[KN GIAO TIẾP] Khẳng định bản thân trong công việc

[ tf ]

[♣]Thành Viên CLB
Bạn cảm thấy không ai thèm nghe lời nói của bạn? Bạn không chắc làm thể nào để đưa ra ý kiến và tranh luận đúng? Khẳng định bản thân trong công việc không phải luôn dễ dàng, nhưng bạn cần phải làm nếu bạn muốn được tôn trọng! Đây là một số lời khuyên giúp bạn khẳng định bản thân một cách nhẹ nhàng nhưng hiệu quả.

Dám bộc lộ bản thân
Đưa ra ý kiến hoặc có những ý nghĩ khác lạ với người khác đôi khi có thể nên giữ lại cho bản thân, nhưng bạn cần phải bộc lộ cho người khác biết tại nơi làm việc. Việc này cho phép bạn một tay giữ vững vị trí của mình và người khác sẽ hiểu rằng kỹ năng của bạn rất có giá trị trong nội bộ công ty. Bạn không muốn đánh mất cơ hội để làm công việc của một dự án mà bạn thích hoặc bạn sẽ luôn trở nên trì trệ với các công việc. Vì thế, hãy dám nói ra điều mình nghĩ!

Tạo dựng hình ảnh tích cực cho bản thân
Để bạn có thể khẳng định bản thân trong cuộc sống (không chỉ trong công việc đâu nhé), điều đầu tiên bạn cần là tự tin. Tại sao bạn không tham khảo các bài học về sự năng động hoặc mọi người cứ nhìn vào ngôn ngữ cơ thể của bạn và cho rằng bạn mắc cỡ và sợ phải nói trước công chúng? Hãy tìm cách giải phóng áp lực này, lấy lại sự tự chủ và tạo ra hình ảnh tự tin cho chính bạn.

Học cách nói không
Bạn đồng ý ở lại làm muộn, làm giúp ai cái gì, đồng ý các công việc phát sinh vào phút chót, ăn trưa với đồng nghiệp khi bạn đang rất bận … bạn muốn nói từ chối nhưng bạn lại ngại. Biết cách làm sao để từ chối là bạn khẳng định bản thân, và nói không không có nghĩa là bạn ít được mọi người biết ơn: trái lại là đàng khác. Bạn cần phải đưa ra giới hạn và làm cho người khác tôn trọng điều này: có lợi cho bạn và cả cho họ. Vì thế hãy lên tiếng mà không cần xin lỗi hoặc không bao giờ tìm hiểu là vì sao phải thế. Đừng mắc cỡ về việc bạn phải giải thích vì sao bạn nói không, làm cho mọi chuyện rõ ràng và giúp cho bạn đồng nghiệp hiểu điều này.

Bảo vệ lãnh thổ của bạn
Cuộc sống tại công sở dường như là cuộc sống cộng đồng và thỉnh thoảng đồng nghiệp sẽ xâm nhập vào không gian của bạn, họ luôn xâm nhập vào góc làm việc của bạn khi đi lấy café, hỏi mượn đồ bấm giấy, keo, bút đỏ và mấy thứ khác! Điều này bắt đầu làm cho không khí trở nên nặng nề. Tương tự như vậy khi đồng nghiệp cứ luôn có hàng ngàn vấn đề để nói với bạn và rồi còn khóc trên vai bạn hay là họ lại hay đưa ra cho bạn các câu hỏi về chuyện tình cảm của bạn! Hãy đưa ra giới hạn và giải thích một cách nhẹ nhàng nhưng dứt khoát với họ rằng bạn cảm kích sự quan tâm của họ nhưng bạn cần tập trung làm việc.

Bảo vệ lãnh thổ riêng của bạn.
Biết cách khẳng định bản thân tại nơi làm việc, cũng là biết cách bảo vệ kỹ năng của bạn. Đôi khi, những cuộc tranh giành quyền lực trong công ty hay trong các phòng ban khiến cho điều kiện làm các việc này khó khăn hơn. Có bao giờ đồng nghiệp của bạn cứ nhảy vào công việc của bạn và cố sát để nhúng tay vào dự án của bạn cứ như thể họ có phần trong đó? Họ có lẽ có những nhu cầu không thể tự chủ, có những mối xung đột làm động lực khiến họ phải làm việc tốt hơn … hoặc họ đang bị rơi vào trạng thái tự ti. Vì thế, hãy tìm một lúc thích hợp và lựa lời nói để họ hiểu và không cảm thấy bị đe dọa, nói cho họ hiểu rằng bạn không hề có ý muốn thế chỗ họ, nhưng họ cũng đừng có ý định dẫm lên chân bạn.

Quản lý team: nhân đạo nhưng cương quyết
Cương quyết không phải là lúc nào cũng nguyên tắc và giành phần thắng. Quản lý team là biết cách ra quyết định, biết cách áp dụng các quy định và làm sao để được người khác tôn trọng. Và điều quan trọng cần luôn ghi nhớ, đó là giao tiếp trong team. Để tránh hiểu lầm, hãy rõ ràng mọi thứ! Đối với dự án, bạn cần trao đổi càng chi tiết càng tốt: nội dung dự án, đối tượng, cách thực hiện, ý nghĩa, kế hoạch và thời hạn. Biết cách đòi quyền lợi cũng là biết cách lắng nghe. Luôn đảm bảo rằng dự án được bắt đầu tốt, phải dự đoán được các khó khăn và trở ngại tiềm năng, cùng nhau tìm cách vượt qua chúng. Cho cả team của bạn thấy rằng bạn không phải chỉ biết đưa ra yêu cầu và không phải lúc nào bạn cũng đúng: bạn cũng nên tự kiểm điểm chính bạn. Và hơn hết, hãy động viên tinh thần team. Những hành động trên sẽ giúp bạn trở thành một người quản lý giỏi!

imlang

Thành viên
người ngồi bên cạnh cứ xen vào công việc của mình và luôn dè xét trong công việc của mình thì làm sao?mình cảm thấy khó chịu khi người ấy cứ dán mắt vào màn hình trong lúc mình làm việc và rồi..............em phải như thế này em phải như thế kia

octieu

Thanh viên kỳ cựu
người ngồi bên cạnh cứ xen vào công việc của mình và luôn dè xét trong công việc của mình thì làm sao?mình cảm thấy khó chịu khi người ấy cứ dán mắt vào màn hình trong lúc mình làm việc và rồi..............em phải như thế này em phải như thế ki

Tôi có một tuyệt chiêu ,bạn cứ nói là : "tôi đã có người yêu rồi ." nếu đúng trong trường hợp trên thì cái đuôi sẻ đứt .

[ tf ]

[♣]Thành Viên CLB
người ngồi bên cạnh cứ xen vào công việc của mình và luôn dè xét trong công việc của mình thì làm sao?mình cảm thấy khó chịu khi người ấy cứ dán mắt vào màn hình trong lúc mình làm việc và rồi..............em phải như thế này em phải như thế kia
Nếu đó là khách hàng của bạn thì ko còn gì để nói, khách hàng là thượng đế. Hiện mình cũng đang làm 1 site cho cty kia, ngày nào cũng phải nghe ý kiến của họ để sửa theo ý, khá là mệt mỏi.
Nếu đó là đồng nghiệp, bạn hãy sử dụng cách giao tiếp thông minh để đuổi khéo họ đi.
Nếu họ vẫn cố tình gây khó dễ cho bạn, cách cuối là nói thẳng ra: Tôi không thích bị làm phiền. <<< cách này mất đi 1 mối quan hệ nhưng giúp bạn tránh được stress.

Bình luận bằng Facebook