp không tốt tí nào!! Nếu bạn khởi đầu một cách có kế hoạch và khôn ngoan thì tương lai hoàn toàn nằm trong tay bạn. Tôi tin chắc là như vậy!!Người học IT có dễ kiếm việc?Thật lòng, mỗi lần đi ngang qua các banner quãng cáo ở các trung tâm tin học là tôi rất dị ứng. Tôi cảm giác thấy giáo dục mà họ hối hả, vồn vả thế nào ấy!! Tôi thấy buồn vì các bạn trẻ không tìm hiểu kỹ cứ phải lao vào IT làm tăng nhu cầu học IT, do đó các trung tâm tha hồ mọc lên, mở lớp ngắn hạn để kiếm lợi nhuận. Các bạn đã khó khăn mong có cái nghề để có việc làm cải thiện cuộc sống, các bạn chi một khoản tiền không nhỏ để mong được tấm bằng thời thượng, để rồi sau khi hoàn tất khóa học, các bạn được gì? Và các bạn làm công việc gì??

Suy cho cùng, dù là ngành gì bạn cũng cần phải đầu tư kỹ, ở đây tôi không đề cập đến đầu tư tiền bạc. Bạn không thể học vài tháng hoặc 1, 2 năm để có cái nghề theo và nuôi sống bạn suốt cuộc đời. Do đó, điều quan trọng bạn phải tự tìm tòi, nghiên cứu, tôi tin rằng ngay cả khi bạn có ý chí rèn luyện, học hỏi, bạn cũng không cần phải đến trường. Bạn có thể lên internet, tham gia các diễn đàn, vào các trang học miễn phí bạn cũng có thể tự mang đến cho mình cái nghề mình vui thích và từ đó nuôi sống bản thân mình.
oOo
Thực tế là nhu cầu nhân sự về IT rất cao, nhưng song song đó khá phổ biến các doanh nghiệp vẫn than thiếu!!? Vấn đề là nằm ở chất lượng. Vậy hoặc là bạn học chưa tốt, hoặc là chương trình giáo dục chưa đi sát với nhu cầu đầu ra. Các bạn biết đấy, các doanh nghiệp IT Việt Nam đa phần gia công phần mềm cho nước ngoài, hoặc cung cấp dịch vụ, hoặc cung cấp nhân sự sang các nước làm việc. Điều này có thể lý giải, để đáp ứng yêu cầu về chất lượng phía đối tác đặt ra, các doanh nghiệp trong nước phải đòi hỏi gắt gao về chuyên môn và trình độ của nhân sự. Trong khi đó giáo dục đầu ra lại chưa đáp ứng, thì việc thiếu nhân lực cung cấp cho doanh nghiệp là chuyện đương nhiên. Vậy bạn đang đứng đâu trong vòng lẩn quẩn này!?? Theo tôi, một lần nữa, bạn không ở trong vòng xoáy đó, mà bạn là người toàn quyền lựa chọn cho sự nghiệp, cho tương lai của bạn. Nếu bạn có định hướng rõ ràng, bạn biết mình muốn gì, và điều gì phù hợp với mình nhất (mà không phụ thuộc vào chương trình học, không phó hoàn toàn tương lai cho nhà trường) từ đó bạn lập kế hoạch cho hướng đi của mình thì về sau chính bạn là người chọn doanh nghiệp, chọn tập đoàn để bạn cộng tác, chứ không chờ doanh nghiệp chọn bạn. Điều này đòi hỏi bạn phải đầu tưnỗ lực hết mình cho lựa chọn của mình.Qua bài viết này tôi không có ý nhận xét hay phản đối các bạn chọn ngành IT, các bạn thích IT là một điều rất tốt, tôi mong rằng các bạn ý thức được hướng mình đã chọn và theo đuổi một cách có kế hoạch để không phải vất vả ở hiện tại và càng không quá khó khăn cho bạn về sau. Mong rằng các bạn sẽ tìm đúng hướng đi cho riêng mình và tìm thấy niềm vui thích từ sự chọn lựa của mình!!

Ông hoàng của Thế giới số – Bill Gates

(Sưu tầm)

Last edited by a moderator:

ktnhadep2012

Thành viên mới
it là nghành chịu cày thì mới được nhiều tiền thôi ... còn nếu có sẳn tiền rồi thì học để biết cách quản lý IT thôi chứ đừng làm tổn thọ !!!^^

Bình luận bằng Facebook