[Thắc mắc]hạnh phúc

MinhAn_angel10

Thành viên
Xin chào cả nhà diễn đàn kynangsong.org! em là thành viên mới nên có gì khó khăn thì mong các bác giúp đỡ.
em muốn hỏi:" hạnh phúc là gì?"
em còn thắc mắc một chuyện rằng: vì sao nói hạnh phúc không chỉ xuất hiện khi ta đã về đích mà nó còn xuất hiện cả trong quá trình mình đi?
Mong nhận được câu trả lời chân thành của các bác ! em xin cảm ơn!

tuyettinhlinh

Thanh viên kỳ cựu
Chào bạn!
Mình có một câu có lẽ khá gần với đề tài bạn đưa ra: "Hạnh phúc không phải ở đích đến mà là ở quá trình".
Đích đến là một điểm, còn quá trình là cả một quãng thời gian. Trong con đường tìm đến hạnh phúc cuộc sống, con người ta trải qua nhiều khó khăn, thử thách. Buồn chán, mệt mỏi. Chính những lúc ấy, ý chỉ sinh tồn khiến con người ta lại đứng lên, kiên cường để vượt qua. Cũng trong những lúc ấy, người ta tìm được những người "bạn" thật sự. "Hoạn nạn mới biết chân tình". Con người ta trưởng thành là qua quá trình cảm nhận những thay đổi của cuộc sống, hiểu được đâu là đúng sai, phải trái, lẽ sống đời thường để rồi tìm được cho mình một ước mơ, một lý tưởng sống. Và chính những cảm nhận ấy đưa con người đến cảm nhận hạnh phúc.
Vì vậy mà, khi bạn đã nằm trên đỉnh (tới đích hạnh phúc), bạn sẽ cảm nhận hạnh phúc thật sự là từ quá trình

benny

Thanh viên kỳ cựu
Hai câu hỏi của bạn đang mâu thuẫn lẫn nhau. Nếu bạn không biết hạnh phúc là gì thì làm sao biết nó xuất hiện lúc nào. Thực chất định nghĩa về hạnh phúc có tính tương đối, tùy thuộc vào mỗi người. Có người cho rằng hạnh phúc là khi có nhiều tiền. Có người cho rằng hạnh phúc là khi thành công trong sự nghiệp. Lại có người cho rằng chỉ tổn tại trên cuộc sống này thôi thì đã là một niềm hạnh phúc rồi. Con người ta cảm thấy hạnh phúc khi họ đạt được tới định nghĩa mà họ dành cho hạnh phúc. Đôi lúc khi chưa đạt được mức độ định nghĩa đó, người ta cảm thấy buồn chán và tự tìm cho mình một cách nhìn khác về hạnh phúc, cho nên hạnh phúc đôi khi ở đỉnh điểm nhưng đôi khi xuất hiện trong quá trình. Ví dụ người cho rằng hạnh phúc là có nhiều tiền, thì cái hạnh phúc này ở trên đỉnh, nhưng kiếm tiền khó quá họ tự nhủ: "Thôi được sống đã là hạnh phúc rồi" thì hạnh phúc này xuất hiện trong quá trình họ kiếm cái hạnh phúc mang định nghĩa "có nhiều tiền"

Thân!

_ice_

Giải Nhất Lời Con Muốn Nói 20
Ice ko định nghĩa về hạnh phúc...
Chỉ trích dẫn một câu nói yêu thích: Hạnh phúc giống như một con bướm bướm, càng đuổi theo, nó càng bay xa. Nhưng nếu bạn quay đi nơi khác, nó sẽ đến và đậu trên vai bạn.
Có phải đôi khi ta đang mải đuổi theo một thứ hạnh phúc quá xa vời? Hạnh phúc đã, đang và vẫn xuất hiện, chỉ là do cách nhìn nhận của ta thế nào thôi:dacy:

nguyenminh

Thành viên năng động
Hạnh phúc là một phạm trù triết học, nói chung là mỗi người có 1 cách hiểu khác nhau về hạnh phúc. :tambiet:

benny

Thanh viên kỳ cựu
Hạnh phúc là một phạm trù triết học, nói chung là mỗi người có 1 cách hiểu khác nhau về hạnh phúc. :tambiet:

À nhớ rồi, hạnh phúc là một trong 4 phạm trù cơ bản của đạo đức học. Theo Triết học Mác- Lênin thì
"Hạnh phúc theo nghĩa rộng là sự đánh giá chung nhất đời sống của con người là sự tổng hợp những yếu tố xã hội của con người có tính lịch sử xã hội. hạnh phúc đích thực của con người là sống và hoạt động để tạo ra nhiều giá trị vật chất, tinh thần nhằm thỏa mãn các nhu cầu xã hội, là cảm xúc vui sướng khi thỏa mãn nhu cầu đạo đức cao cả."

haus1412

[♣]Thành Viên CLB
Như Benny nói " Hạnh phúc là một khái niệm tương đối"
Chẳng ai định nghĩa được như thế nào là hạnh phúc cả! Vì nó có thể đúng với người này mà lại sai với người kia.
Với một đứa trẻ, hạnh phúc có thể là được điểm 10, cũng có thể là được đưa đi chơi, là có được món quà mà nó thích
Hay... chỉ đơn giản là nhận được tình thương từ cả cha và mẹ...
Lớn hơn một chút, ở tuổi dậy thì, hạnh phúc phức tạp hơn...

Có thể là phải có được một thân hình chuẩn mực, có được người yêu hoàn mỹ, có được những thứ mà người khác không có.
Hay... chỉ đơn giản là có được một người cùng chia sẻ buồn vui...

Rồi khi ta trưởng thành. Hạnh phúc là phải có thật nhiều tiền, có một công việc thật tốt, có được mọi thứ,...
Hay chỉ là một khoảng không để tìm lại cân bằng cho bản thân...

Nhưng... cũng sẽ đến lúc... Hạnh phúc chỉ là khi ta nhìn thấy người thân được hạnh phúc...

Hạnh phúc_ là thứ mà một người không muốn theo đuổi nhưng lại có rất nhiều
Họ, không nghĩ đến hạnh phúc của bản thân, cả đời họ chỉ nghĩ cho người khác và cái họ nhận được lớn hơn nhiều hạnh phúc bình thường.
Hạnh Phúc_ Cũng là thứ mà một người, cả đời cố gắng theo đuổi, tìm kiếm nó, nhưng đến cuối đời vẫn chẳng nhận ra. Nó đã ở bên mình từ rất lâu rồi.
Họ, cứ mãi chạy theo những thứ mơ hồ... họ vất vả vì tìm kiếm... và hơn hết, họ không nhận ra hạnh phúc thật sự là như thế nào.

Có thể chủ topic muốn đưa ra vấn đề để bàn luận, nhưng nếu bạn đang tìm kiếm Hạnh phúc, thì Haus xin phép khuyên bạn.

Cứ sống thật với lòng mình, rồi Hạnh phúc sẽ tự gỏ cửa nhà bạn.

krockroc

Thành viên mới
hạnh phúc là 1 khái niệm thật khó để giải thik = 1 vài lời, theo mình nó tùy mỗi người và hoàn cảnh cụ thể. Đôi khi hạnh phúc đơn giản như đủ những thứ mình đang có. Còn nếu đn chung2 nhất thì theo mình hạnh phúc đơn giản là có 1 ai đó đề yêu thương và ngược lại

Bình luận bằng Facebook