[KN CÁ NHÂN] Bạn nghĩ sự TỰ TIN đích thực là gì ?

tuyethong

Thanh viên kỳ cựu
Theo bạn, thế nào là người tự tin?
Liệu đó có phải là một doanh nhân với vẻ ngoài lịch lãm, đi chiếc xe đắt tiền và đến những nơi sang trọng?
Sự thực thì tự tin đích thực của một con người không thể đến từ bên ngoài.

Nếu bạn cho rằng mình tự tin vì những vật đang sở hữu, hay vì doanh nghiệp bạn đang điều hành hàng năm mang về khoản lợi nhuận khổng lồ, thì bạn dễ dàng mất tự tin khi gặp một người giàu có hơn mình và thành công hơn mình.

Bạn đang sở hữu chiếc điện thoại Vertu Signature vỏ platinum, được bán với giá 32.000 USD. Chiếc điện thoại có thể xem là “đỉnh” nhất, được giới triệu phú ưa dùng và bạn tự tin khi “dắt” nó bên mình. Nhưng chỉ vài tháng sau, hàng loạt những mẫu điện thoại mới ra đời với đa dạng tính năng, giá cả; liệu chiếc Vertu của bạn có còn là “hàng đinh”?

Vậy thế nào là tự tin đích thực?
Người tự tin phải là người trả lời được các câu hỏi sau:
- Mình là ai?
- Mình sống trên đời này để làm gì?
- Đích đến trong cuộc đời mình ở đâu?

Khi đang đi trên đường và gặp một bùng binh với nhiều ngã rẽ, bạn sẽ lúng túng nếu không biết mình cần đi tới đâu và phải rẽ ngả nào. Nếu bạn đã xác định rõ mục tiêu của mình, điều duy nhất bạn cần làm lúc này là an tâm tiến bước. Tự tin đích thực cần sự bình an, thoải mái và yên vui trong nội tâm.

Số đông ngày nay đo lường sự tự tin của một doanh nhân bằng lợi nhuận hay quy mô doanh nghiệp đó gặt hái trong từng thời kỳ. Điều này dẫn đến một hệ quả là chỉ những doanh nhân xây dựng được một doanh nghiệp lớn, gặt hái nhiều thành công trong kinh doanh mới có thể tự tin! Kỳ thực những điều này chưa đủ để viết nên câu chuyện về một con người!

Ý niệm thành công trong thời đại mới đối với một người là đạt sự cân bằng, tức là gặt hái kết quả tốt trên nhiều mặt của cuộc sống như tài chính, trí tuệ, sức khỏe, gia đình, đời sống cộng đồng, tâm linh… Vậy khi loại bỏ những yếu tố thuộc về thành quả vật chất như bằng cấp, địa vị, ngoại hình, vóc dáng, quần áo… điều còn lại của một người là ước mơ, hoài bão, mục đích sống, những chuẩn mực sống mà họ đặt ra cho mình và tôn trọng suốt đời. Đó là những thứ không ai có thể tước đoạt khỏi họ.

Một người khi biết sống với ước mơ, sứ mạng, hoài bão của mình, họ sẽ rất giàu sinh khí. Họ không bận tâm người khác nghĩ gì về mình mà chỉ bận tâm về con đường và ước mơ mà họ hướng đến. Họ sống thanh thản trong cuộc đời, không sợ nhanh hay chậm vì họ biết rằng cuối cùng, mình sẽ đến đích. Họ luôn biết rõ mình là ai, mong muốn gì và mục đích cuộc sống của mình là gì.

Chỉ khi bạn hiểu rõ các giá trị sống của bản thân, bạn sẽ tạo dựng cho mình một nền tảng tự tin chắc chắn. Nhiều người trong chúng ta vẫn bối rối, không biết đưa ra quyết định như thế nào trong một số tình huống khó xử. Bạn không biết mình nên làm hay không làm, chọn hay không chọn, theo hay không theo vì bạn chưa định hình được giá trị sống làm chuẩn mực để ra quyết định.

Nếu giá trị sống bạn chọn là yêu thương thì trong trường hợp phải lựa chọn giữa yêu thương và vật chất, bạn sẽ chọn yêu thương. Nếu giá trị ưu tiên của bạn là phát triển bản thân thì khi phải lựa chọn giữa có tiền trước mắt hay phát triển bản thân, bạn sẽ chọn phát triển bản thân. Nếu giá trị quan trọng của bạn là gia đình thì khi gia đình được đem ra đặt cược với công việc, sự nghiệp, chắc chắn bạn sẽ chọn gia đình.

Tự tin đích thực chỉ có thể xuất phát từ bên trong con người bạn. Vì thế, hãy xác định rõ chân dung nội tâm của mình, hình ảnh một con người bạn muốn trở thành và an tâm sống với những gì bạn đã chọn. Như thế, bạn sẽ vui sống giữa đời, bất chấp mọi bon chen, so sánh, đố kị bởi bạn biết bạn đang đi trên con đường của riêng mình!

sunflower_saphia_96

Thanh viên kỳ cựu
Đã có một khoảng thời gian sunflower_saphia_96 cảm thấy mình thiếu tự tin!:weep:Đó thực sự là khoảng thời gian mình cảm thấy rất chán nản và không muốn chia sẻ với ai mà chỉ muốn thu mình lại.Từ khi tìm ra mục tiêu bản thân,nhận thức được giá trị của mình thì sunflower_saphia_96 đã tự tin hơn,hòa nhã với mọi người hơn trước và từ đó mình tìm thấy được nhiều niềm vui trong cuộc sống!:mimcuoi:Cảm ơn tuyetthong rất nhiều,bạn đã tiếp thêm cho tôi thêm sự tự tin rồi đấy!:wink:

bachduong

Thanh viên kỳ cựu
@ Tuyết hồng: nghe có hương vị Phật giáo trong bài viết này :d.

Tự tin đích thực phải được xuất phát từ bên trong, tự tin rằng mình là một con người tuyệt vời, tự tin rằng với sự cố gắng hàng ngày của bản thân thì cuối cùng quả ngọt sẽ được gặt hái. Tự tin vào năng lực gần như vô hạn của bản thân, tự tin vào khả năng xoay chuyển tình thế tuyệt vời của chính mình....
Tự tin đích thực là nó vẫn giữ nguyên vẹn trong bất kỳ tình huống nào. Trong sóng gió hay yên bình, trong giàu sang hay nghèo hèn, trong sung sướng hay khổ cực nó vẫn ánh lên chất "vàng" của chính mình.

Tự tin mà chỉ dựa vào sự hào nhoáng bề ngoài là tự tin ảo, bởi vì những thứ ấy có thể mất đi năm sau, tháng sau, tuần sau, ngày hôm sau, hoặc thậm chí là 5s sau( một biến cố nào đó xảy ra không ngờ tới) mà thôi.
Tự tin dựa vào sắc đẹp, tiền bạc, quyền lực rồi từ đó làm những việc không tốt cho mình và người cũng là những điều rất hay gặp, nhưng vượt qua chúng quả thật không dễ chút nào.

Nói về tự tin mãi không hết nên chỉ nói ngắn như vậy thôi...

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Tự tin xuất phát từ bên trong là những gì bản thân muốn thể hiện đã được bộc lộ ra ngoài. Chính bản thân chúng ta tin vào hình tượng đó và xây dựng đó một cách kiên trì. Dĩ nhiên con người đó cũng được mọi người công nhận thì đó mới là sự hoàn mỹ

thanh tan_tran

Thành viên mới
nhung gi ban noi ve tu tin la dung.nhung lam sao de mot con nguoi nhut nhat tro nen tu tin hon day?tra loi giup minh voi

tuyethong

Thanh viên kỳ cựu
nhung gi ban noi ve tu tin la dung.nhung lam sao de mot con nguoi nhut nhat tro nen tu tin hon day?tra loi giup minh voi

Trước khi muốn đạt đến một điều lý tưởng nào đó, bạn cần thiết phải tạo điều kiện cho nó xuất hiện. Bạn muốn mình có thể tự tin hơn trong cuộc sống, trong công việc, trong học tập, trong các mối quan hệ xung quanh… thì bạn không thể nào không rèn luyện chúng thường xuyên!
Mọi thứ bạn sở hữu, chỉ có một phần của một ngàn là do may mắn, còn lại, đều phải do bạn tự tôi luyện, xây dựng nên mà có… Sự tự tin của cá nhân cũng vậy, nó hoàn toàn không nằm ngoài quy luật đó…

Bạn là một người nhút nhát?

Nhưng nhút nhát như thế nào?
Bạn không tự tin về ngoại hình của bản thân? Bạn cho rằng mình không giỏi giang như bao người khác? Bạn mặc cảm về những gì mình đã và đang sở hữu? Bạn ngại giao tiếp trước đám đông? Bạn không thể hòa nhập với cộng đồng? Bạn không có một mục tiêu, định hướng cho cuộc sống hay là vì lý do gì?

Bạn có câu trả lời cho mình chứ?

Muốn giải quyết tốt một vấn đề, bạn cần biết nguyên nhân vì sao lại xuất hiện vấn đề đó! Khi xác định được “vị thế” và những điểm mạnh yếu của bản thân, mình nghĩ là bạn đã có thể tự mình giải quyết được vấn đề. Phát huy những thế mạnh và rèn luyện thêm những kỹ năng đang thiếu luôn là lựa chọn tốt trong những tình huống như thế này.

Đừng để mình đóng vai là một người bị động chịu sự chi phối của ngoại cảnh mà hãy để mình luôn trong tư thế của một người chủ động.

Tham gia các hoạt động đoàn đội, hội nhóm, CLB, các chương trình công tác xã hội, giao lưu bạn bè… Đó là môi trường rất tốt để bạn thay đổi bản thân.

Đơn giản chỉ là một nụ cười, một cái bắt tay làm quen… bạn đã có thể bắt đầu khởi động sự tự tin… >_^

nắng mai

Thành viên năng động
Mỗi người đều có khái niệm riêng về tự tin là gì, nhưng ko thể phủ nhận là khi có tự tin thì chúng ta sẽ luôn đứng vững trong cuộc sống. :cuoihaha:.

sieurobo196

[♣]Thành Viên CLB
Trước khi muốn đạt đến một điều lý tưởng nào đó, bạn cần thiết phải tạo điều kiện cho nó xuất hiện. Bạn muốn mình có thể tự tin hơn trong cuộc sống, trong công việc, trong học tập, trong các mối quan hệ xung quanh… thì bạn không thể nào không rèn luyện chúng thường xuyên!
Mọi thứ bạn sở hữu, chỉ có một phần của một ngàn là do may mắn, còn lại, đều phải do bạn tự tôi luyện, xây dựng nên mà có… Sự tự tin của cá nhân cũng vậy, nó hoàn toàn không nằm ngoài quy luật đó…

Bạn là một người nhút nhát?

Nhưng nhút nhát như thế nào?
Bạn không tự tin về ngoại hình của bản thân? Bạn cho rằng mình không giỏi giang như bao người khác? Bạn mặc cảm về những gì mình đã và đang sở hữu? Bạn ngại giao tiếp trước đám đông? Bạn không thể hòa nhập với cộng đồng? Bạn không có một mục tiêu, định hướng cho cuộc sống hay là vì lý do gì?

Bạn có câu trả lời cho mình chứ?

Muốn giải quyết tốt một vấn đề, bạn cần biết nguyên nhân vì sao lại xuất hiện vấn đề đó! Khi xác định được “vị thế” và những điểm mạnh yếu của bản thân, mình nghĩ là bạn đã có thể tự mình giải quyết được vấn đề. Phát huy những thế mạnh và rèn luyện thêm những kỹ năng đang thiếu luôn là lựa chọn tốt trong những tình huống như thế này.

Đừng để mình đóng vai là một người bị động chịu sự chi phối của ngoại cảnh mà hãy để mình luôn trong tư thế của một người chủ động.

Tham gia các hoạt động đoàn đội, hội nhóm, CLB, các chương trình công tác xã hội, giao lưu bạn bè… Đó là môi trường rất tốt để bạn thay đổi bản thân.

Đơn giản chỉ là một nụ cười, một cái bắt tay làm quen… bạn đã có thể bắt đầu khởi động sự tự tin… >_^

tuyetthong trả lời hay thật .thanks very much

trantinh1713

Thành viên mới
mình đã có thể bắt đầu khởi động sự tự tin!!! vì mình có thể bắt đầu một nụ cười, một cái bắt tay làm quen…

sami

Thành viên mới
Cám ơn bạn về bài viết này, mình cũng biết nếu có được sự tự tin trong nội tâm, con người mới có được sự tự do thật sự, đó là sự tự do về tâm hồn. Nhưng thật khó để có được điều này, bạn có thể góp ý giúp mình một vài phương pháp để rèn luyện sự tự tin không? Cám ơn bạn nhiều!

benny

Thanh viên kỳ cựu
Benny không nghĩ đây là sự tự tin, mà là sự tự trọng. Tự trọng tức là tôn trọng bản thân mình. Khi một người biết tôn trọng bản thân mình thì việc người ngoài nói gì không ảnh hưởng họ nữa. Khi một người chỉ trích ai đó, tức là họ đang thiếu lòng tự trọng. Bởi vì khi ở vị trí chỉ trích, vai trò của họ là phía trên, còn của người bị chỉ trích là phía dười. Hay nói cái khác, cái tôi của họ được nâng lên, còn cái tôi của người khác bị hạ xuống. Do thiếu tự trọng, họ cần đến sự tôn trọng ở bên ngoài. Nếu đã tôn trọng bản thân rồi thì không còn phải tìm cách bắt người khác tôn trọng nữa, mà họ sẽ tự tôn trọng bạn.

Còn tự tin? Tự tin là sự thể hiện của tự trọng. Khi bản thân đủ thì bạn sẽ tự tin. (Bạn có tự tin khi bước vào nhà hàng với 20.000 VNĐ trong túi không?:cuoihaha:). Muốn tự tin không khó. Cũng chẳng cần phải thật sự hiểu rõ mục tiêu của mình. Hãy hành động và niệm một câu thần chú, đại khái thế này: "Nếu có điều gì xảy ra thì cũng chẳng sao cả".

Nhưng đôi lúc người ta không nên quá tự tin. Đi phỏng vấn xin việc chẳng hạn, nếu bạn tự tin quá, thì vì nhiều lí do, ít nhiều gì bạn sẽ bị loại. Cái này gọi là "Đừng tỏ ra nguy hiểm". :cuoinhamhiem:

Bình luận bằng Facebook