[Cuộc Sống] Nhìn xuống trước khi nhìn lên

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Bạn luôn than phiền mình là kẻ bất hạnh, vậy hãy nhìn xem, bạn bất hạnh đến đâu nhé.

Gia đình bạn hay chính bạn nghèo ư?
Có thể bạn không giàu, nhưng bạn có một gia đình hạnh phúc...

Bạn có một gia đình đáng ghét, cha và mẹ bạn luôn cãi nhau ư?
Có thể gia đình bạn không hạnh phúc, nhưng ít ra bạn vẫn còn đầy đủ cha mẹ...

Bạn thật đáng thương vì bạn mất cha hay mẹ ư?
Có thể bạn thiếu một trong hai người, nhưng ít ra bạn còn một mái nhà ấm áp...

Cha mẹ bạn chẳng bao giờ quan tâm đến bạn, họ chỉ biết có làm việc?
Có thể ngôi nhà của bạn lạnh lẽo, nhưng ít ra còn có cơm ăn, áo mặc, được ngồi đây để đọc được những dòng này...

Bạn biết không, chỉ ở đất nước mình thôi, đã có biết bao nhiêu trẻ mồ côi cơ nhỡ, con số ấy, cơ quan nhà nước cũng chưa thể thống kê chính xác được. Hằng ngày những con người bằng tuổi chúng ta phải bán vé số, phải ăn xin, phải ngủ ngoài đường. Và liệu bạn có nghĩ, trong cơn rét đậm như hiện nay, bao nhiêu trẻ em lang thang ở Hà Nội, và các tỉnh miền Bắc đã chết cóng?
Những lúc bạn giận hờn cha mẹ vì bị la mắng, bạn có biết rằng..."ai đó" ước ao có một lần trong đời được nghe cha mẹ mắng?
Những lúc bạn chê đồ ăn dở, khó ăn... bạn có biết rằng ở đâu đó...có "ai đó" đang nhặt lấy từng mẩu vụn bánh mì ?
Những lúc bạn chê áo này xấu, quần này không hợp thời trang...bạn có biết rằng ở đâu đó...có "một vài người nào đó" đang ngồi gần bên nhau...chỉ để sưởi ấm cho nhau? Đến lúc này, bạn thấy mình may mắn hay bất hạnh? Có một câu nói, mình không nhớ của ai, nhưng mình luôn luôn nhớ đến nó mỗi lần cảm thấy mình xui xẻo và thất bại: "Hãy nhìn xuống, trước khi bạn nhìn lên". Hãy nhìn xuống để thấy bạn hơn rất nhiều người và ngừng than vãn, nhìn lên, để thấy vô số người bạn chưa bằng, để nỗ lực cố gắng. Bạn hãy luôn nhớ rằng, bạn đang sống, và đang may mắn, bạn nhé.

J©uRn€¥

Thanh viên kỳ cựu
Ney không nghĩ là Ney bất hạnh. Ney hạnh phúc hơn nhiều người, và may mắn hơn nhiều người đó chứ.

Đúng, Ney có một gia đình, Ney hơn rất nhiều người thiếu một mái ấm. Có thể ba mẹ Ney cãi nhau, có thể ba Ney chả bao giờ làm gì khác ngoài việc trách mắng mẹ, có thể mẹ Ney cứ phải lao ra ngoài trời nắng như một con thiêu thân để nuôi mọi người... nhưng mọi thứ sẽ còn tệ hơn nữa nếu như mẹ không có ba, nếu như nhà không có một người "trụ cột"!

Đúng, Ney được ăn học, và Ney hơn những người không có điều kiện đeo đuổi giấc mơ. Và Ney cũng đang cố gắng học đó chứ.

Đúng, Ney có đủ quần áo để mặc, để giữ ấm và một vài bộ thì khá hợp thời trang để có thể "diện". Dù sao Ney cũng muốn đi shopping nữa, con gái lớn rồi và nhu cầu này tỉ lệ thuận với số tuần, số tháng trôi qua :|

Ney cũng có những người bạn rất tốt, đủ để Ney kiêu hãnh, tự hào :D
Ney có nhìn xuống, và Ney cũng có nhìn lên. Nhìn lên để còn biết cố gắng, để còn biết đặt mục tiêu, để có cái gì đó gọi là "tham vọng"... Vậy nên mọi người nhìn xuống òy phải nhìn lên, quan trọng nhất là phải luôn nhìn về đằng trước, với tương lai đang mở, nếu không thì bị lé sao =.=
Hehe :D

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
P không phản đối ý kiến của mọi người, nhưng p xin đc nói thêm, tùy lúc, tùy hoàn cảnh mà mình nên nhìn xuống trước hay nhìn lên trước.
Lúc kiên quyết làm 1 việc gì đó, cần nhìn lên trước, để thấy mọi người hơn mình như thế nào, mình là ai, đang đứng ở đâu, từ đó thấy mình cần phải nỗ lực nhiều hơn, còn nếu nhìn xuống trước có thể có người sẽ trở thành tự cao, hợm hĩnh mà ngủ quên.
Lúc buồn bã, thất vọng, thấy mình yếu đuối, nhỏ bé, thua kém người khác thì hãy nhìn xuống trước khi nhìn lên, lúc đó sẽ có nhiều động lực để tiếp tục hành trình, ngược lại, cứ nhìn lên trước thì sẽ càng thất vọng nhiều hơn.

Bình luận bằng Facebook