[KN CÁ NHÂN] Khi mình không đẹp hay mình "đói" về kinh tế, tự tin được không?

vanhealxing

Thành viên năng động
Chào bạn, có lẽ bạn cảm thấy buồn và rất thiếu tự tin khi đối diện với người khác. Dần dần, bạn trở nên tự ti,tự ái và mặc cảm về bản thân mình. Nói thật xấu thì gặp nhiều khó khăn trong cuộc sống. Điều bạn sợ thất bại nhất là trong tình yêu. Bạn nghĩ mình xấu chắc là không ai yêu. Bạn nên nhớ thường nói: "Tốt gỗ hơn tốt nước sơn , xấu người đẹp nết còn hơn đẹp người". Nếu người nào yêu mà chỉ nhìn vẻ đẹp bề ngoài, thì tình yêu đó sẽ không bền vững. Cái đẹp sẽ bị tàn phai theo năm tháng. Và chỉ cần một trong hai người bị tai nạn mà xấu đi, thì chắc chắn sẽ chia tay. Vì tình yêu đó được hình thành dựa trên cái đẹp, mà nó mất đi thì đương nhiên sẽ bị đỗ vỡ. Nếu người nào yêu nhau chỉ vì cái đẹp thì không xứng đáng có được tình yêu. Có những người yêu nhau vì hành động cử chỉ lời nói... Vậy bạn hãy biến những cái xấu của bạn, thành một vẻ đẹp mà sẽ không bị tàn phai. Đó chính là vẻ đẹp trong tâm hồn. Có thể người khác yêu bạn qua những việc làm: Dắt bà già qua đường, hoặc lượm giúp nón khi người khác bị rớt lúc đang chạy xe, hoặc những tình cảm yêu thương đối với những người nghèo khổ bất hạnh, và còn biết bao việc làm cao đẹp mà bạn có thể làm. Thái độ sống của bạn đối với người xung quanh, khiến người khác chú ý đến bạn, và dần dần thích bạn lúc nào cũng không biết. Nếu có thể tiến đến tình yêu , thì đó mới chính là tình yêu đích thực. Vậy bạn không có gì phải thất vọng về dung nhan của mình. Điều tôi muốn nói với bạn là "Đẹp xấu không quan trọng ". Cái đáng chú ý chính là đời sống của bạn. Bạn hãy sống thật ngay lành, luôn giúp đỡ mọi người, biết quan tâm và đối xử thật tốt với người xung quanh. Như thế bạn đã có đuợc vẻ đẹp vô giá. Nếu bạn sống được như vậy, bạn sẽ thành công trong tình yêu, trong cuộc sống, và nhất là luôn cảm thấy bình an trong tâm hồn, vì luôn sống theo lương tâm và giúp ích cho mọi người. Sống ở giữa thế giới này bạn hãy nghĩ đến câu nói này: "Ngước lên mình không bằng ai, ngó xuống thì không ai bằng mình" thì bạn sẽ thấy cuộc đời mình thật hạnh phúc, vì bên cạnh mình có biết bao người bất hạnh.

Chúc bạn thành công trong cuộc sống làm người, và có được một suy nghĩ thông suốt về cuộc đời bạn. Và biến nó thành một cuộc đời ý nghĩa giúp ích cho mọi người

Mong được các bạn góp ý cho bài viết, và nói lên suy nghi của mình khi mình là một người không có sắc đẹp .^^!
----> đẹp trai không bằng trai mặt :choangvang:

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
Mình cũng nghĩ vậy, mình cũng là một người từng sống rất tự ti và co cụm mình, không muốn giao tiếp với ai và không muốn thể hiện mình. Nhưng giờ thì có lẽ khác , mình cảm thấy yêu đời và rất tự tin vào bản thân, vào cuộc sống mà mình đang có trong tay đây!

Mình và cũng là một số bạn trẻ đã có những nhầm lẫn giữa khái niệm tự ti = bi quan, tự tin = chủ quan.

Hy vọng là trong thới gian sớm nhất mình có thể được nói về chủ đề này bằng chính những kinh nghiệm nhỏ của mình đã trải qua trong cuộc sống !

vanhealxing

Thành viên năng động
hi! tks cm của bạn bạn ak nói thì vậy chứ khó khăn lắm minh sưu tập để muốn nói rằng kô fải xấu hay nghèo mà làm con người bản chất thật chúng ta mà phải e dè và khúm núm trước đám đông,và trước xã hội mình cũng có ích hi ! cố gắng lên. :cuoinhamhiem:

Miss Dragon

Thành viên năng động
Thật ra, Miss cũng ở trong trường hợp này. Khi còn nhỏ, Miss rất vô tư hòa đồng với bè bạn, luôn luôn tự tin phát biểu trước lớp cũng như chẳng quan tâm đến "rung nhan" hay hoàn cảnh của mình.

Tuy nhiên, khi càng lớn lên, tự nhiên phát hiện bạn bè đối xử với mình khác quá, không hiểu lý do, nhưng dần dần cũng hiểu được. Có lẽ vì hoàn cảnh sống của mình với tụi bạn khá khác nhau, như hai thế giới nên có lẽ Miss không phù hợp với tụi nó. Dần dần bản thân Miss tự co mình lại, như "người trong bao", chẳng muốn tiếp xúc với ai, cũng như chẳng tự tin chút xíu nào khi đứng trước người khác.

Kể từ khi làm quen với máy tính và mạng Internet, Miss bỗng nhiên trở thành một con người sống ảo nhiều hơn, không dám tin vào cuộc sống này, không dám kết bạn, mà lại dám mạnh lời khi gõ trên bàn phím máy tính . Có lẽ dường như, máy tính là vị cứu tinh để mình chia sẻ tâm tư.

Thế nhưng, mỗi khi đứa bạn thân nhắn tin hỏi thăm, rủ đi trà sữa, lại thấy ấm lòng. Miss cũng hãnh hiện để khoe rằng, ngoài gia đình và những người thân, Miss rất ít bạn, cũng chỉ có thể đếm trên đầu ngón tay, nhưng đó thật sự là những người bạn đối với Miss mang ý nghĩa hơn cả tình bạn thông thường. Họ đối xử với Miss như những người bạn đẹp đẽ, giàu có khác của họ, và cũng có thể thân thiết hơn nữa chứ. Còn Miss thì quý họ rất nhiều, cảm ơn họ thật nhiều. Nhờ tình cảm của họ mà Miss nhận ra rằng, bản thân mình là một cá thể, cũng "đẹp" như mọi người, có suy nghĩ và hành động riêng và có những tình bạn tuyệt vời.

Bây giờ, Miss đang học cách để hòa nhập lại với xã hội, hạn chế cuộc sống ảo khiến con tim mình trở nên cô đơn hơn. Sẽ ấm áp hơn nếu bản thân mình bước ra và chào đón cả thế giới. Rằng: "Có thể tất cả các bạn không biết đến tôi, nhưng chỉ những người tôi yêu quý nhớ đến tôi, thế là đủ!":dacy:

QuyenCk

Thành viên
Nếu niềm tin của bạn chưa đủ vững chắc, có những lúc bị sụp đổ, đi vào trạng thái bấn loạn. Bằng cách nào để vượt qua, lấy lại tinh thần?

vanhealxing

Thành viên năng động
ờ lấy lại à , lấy lại tinh thần à, theo cách dan gian dậy là hít sâu thở dài ,^^! , còn vs mình thì khác mình sẽ đi uống nước hay đi rủa mặt là thấy khác liền ^^!--->đơn giản nhất nhà bạn cười khi bạn thấy rối loạn mà bạn cười được thì bạn đã thành công !
----> đó là cách của mình và XP của minh !

jimmydang

[♣]Thành Viên CLB
Bạn là chính bạn, con người bạn quan trọng hơn tất cả những gì bạn có. Không có lí do gì để không tự tin, như bạn thấy đấy, Sylvester Stallone là người rất xấu trai và không thể phát âm như người bình thường được do anh bị dị tật ở miệng hơn nữa anh còn là người nghèo về kinh tế trước khi làm diễn viên. Vậy mà anh trở thành một ngôi sao Hollywood.vì anh ta tự tin vào bản thân mình.

rosy_spirit

[♣]Thành Viên CLB
_ Mình thuộc type không tự tin, không tự ti, nhưng mình phát hiện ra đẹp hay kinh tế không phải là cơ sở cho sự tự tin. Mình thấy sự tự tin khá là khó hiểu, nhiều khi mình thấy người ta tự tin vì tự tin thế thôi. Có lẽ yêu thương bản thân là nền tảng cho sự tự tin. Xin lỗi mọi người, máy bị sao ấy, dấu cứ loạn xạ cả lên.

Thư Sushi

Thành viên
_ Mình thuộc type không tự tin, không tự ti, nhưng mình phát hiện ra đẹp hay kinh tế không phải là cơ sở cho sự tự tin. Mình thấy sự tự tin khá là khó hiểu, nhiều khi mình thấy người ta tự tin vì tự tin thế thôi. Có lẽ yêu thương bản thân là nền tảng cho sự tự tin. Xin lỗi mọi người, máy bị sao ấy, dấu cứ loạn xạ cả lên.
có người tự tin ở lĩnh vực này, ko tự tin ở lĩnh vực khác. Có người bất kì lĩnh vực nào cũng tự tin (thực chất hoặc đơn giản là nổ). Chị nghĩ là có 1 vài lĩnh vực em cảm thấy tự tin chứ đúng ko?

rosy_spirit

[♣]Thành Viên CLB
có người tự tin ở lĩnh vực này, ko tự tin ở lĩnh vực khác. Có người bất kì lĩnh vực nào cũng tự tin (thực chất hoặc đơn giản là nổ). Chị nghĩ là có 1 vài lĩnh vực em cảm thấy tự tin chứ đúng ko?
Vâng, nhưng là sự tự tin không chân chính chị à^^

Bình luận bằng Facebook