[KN GIẢI QUYẾT VẤN ĐỀ] [TDPD] Thoát khỏi "Vùng an toàn"

thuytruc

Thành viên
[BUBBLE]Theo nhiều nhà tâm lý, mỗi người đều có một "vùng an toàn" cho mình. Đó có thể là gia đình, trường học, những người bạn thân...[/BUBBLE]

Sự quen thuộc của “vùng an toàn” khiến con người thấy yên tâm, thoải mái, tự tin, không lo điều bất trắc đột ngột xảy ra. Do vậy, nếu được lựa chọn, đa số chúng ta bao giờ cũng thích chọn “vùng an toàn” hơn là những thay đổi mới.
“Vùng an toàn” giúp cho con người có cuộc sống dễ dàng, nhưng cũng chính nó là rào cản cho sự thay đổi.

Muốn dễ thích nghi với môi trường mới, bạn phải tập thay đổi thói quen, tập bước ra khỏi “vùng an toàn”.

1. Từng bước đối mặt với nỗi sợ hãi

Điều giữ chúng ta ở lại "vùng an toàn" ?

Chính là vì...lo sợ (sợ không đủ kĩ năng đối phó với thử thách mới, sợ không có người chia sẻ, sợ...đủ thứ).

Cách vượt qua nỗi sợ dễ nhất chính là...chủ động đối mặt với nó! Bạn hãy ghi ra giấy tất cả những trở ngại mà bạn nghĩ rằng mình sẽ gặp ở môi trường mới, sau đó vạch kế hoạch (gồm những bước nhỏ) để dần dần có thể xua tan nỗi sợ hải của bản thân.

2. Thử "khác lạ" tí
Khi làm một điều gì đó mà người thân, bạn bè hoặc ngay cả bạn không thể nghĩ đến sẽ cho bạn cơ hội trải nghiệm những điều rất thú vị, giúp bạn có cảm hứng để thay đổi nhiều hơn.

Một ngày nọ, cả lớp đều chú ý đến Hà vì mái tóc ngắn ngủn đầy cá tính của bạn thay cho mái tóc dài bấy lâu nay. Sự trầm trồ của bạn bè đã là "phần thưởng" cho sự dám thay đổi, khác lạ của Hà.

3. Kết thêm "bạn mới"

"Bạn mới" ở đây không có nghĩa là một người bạn mà còn là
Gặp một người bạn chưa hề quen biết. Đọc một cuốn sách của nhà văn chưa từng đọc. Tham gia thảo luận một chủ đề được nhiều người quan tâm tại Wikipedia... là những gợi ý cho bạn đấy!

4. Làm bạn với... chính mình!

Đi dự tiệc mà không có bạn thì chẳng vui, không học được vì không có bạn cùng nhóm. Đại đa số giới trẻ thường giải thích như vậy mỗi khi không làm được gì đó. Đúng là, không có "cảm cứng" thì khó làm nên chuyện. Nhưng đôi khi, bạn cần phải "làm bạn với chính mình" để có những trải nghiệm tốt hơn. Buổi tiệc với những người xa lạ chính là cơ hội để bạn có thêm nhiều bạn mới…

5. Nhớ ký ức tích cực

Con người thường nhớ lại những cảm xúc, sự kiện tiêu cực trong quá khứ mà quên đi những thành công, cảm xúc tích cực. Đó là "chiếc bẫy" mà bạn cần phải tránh xa. Bởi điều đó sẽ khiến bạn luôn thận trọng quá mức.
Hãy để những kí ức tốt đẹp dẫn đường, giúp bạn thoát khỏi "vùng an toàn" của chính mình để đón nhận những cơ hội mới.

(nguồn baihocthanhcong)

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
[BUBBLE]

4. Làm bạn với... chính mình!

Đi dự tiệc mà không có bạn thì chẳng vui, không học được vì không có bạn cùng nhóm. Đại đa số giới trẻ thường giải thích như vậy mỗi khi không làm được gì đó. Đúng là, không có "cảm cứng" thì khó làm nên chuyện. Nhưng đôi khi, bạn cần phải "làm bạn với chính mình" để có những trải nghiệm tốt hơn. Buổi tiệc với những người xa lạ chính là cơ hội để bạn có thêm nhiều bạn mới…
(nguồn baihocthanhcong)
[/COLOR]

Làm bạn với chính mình...
đôi khi chúng ta trông chờ sự giúp đỡ, sự quan tâm đến từ người khác, nhưng lại quên đi chính bản thân mình. Hãy xây dựng hình ảnh của bản thân trong cuộc sống, hãy yêu và quý trong bản thân mình, hãy làm bạn với chính mình, vì có những lúc, bạn cần nhìn lại chính mình. Chỉ có bản thân bạn mới thật sự là người hiểu và yêu quý bạn nhất.

Bình luận bằng Facebook