Suy Nghĩ Nhiều...

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
Bộp bộp, chát chát, …..

Cái lò rèn kế nhà lại bắt đầu phát ra những tiếng động inh ỏi, lại mất giấc ngủ trưa nữa rồi. Mấy ngày rồi chẳng ngủ được vì …đủ thứ chuyện trên đời. Suy nghĩ lung tung với bao chuyện sắp tới phải lo, lo gì đâu chưa thấy mà chỉ thấy tôi ngồi ù một chỗ, dáng suy tư mà đầu óc thả trôi nơi nào!

Lại đặt ra những câu hỏi, lại thắc mắc đủ chuyện và lại đánh giá này kia. Giang sơn dể đổi, bản tính khó dời là đây. :lungtung:. Nhiều câu hỏi đã cũ, có cả câu đã được trả lời rồi mà tôi vẫn nhớ tới và tự hỏi mình :

Sao trên đời này luôn có chiều trái cực, có cái tốt lại còn có cái xấu làm gì?

Vì sao cùng là người trong gia đình mà họ đối xử, tính toán với nhau như thế?

Tại sao khi đi bác sĩ, khi làm việc, khi học tập, … luôn phải có cái gọi là “ bồi dưỡng”?

Những teen thời nay sao lại cứ phải ăn theo “style”, chơi “sock” nhau với đủ kiểu ?

Bạn là người việt, bạn có vốn từ tiếng việt, sao bạn lại đêm vào câu nói của mình bằng 1, 2 từ tiếng anh. Tiếng việt không có từ để giải thích nghĩa đó ư?

Vì lẽ gì ta phải hi sinh quá nhiều thứ trong khi chẳng ai đoái hoài tới mình?

…………………………….
…………………………….

Ôi! Vài câu thắc mắc nhỏ ấy mà… Hỏi ra lại có nhiều đứa chê mình khờ. Xấu hổ ghê luôn :D. Nhiều khi tự hỏi, mình đặt câu hỏi để làm gì? Nhiều khi lại tự nhủ, thay vì phí thời gian ngồi đó suy nghĩ viễn vông, nên hành động thiết thực đi. Ấy mà….:). Hôm bữa học ông thầy, ông dạy :khi bạn là một nhân viên, đừng bao giờ cố thay đổi luật chơi, chấp nhận mọi điều trong luật dù bản thân mình biết điều đó là sai, bạn chỉ có thể thay đổi luật, trừ khi bạn là…sếp. Nghĩ cũng đúng, nhưng trong cái luật chơi đó, có bao luật mang lại lợi ích, hay ít nhất không nguy hại tới công việc của mình nhỉ? Và cách giải quyết trong vấn đề này là : tìm cách xoay chuyển con người mình để ta có thể tiếp tục chơi mà ko phạm luật, còn xoay sao thì…tùy hỉ!!

Giúp lời chứ không ai giúp của, giúp đũa chứ không ai giúp cơm.
Kiểu này ta còn ..thắc mắc dài dài :cuoihaha:

~^.^~

Bình luận bằng Facebook