[KN] Tiếp cận với kỹ năng sống

kidoto

Thành viên
Kỹ năng sống- hiện nay đối với nhiều người vẫn là một khái niệm khá mới mẻ. Tp Hồ Chí Minh phát triển, nên kỹ năng sống cũng đã được chú tâm phát triển. Còn các tỉnh khác thì sao? Tình hình hiện nay như thế nào? Mình tin chắc rằng, ở rất nhiều tỉnh khác tp HCM, khái niệm kỹ năng sống vẫn còn xa lạ với nhiều người…

Mình mở topic này, mong muốn được cùng các bạn thảo luận: làm thế nào để tiếp cận với kỹ năng sống? Làm thế nào để có thể học một cách hiệu quả mà thiếu thầy, thiếu lớp?

Mỗi một sinh viên, học sinh nếu đang sống tại thành phố HCM, có lẽ là những con người rất may mắn khi có thể tiếp cận với nhiều cái mới mẻ mà thế giới đang phát triển nói chung, và kỹ năng sống nói riêng. (Mình không bàn đến các mặt tiêu cực nhé). Học kỹ năng sống mặc dù mới mẻ nhưng cũng đã có tiếng nói của nó. Các lớp học kỹ năng, các trung tâm đào tạo cũng đã được mở ra…

Vậy, nếu mình đang sống ở Phú Yên, Khánh Hòa, Quảng Ngãi, Nha Trang hay các tỉnh khác xa xôi hơn thì sao? Làm thế nào đễ thế hệ trẻ của các tỉnh này sẽ làm như thế nào để học, thiếu thầy, mà vẫn hiệu quả ^^? (Thế hệ trẻ ở đây chính là HS- SV- nhất là các em học sinh THPT và sinh viên những năm đầu- việc trang bị KNS ban đầu là rất cần thiết, sẽ giúp các em đở vấp ngã, hoặc sẽ có nội lực tốt hơn để dễ dàng gượng dậy).

Đầu tiên, là đọc sách. Hiệu quả bao nhiêu phần trăm? Và làm thế nào để nâng cao hiệu quả của việc đọc sách?

Kế tiếp: Học qua online. Hiệu quả như thế nào?

Kế đến: Các bạn trẻ tự lập nhóm để cùng rèn luyện. (mời các bạn cùng thảo luận.)

.........?.. Còn nhiều phuơng thức học nữa..?

Một số vấn đề ban đầu mình đưa ra như vậy, các bạn cùng tham gia thảo luận hén. Và mình nghĩ nhiều bạn sẽ cũng có những tâm tư, thắc mắc tương tự, các bạn cùng vào đây để đặt vấn đề để chúng ta cùng nhau giải quyết nhé!

Thân mến!

Last edited by a moderator:

ahuhtIyeuem

Thành viên
Đúng vậy học được kĩ năng sống là một điều rất hay. Hiện nay chúng ta đã có nhiều sự hỗ trợ từ cơ sở vật chất nhưng thanh niên chúng ta học hành còn tệ lắm điều này k thể trách là chúng ta k bằng người này người kia mà là vì chúng ta chưa thực sự muốn vương lên. Chúng ta có pp nhưng chúng ta k làm theo và kết quả là k đạt yêu cầu
Vậy nên chúng ta nên trang bị cho mình những kĩ năng sống tốt để có đc sự thành công nhử mong muốn. Việc này nên nhân rộng mình là người tỉnh xa nền văn minh nên mình biết thanh niên vẫn rất khác thông tin và cũng cần có những ct để họ có thể phát huy khả năng của mình

Ngoc Ngo

[♣]Thành Viên CLB
Mình sinh ra ở một huyện miền núi. Cách đây một năm, đối với mình "kĩ năng sống" là một thứ rất mới mẻ và mình cũng chẳng biết rõ nó là cái gì cả (thật lúa quá phải ko?). Tình cờ được một anh bạn giới thiệu đi tham gia chuơng trình "kĩ năng sống trong thời đại số" ở NVHTH mình mới có được định nghĩa về điều này. Quả thật, chuơng trình đã giúp mình hiểu về " kĩ năng sống", mình cảm thấy nó rất cần thiết cho mọi người, đặc biệt là giới trẻ chúng ta. Vì vậy, mỗi bạn trẻ hãy cố gắng tích lũy cho mình những kĩ năng để làm hành trang cho tương lai. KĨ NĂNG SỐNG là thứ ko thể thiếu và là điều cần thiết cho mỗi con người..

dandelion

Thành viên mới
Kỹ năng sống không phải là một khái niệm mới. Nhưng nó mới chỉ được các bạn trẻ quan tâm nhiều trong thời gian gần đây. Các trung tâm, các khóa đào tạo kỹ năng hiện nay được mỡ ra rất nhiều. Nhưng theo mình nghĩ các khóa học ấy chỉ góp phần định hình, để trở thành kỹ năng thì còn phải tùy thuộc rất nhiều vào sự rèn luyện của mỗi người. Đọc sách ư? Cũng là một ý kiến hay. Nhưng cái khó là khi mang những điều trong sách vở ra ngoài thực tế. Theo mình cách tốt nhất đề rèn luyện kỹ năng sống là tích cực tham gia hoạt động các CLB, đội, nhóm, như CLB KNS của chúng ta là một điển hình.
Hiện nay vấn đề rèn luyện kỹ năng mềm đã được hầu hết các trường Đại học chú ý. Các trường đại học đều có rất nhiều các CLB, đội, nhóm đang hoạt động. Các bạn sinh viên không lo sợ thiếu nơi để rèn luyện. Vấn đề là chính các bạn có nhiệt tình tham gia, tìm đến với các sân chơi này hay không? Có nhiều lý do để các bạn không tham gia như CLB không có nhiều hoạt động hay, không bổ ích... Các CLB có ý tưởng, nhưng để ý tưởng thành công thì cũng cần có sự nhiệt tình tham gia đóng góp của các Cộng tác viên. Các bạn hãy thử tham gia và xây dựng các CLB đó trở nên lớn mạnh và thiết thực hơn cho mọi người.
Các bạn học sinh THPT thì ở trường có tổ chức Đoàn. Các bạn cũng có thể tham gia sinh hoạt các CLB với các anh chị sinh viên.
Trên đây là một số ý kiến nhỏ của mình. Mình là 1 mem mới toanh. Rất vui được làm quen với mọi người.:mimcuoi:

minhhieulaw89

Thành viên năng động
Mình đến từ 1 vùng quê bốn mùa nước lũ, khi lên học ở thành phố mình mới cảm thấy thật sự thiếu thốn về kỷ năng sống và ngoại ngữ.Tụi mình phải tự cố gắng để hòa nhập môi trường năng động này bằng nhiều cách khác nhau, chẳng hạn như tập thuyết trình trên lớp để dạn dĩ hơn,chủ động học cách ứng xử của các bạn trong lớp vì mỗi bạn là 1 vùng đất, 1 vùng quê tập trung lại trong không gian đại học này.Và tích cực tham gia những diễn đàn về cách cho chúng ta học trực tuyến như thế này , rất có ích nếu chúng ta biết cách chọn lọc. Tự bản thân cố gắng thật nhiều nhé các bạn

Xu Xu

Thanh viên kỳ cựu
Chào các bạn!

Tớ nhận thấy kỹ năng sống của mình rất cần thiết và muốn nhân rộng đến mọi miền của tổ quốc.

Tớ đang lên kế hoạch mở CLB KNS ở Hải Dương. Các bạn chia sẻ kinh nghiệm và góp ý cho tớ nha.

Mobile của tớ: 097 608 5867
Email: hoangxuan2712@gmail.com/ or xuanht@tamviet.edu.vn

youcan

Thành viên năng động
Hy vọng thanh niên các tĩnh thành khác, đặc biệt là vùng khó khăn trong cả nước sẽ được tiếp cận ngày càng nhiều hơn ,trang bị cho mình những kiến thức cần thiết, trải nghiệm cuộc sống và vững bước trên con đường tương lai.

kidoto

Thành viên
Hiện nay vấn đề rèn luyện kỹ năng mềm đã được hầu hết các trường Đại học chú ý. Các trường đại học đều có rất nhiều các CLB, đội, nhóm đang hoạt động. Các bạn sinh viên không lo sợ thiếu nơi để rèn luyện. Vấn đề là chính các bạn có nhiệt tình tham gia, tìm đến với các sân chơi này hay không? Có nhiều lý do để các bạn không tham gia như CLB không có nhiều hoạt động hay, không bổ ích... Các CLB có ý tưởng, nhưng để ý tưởng thành công thì cũng cần có sự nhiệt tình tham gia đóng góp của các Cộng tác viên. Các bạn hãy thử tham gia và xây dựng các CLB đó trở nên lớn mạnh và thiết thực hơn cho mọi người.
Các bạn học sinh THPT thì ở trường có tổ chức Đoàn. Các bạn cũng có thể tham gia sinh hoạt các CLB với các anh chị sinh viên.

Hiện nay vấn đề rèn luyện kỹ năng mềm đã được hầu hết các trường Đại học chú ý. Các trường đại học đều có rất nhiều các CLB, đội, nhóm đang hoạt động.

Các câu lạc bộ ở các trường đại học thực ra không phát triển lắm: có thể có câu lạc bộ anh văn thì có thể phát triển, còn các câu lạc bộ nhắm vào kỹ năng sông thì thực tế rất hiếm ( hoặc không có). (điển hình: ĐHBK tp HCM).

Hoạt động của đoàn trường trong các chiến dịch mùa hè xanh thực ra rất bổ ích, nhưng chỉ giúp một phần nhỏ trong phát triển kỹ năng sống, và nó cũng không nhắm đến mục tiêu phát triển kỹ năng sống.

Hoạt động đoàn hội của các trường THPT thì còn yếu hơn nữa.

Cùng bàn luận tiếp nhé các bạn!

Bhji Onj

Thanh viên kỳ cựu
ở trường mình thì có CLB Kĩ Năng Nhưng Sinh hoạt chủ yếu là Ngoài trời.
và hoạt động chính vẫn là :Hát+ KN Nói trước đám đông.
còn lại những kĩ năng khác chưa đ.c chú trọng nhiều.
Còn ở các trường THPT hiện nay đang có Phong trào Trường Học Thân Thiện-Học sinh tích cực
Nên mình nghĩ là các Thầy giáo-cô giáo phải là người đi tiên phong trong việc tự học KNS sống cho mình và truyền đạt lại cho các em HS.
Tuy nhiên thì việc học tập quá nặng cũng là 1 vấn đề.
(1 tuần 1 tiết cũng là đủ-nhưng 1 tiết chào cờ cũng đ.c tận dụng để ôn bài thì... :dauhang:)

dandelion

Thành viên mới
Các câu lạc bộ ở các trường đại học thực ra không phát triển lắm: có thể có câu lạc bộ anh văn thì có thể phát triển, còn các câu lạc bộ nhắm vào kỹ năng sông thì thực tế rất hiếm ( hoặc không có). (điển hình: ĐHBK tp HCM).

Hoạt động của đoàn trường trong các chiến dịch mùa hè xanh thực ra rất bổ ích, nhưng chỉ giúp một phần nhỏ trong phát triển kỹ năng sống, và nó cũng không nhắm đến mục tiêu phát triển kỹ năng sống.

Hoạt động đoàn hội của các trường THPT thì còn yếu hơn nữa.

Cùng bàn luận tiếp nhé các bạn!
Các trường đại học hiện nay đâu chỉ có các CLB Anh văn đâu bạn. Bạn lấy VD là ĐHBK TpHCM nhưng hiện nay ở BK đã xuất hiện rất nhiều CLB kỹ năng. Bạn có thể tham gia vào các chuyên đề kỹ năng vào mỗi cuối tuần. Mình cũng đã tham gia và thấy rất là bổ ích. Và theo mình thì dù là các lớp dạy hay các CLB thì để hình thành kỹ năng cốt yếu vẫn là ở bản thân mỗi người.
Hoạt động đoàn ở các trường THPT đúng là còn nhiều điểm tồn tại thật. Nhưng nhiều bạn cũng đã trưởng thành hơn từ những hoạt động Đoàn này đấy. Dưới con mắt của một người đã từng là học sinh phổ thông, mình thấy hoạt động Đoàn ở trường THPT còn yếu một phần là do các bạn học sinh chưa coi trọng các hoạt động này. Dưới phổ thông thì mối quan tâm lớn nhất dường như chỉ là học cho tốt, để vào được Đại học. Khi vào được Đại học, xa nhà, bước ra đời mới chợt nhận ra sự quan trọng của kỹ năng sống.

tuduydoanhnhan

Thanh viên kỳ cựu
Mình sinh ra ở một huyện miền núi. Cách đây một năm, đối với mình "kĩ năng sống" là một thứ rất mới mẻ và mình cũng chẳng biết rõ nó là cái gì cả (thật lúa quá phải ko?). Tình cờ được một anh bạn giới thiệu đi tham gia chuơng trình "kĩ năng sống trong thời đại số" ở NVHTH mình mới có được định nghĩa về điều này. Quả thật, chuơng trình đã giúp mình hiểu về " kĩ năng sống", mình cảm thấy nó rất cần thiết cho mọi người, đặc biệt là giới trẻ chúng ta. Vì vậy, mỗi bạn trẻ hãy cố gắng tích lũy cho mình những kĩ năng để làm hành trang cho tương lai. KĨ NĂNG SỐNG là thứ ko thể thiếu và là điều cần thiết cho mỗi con người..
Mình thấy rất buồn khi những bạn ở những miền xa xôi như bạn lại không thể tiếp cận được với những kỹ năng sống - vốn là quan trọng trong cuộc sống của mỗi người . Nếu có thể thì bạn hãy phổ biến cho những người bạn của mình ở những miền xa xôi biết về kỹ năng sống nhé .
Rất vui được làm quen !

Bình luận bằng Facebook