[Trải nghiệm] Cái tên là âm thanh êm đềm nhất

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Nhớ tên một người có khó quá không?

Tôi có thói quen là mỗi lần ai add nick Yahoo mình đều phải mã hóa nó thành [tên] + [nick nhận dạng], ví dụ như —A.Đức Mr.Kid—. Tại sao tôi làm vậy?

Nếu đó là người một tháng bạn mới chat một lần...bạn có nhớ nick "emiuanhnhungaydautien_1102" là của ai không?
Nếu đó là người một năm bạn mới chat một lần...bạn có nhớ chút gì về người đó hay chỉ nhớ được mỗi cái tên?

Đối với tôi "Đơn giản là hiệu quả"

Có một bạn nữ lớp 12 (tôi chỉ mới chat một lần duy nhất) vào chat với tôi như sau:

-Bình An: chào anh

-Kendy Đạt: chào Bình An
-Bình An: anh còn nhớ em hả? Thật là vui!
-Kendy Đạt: dạo này thấy em ít online thế?
-Bình An: em bận thi học sinh giỏi thành phố. Em chào anh chút thôi, em out học bài tiếp đây!

Đấy là câu chuyện của tôi, bạn có rút ra được bài học gì từ đó không? Còn riêng tôi, bài học lớn nhất qua một cuộc trò chuyện nhỏ chính là "Cái tên là âm thanh êm đềm, là ngôn từ ngọt ngào nhất mà người khác muốn nghe". Thế là từ nay, tôi dặn với chính mính là mỗi khi nói chuyện với ai thì phải nhớ tên người đó; nếu đã nhớ tên người đó rồi, thay vì "chào bạn" tôi phải đổi thành "chào An". Các bạn thấy không? Đâu cần phải cố nhớ người bạn đó thích gì, làm những gì, chỉ cần bạn nhớ tên và nhắc tên người đó trước tiên đã...

Đây là câu chuyện của tôi khi chat với một người bạn trên diễn đàn kynangsong.org:

-Kendy Đạt: chào bạn

-AAA: 2222222
-Kendy Đạt: mình là Kendy Đạt
-AAA: mình biết bạn rồi, bạn ở diễn đàn kynangsong phải không?
-Kendy Đạt: uh

Thế đấy, tôi nghĩ là bạn ấy biết mình rồi nên không cần giới thiệu nữa. Chúng tôi trò chuyện một cách thân mật mà không cần phải cố nhớ xem người đó là ai.

Phương pháp nhớ tên "Liên kết hình ảnh"

Trước đây tôi tổ chức một chuyên đề về kỹ năng sống và có chia sẻ với các bạn tham gia chương trình về phương pháp này và được vài bạn áp dụng rất tốt. Có bạn tên là Hồng Thạnh, thay vì chỉ giới thiệu "mình tên là Hồng Thạnh" thì bạn ấy liên kết tên mình với tiệm giày Hồng Thạnh (rất nổi tiếng ở Sài Thành), mặc dù chỉ gặp bạn ấy một lần nhưng khi nhắc đến Hồng Thạnh hay đi qua một cái bảng có chữ Hồng Thạnh là tôi nhớ ra ai ngay lập tức.

Hãy để mỗi cái tên là một câu chuyện, đừng xem nó là một từ ghép giữa các chữ cái.

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Hay thật ! Điều mình tưởng như thật bình thường, nhưng lại có ý nghĩa như vậy. Bản thân mình cũng vậy, khi ai đó chỉ gặp một lần mà nhớ tên mình, mình cũng vui lắm. Công việc của mình sau này là phải nhớ tên một lúc hơn 30 con người, chắc là mình phải áp dụng cách nhớ này của Kendy Đạt. Cảm ơn bạn!

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Hay thật ! Điều mình tưởng như thật bình thường, nhưng lại có ý nghĩa như vậy. Bản thân mình cũng vậy, khi ai đó chỉ gặp một lần mà nhớ tên mình, mình cũng vui lắm. Công việc của mình sau này là phải nhớ tên một lúc hơn 30 con người, chắc là mình phải áp dụng cách nhớ này của Kendy Đạt. Cảm ơn bạn!
=> Đây là đề tài cũ nhưng mới, mới vì ít được mọi người quan tâm nên mình phải quan tâm thế họ. Ngay bản thân mình cũng vậy, bỗng dưng có một người kêu tên mình nhưng mình không biết là ai mình vẫn vui vì nghĩ là "bạn lâu năm mà giấu". Chúc cô giáo tương lai thành công trong việc nhớ tên 30 con người ấy.:bitmiengcuoi:

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Thanks Kendy vì bài viết nhé... Từ nay Lobe cũng phải học cách nhớ tên người khác, dù chỉ gặp 1 lần

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Đây là một nguyên tắc đơn giản, thú vị nhưng để hoàn thiện nó là chuyện không giản đơn. Đôi khi mình gặp một bạn, mình giới thiệu tên với nhau. Rồi, ngày hôm sau gặp lại, bạn đó hỏi "ủa sao bạn biết tên mình?" Ặc ặc, buồn ghê. (Ngay cả cái bản mặt mình bạn đó cũng không nhớ, hic hic). Điều đó làm mình hiểu thêm tác dụng của việc nhớ tên.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Đôi khi mình gặp một bạn, mình giới thiệu tên với nhau. Rồi, ngày hôm sau gặp lại, bạn đó hỏi "ủa sao bạn biết tên mình?" Ặc ặc, buồn ghê. (Ngay cả cái bản mặt mình bạn đó cũng không nhớ, hic hic). Điều đó làm mình hiểu thêm tác dụng của việc nhớ tên.
=> Thật là buồn trong trường hợp của anh, lúc đó chỉ biết bắt đầu làm quen lại từ đầu thôi. Và dĩ nhiên mình có thể nói những câu dí dỏm biết đâu bạn đó lại nhớ. Mà cũng tại mình cả, không biết tạo ấn tượng và "điểm nhấn" để người khác "phải" nhớ.:cuoihaha:

nhungmtv

Thanh viên kỳ cựu
Đạt nói đúng , khi mình nói tên đã không tạo ấn tượng với người nghe rất dễ bị lãng quên. Nhưng bên cạnh đó , phải xem cái mức độ quan tâm của người muốn tìm hiểu như thế nào . Mình nghĩ cái nguyên tắc để lại thiện cảm này khi áp dụng thì nó phải là 1 sự quan tâm thực sự , không phải là 1 hình thức chào hỏi lấy lệ (hỏi trước quên sau) nếu không khi đó làm "loãng" cái thiện cảm

boduacanhxanh

Thanh viên kỳ cựu
em cũng cám ơn a Đạt vì có đôi khi em gặp bạn cũ mà quên tên luôn,thật ngại hết sức vậy đó,lúc đó không lẽ hỏi bạn tên gì.Em sẽ học cách này.
và em cũng rất hảnh diện vì tên mình chỉ lần gặp đầu tiên là em được nhó tên hà,không iết do tên em đẹp hay là cách tạo ấn tượng với người mình gặp nữa.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
em cũng cám ơn a Đạt vì có đôi khi em gặp bạn cũ mà quên tên luôn,thật ngại hết sức vậy đó,lúc đó không lẽ hỏi bạn tên gì.Em sẽ học cách này.
và em cũng rất hảnh diện vì tên mình chỉ lần gặp đầu tiên là em được nhó tên hà,không iết do tên em đẹp hay là cách tạo ấn tượng với người mình gặp nữa.
=> Đúng là khi gặp lại người bạn cũ mà hỏi bạn tên gì thì cũng kì, nếu trong trường hợp đó anh sẽ hỏi một người khác biết tên. Mới nghe gọi tên cái là người đối thoại thấy thích liền à. Cũng nên áp dụng đắc nhân tâm vào nữa nhé.:dacy:

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Mày sạo nà. mày có kêu tao bằng tên đâu. Mày toàn kêu bằng mày thui. Ta hựng.

all i need

Thanh viên kỳ cựu
Cái tên đúng là âm thanh êm đềm thật,nhưng đôi khi lại không phải thế.Mỗi cái tên khi cất lên đều mang những cảm xúc khác nhau,vui buồn,yêu thương,thù ghét có cả.Cuộc sống cuốn ta đi,vô tình ta bắt được 1 cái tên thân quen,vui lắm,nhớ lắm,nhẹ nhàng lắm nhưng cũng có thể là buồn lắm,đau lắm.Không gì là tuyệt đối...phải không??Có lẽ mình không cùng ý với Đạt nhưng đây là 1 chút cảm nghĩ của riêng mình.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Tôi yêu tên tôi lắm!

Đạt xin trích dẫn lời văn của 2 nhà văn nói về cái tên.

Với Kyle. H thì cho rằng: "Một cái tên đưa bạn từ một người vô danh thành một con người thật sự, từ việc là con của một gia đình nào đó thành một thành phần của xã hội. Cái tên đó nói lên tính độc lập của bạn. Có thể có một triệu người tên Kyle nhưng Kyle là tôi, và tôi thì chỉ có một. Có thể một ngày nào đó tôi sẽ đổi tên. Nhưng từ giã đến lúc đó, tôi cứ tạm thời hài lòng với việc là một eo biển nhỏ trong một biển Kyle vậy"

Với Nguyễn Ngọc Thuần thì: "Cái tên quan trọng lắm. Bởi vì nó là cái tiếng đẹp đẽ nhất mà người ta sẽ gởi trong suốt cuộc đời. Điều trước tiên mà một đứa trẻ này khác với một đứa trẻ khác là một cái tên. Khi nhớ về cái tên tức là ta nhớ về một người có cái tên đó. Không có gì tuyệt diệu hơn khi mình gọi tên người thân của mình. Mẹ là cái tên chung cho tất cả những ai làm mẹ. Khi ai đó gởi "mẹ ơi" tức là mình hiểu người Phụ Nữ đó là làm và yêu thương những công việc giống như mẹ mình. Mẹ cũng là cái tên đẹp nhất, bao giờ cũng dịu dàng. Khi mình lớn lên cái tên vẫn đi theo mình, và mình sẽ giữ nó như một kỷ niệm về bố và mẹ. Đó cũng chính là tình cảm ưu ái mà bố mẹ dành cho ... Bạn tên gì vậy? Có khi nào bạn hỏi bố mẹ tại sao bạn lại có cái tên đó không? Tôi tin rằng bạn sẽ được nghe một câu chuyện dài với nó. Đó là điều bí mật mà bố và mẹ bạn biết. Và chỉ khi đó bạn mới biết tại sao một cái tên lại là tiếng nói đẹp đẽ nhất. Mỗi cái tên là một âm thanh tuyệt diệu. Người càng thân với ta bao nhiêu âm thanh đó càng tuyệt diệu bấy nhiêu và bạn sẽ thấy cái tên đó đẹp hơn mỗi cái tên, khi đọc lên, âm thanh cứ du dương như một bài hát. Và bạn hãy thử vào một ngày bạn gởi tên của người mình yêu quí .. để người đó sẽ ngạc nhiên bởi vì mình chỉ gởi đơn giản vì muón nghe âm thanh đó mà thôi"

Bình luận bằng Facebook