[KN GIAO TIẾP] Bạn đang mơ ước điều gì ?

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
Bạn đang mơ ước điều gì?

(SVVN)Đầu năm chính là thời điểm chúng ta thường xem xét các giấc mơ và mục đích của mình.Có rất nhiều câu hỏi đặt ra...Và điều quan trọng là: Bạn đang mơ ước đến điều gì? Hãy có một ước mơ...

Thầy giáo trưởng khoa Nông nghiệp của một trường đại học phỏng vấn một tân sinh viên:
- Tại sao em lại chọn ngành này? – Thầy hỏi.
- Em mơ ước sẽ kiếm được một triệu đôla trong ngành nông nghiệp, giống như bố em – Tân sinh viên đáp.
Thầy trưởng khoa tỏ ra rất ấn tượng:
- Chà, bố em kiếm được một triệu đôla trong ngành nông nghiệp sao?
- Không ạ - Cậu sinh viên đáp – Nhưng bố em cũng luôn mơ ước như thế.

Một câu chuyện vui đã cũ và hơi châm biếm một chút. Nhưng ít nhất, cậu sinh viên này còn có một ước mơ, cho dù đó chỉ là ước mơ về tiền bạc.

Có một câu chuyện khác mà tôi thích hơn. Đó là chuyện về một người đàn ông nói chuyện với vợ rằng ông ấy muốn đi một chuyến tới Alaska. Ông nói rằng ông đã luôn mơ ước đến một chuyến phiêu lưu như thế. Ông muốn chu du tới những vùng hoang sơ nhất.

Ông muốn trải nghiệm. Ông nói về sự phấn khích của mình khi ở trong một ngôi nhà gỗ không có điện, hằng ngày sẽ đi săn tuần lộc và đi lại bằng một chiếc xe có mấy con chó kéo thay vì lái ô tô.
- Nếu anh quyết định sẽ chuyển tới sống hẳn ở đó, tách rời khỏi xã hội văn minh nhưng lộn xộn này, thì em, em sẽ nhớ điều gì nhất? – Ông ta hỏi vợ.
- Anh – Người vợ đáp.

Đó là mơ ước của ông chồng; không phải mơ ước của người vợ. Nếu người chồng có một mơ ước khác thú vị hơn, thì có thể người vợ sẽ nhìn thấy mình trong đó.

Đầu năm chính là thời điểm chúng ta thường xem xét các giấc mơ và mục đích của mình. Tôi đã tìm ra một số câu hỏi có ích để quyết định giấc mơ nào nên theo đuổi, và giấc mơ nào nên… để yên cho nó ngủ.
Trước hết, mơ ước của tôi có ý nghĩa sâu sắc không? Hay nói cách khác, nó có đủ quan trọng để ràng buộc thời gian và năng lượng của tôi vào đó không? Nếu tôi đạt được nó, nó sẽ thực sự có ý nghĩa thế nào?

Một số người đặt mơ ước kiếm được nhiều tiền, và rồi khi theo đuổi sự giàu có để đạt được nó, thì hóa ra chỉ sự giàu có không thôi lại không mang đến cho bạn ý nghĩa cuộc sống mà bạn đã thực sự mong muốn.
Câu hỏi thứ hai cũng tương tự: ước mơ của tôi có “nảy mầm” từ những điều tốt nhất trong bản thân tôi không? Nó có lớn lên từ tình yêu thương và nhân hậu không? Cuộc sống của tôi và của những người mà tôi yêu thương có tốt lên vì giấc mơ đó không? Bởi vì, khi nhìn thật kỹ, thì những mơ ước đẹp nhất của tôi luôn bao gồm những người mà tôi yêu thương. Chẳng có ai đặt một mục tiêu gì đó mà đích đến cuối cùng lại phải là “chỉ có một mình mình” cả.

Bạn cũng có thể đặt ra một vài câu hỏi cho riêng mình, nếu như bạn thấy những câu hỏi của tôi là không phù hợp.

Và điều quan trọng là: Bạn đang mơ ước đến điều gì? Hãy có một ước mơ.

Mr.Full

Thành viên
Được sống với những ngừoi mình yêu thương.... trong 1 căn nhà nho nhỏ .... ấm áp ..... được làm những việc mình thích .....và muốn sống bằng cả đam mê của mình.... ước mơ đấy ^^ Và lúc nào mình cũng nỗ lực để ước mơ ấy có thể thành hiện thực ..... Cảm ơn bạn vì bài viết hay.... Buổi tối tốt lành bạn nhé :X

lecaoson9192

Thanh viên kỳ cựu
Con người ai cũng có ước mơ, ước mơ của bạn có trở thành hiện thực hay không là do chính bản thân bạn quyết định. Nhiều người ngay từ khi còn bé đã có được những mơ ước vĩ đại: được trở thành bác sĩ, kĩ sư, một nhà bác học hay một minh tinh màn bạc kiếm được bạc tỉ mỗi năm. Thế nhưng mơ ước của họ lại không trở thành hiện thực được vì nhiều nguyên nhân, có thể là do những lần thất bại khiến họ dần nản chí và trở nên tuyệt vọng, có thể do họ cảm thấy ước mơ ấy quá to lớn so với khả năng của họ, cũng có thể do những ràng buộc của hoàn cảnh khiến họ không thể vươn xa.
Điều quan trọng là bạn hãy có suy nghĩ về điều bạn muốn đạt được trong cuộc sống để đề ra một chiến lược và bắt tay vào hành động với một niềm tin mạnh mẽ. Nếu vấp phải thất bại bạn không nên chùn bước hay quá sợ hãy mà hãy tự đúc kết ra bài học kinh nghiệm cho riêng mình. Hãy xem mỗi thất bại là viên đá dặt chân đưa ta đến thành công sau này.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Mình chỉ ước mơ được sống tự do tự tại, không bị ràng buộc bởi bất kỳ thứ gì.

cây_viêt_chì

Thành viên
Có 1 người Hồi giáo ôm mơ ước đặt chân đến Mecca (thánh địa của Hồi giáo)
Ông ta ra đi, và sau đó không ai gặp lại ông ta nữa.
Bạn có nghĩ gì không?_
Có lẽ ông ta đã chết đâu đó bên bờ Địa Trung Hải, bên sa mạc, hay đang thỏa mãn mơ ước của mình tại vùng đất mong ước,...
Nhưng dù sao điều đáng nói là ông đã ra khỏi nhà, và đi,...
Dù ước mơ của bạn, của mình có thế nào đi nữa, nó sẽ mãi là giấc mơ nếu bạn, nếu mình không bao giờ đi,không bao giờ cố gắng hoàn thành, phải không?
Cảm ơn bạn vì bài viết trên! Chúc bạn và mọi người có thể hoàn thành mơ ước của mình, (hay ít ra cũng cố gắng hết sức để hoàn thành nó)
"Điều khiến một cậu bé có thể trở thành một vĩ nhân, hay được người ta nhắc tới sau khi chết, đó là không những phải vượt qua hàng trăm khó khăn mà phải biết chiến thắng dù gặp nghìn lần thất bại" (Teddy Ros.)

vananIT.dbc

Thành viên mới
hay!
tớ ước mơ mình trở thành một người giàu có, thật giàu...

Bình luận bằng Facebook