1 lít nước mắt

meomap

Thanh viên kỳ cựu
1 Lít nước mắt - Nhật ký Aya

Bạn sẽ ra sao, nếu như một ngày bạn phát hiện ra mình sẽ mất dần từng khả năng của bản thân?
Không thể nói.
Không thể cử động.
Hoàn toàn mất khả năng đi lại.
Có thể cảm nhận, nhưng lại không thể làm bất cứ điều gì...

Bạn sẽ ra sao, nếu như một ngày bạn phát hiện ra mình trở thành gánh nặng của tất cả?
Của gia đình.
Của bạn bè.
Và của người con trai mà mình yêu mến nhất...

Bạn có bao giờ cảm thấy, chỉ cần được bước đi, đã là cả 1 giấc mơ trở thành hiện thực.

One litre of tears kể về Aya - 1 cô nữ sinh 15 tuổi, cô bị bệnh thoái hóa chức năng thần kinh não .Một căn bệnh mà lúc đầu bạn sẽ không cảm nhận được nó. Nhưng rồi, đôi lúc bạn sẽ mất thăng bằng, rồi thì thường xuyên bị ngã mà chả hiểu vì sao. Dần dần tay chân bạn không còn cảm giác nữa. Rồi bạn sẽ không thể điều khiển nổi tay chân của mình, không thể tự ngồi , tự đứng, thậm chí bạn sẽ không thể tự điều khiển việc nói chuyện của mình..... không thể nói được một lời dù bạn có cố gắng đến đâu đi chăng nữa. Bạn chỉ có thể nằm im, nhìn và nghe cuộc sống xung quanh mình trôi đi......trôi mãi……..cho đến thời điểm cuối của cuộc đời.

Nổi bật lên trong bộ film là nghị lực tuyệt vời của Aya, là lòng yêu con sâu đậm, là tình cảm gia đình thắm thiết của cha mẹ và chị em cô; đó còn là tình cảm ấm áp của bạn bè, thầy cô, bác sĩ và đặc biệt là của Asou Haruto, cậu bạn lúc nào cũng đứng bên cạnh an ủi, mang cho Aya hi vọng về tình yêu, về cuộc sống.....

Trải qua 11 tập phim, người xem sẽ bắt gặp rấy nhiều chi tiết xúc động, chứng kiến cảnh Aya mất dần từng khả năng, từng việc tưởng chừng như rất nhỏ nhặt, nhưng đối với cô, đó lại là cả 1 khó khăn.

Đó là khi cô hỏi bác sĩ của mình “ ….. sensei ! can ……I ….ask one more question … “ - “ why did this disease…..choose me……”

Đó là khi cô sợ hãi, sợ rằng khi mình nhắm mắt nằm xuống ngủ, sẽ không thể nào mở mắt ra được nữa.

Đó là khi cô đứng trước lớp, chào tạm biệt lớp, trong làn nước mắt, cô đã nói : “ To be albe to stand here and talk to you like this, i must have cried one litre of tears already….”

Đó là khi cô run run cầm điện thoại để gọi về nhà, nhưng ngón tay cô lại không thể bấm được đúng số : “… I want to hear mom’s voice “

Đó là khi cô nằm vô vọng, nhỏ nhẹ và đau khổ hỏi cha mẹ mình : “ Could I ….. ever … get married………”

" One day when it comes , I want to sleep amongst alot of flowers" (..Một ngày nào đó khi điều nó đến , con muốn được ngủ yên giữa muôn ngàn hoa...)
Đây là bộ phim dựa vào 1 câu chuyện có thật, xem phim để thấy rằng những chuyện khó khăn mình phải đối mặt thật quá nhỏ bé so với Aya! Cuộc sống lắm lúc khiến mình cảm thấy thật tệ, làm mình cảm thấy không chịu được và muốn gục ngã... Và mỗi lần như thế tự thấy sao mình yếu đuối thế?
Cuộc sống dù có trải bằng hoa hồng thì cũng có đầy gai, sẽ chằng có gì hoàn toàn theo ý muốn của mình. Chỉ có nghị lực và niềm tin thì mới thành công (mình nghĩ thế). Aya rất nghị lực dù cô gặp thật nhiều bất hạnh. Xem phim rơi nước mắt và suy ngẫm. Liệu mình có đủ mạnh mẽ và nghị lực để vượt qua tất cả như Aya?

Last edited by a moderator:

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Cuộc sống dù có trải bằng hoa hồng thì cũng có đầy gai, sẽ chằng có gì hoàn toàn theo ý muốn của mình. Chỉ có nghị lực và niềm tin thì mới thành công (mình nghĩ thế). Aya rất nghị lực dù cô gặp thật nhiều bất hạnh. Xem phim rơi nước mắt và suy ngẫm. Liệu mình có đủ mạnh mẽ và nghị lực để vượt qua tất cả như Aya?

Anh cũng đang tìm đó meomap, nhưng không chỉ nghị lực và niềm tin là đủ, cần có một niềm đam mê và một cá tính nổi trội nữa. Dù Aya bất hạnh thật nhưng cô đã chứng minh cho mọi người thấy được rằng cô không yếu đuối, trái lại cô thật mạnh mẽ

P/S: dù anh chưa coi phim này nhưng em giới thiệu thật hay, anh sẽ tìm coi, cám ơn em nhé meomap :hon:

nhoccan219

[♣]Thành Viên CLB
mình cũng xem phim này rồi. Đúng là 1 bộ phim đáng xem, rất hay và cảm động.

Bình luận bằng Facebook