[KN CÁ NHÂN] Bí quyết nói chuyện trước đám đông

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Phần lớn mọi người xem việc phải nói chuyện trước đám đông là nỗi sợ hãi kinh khủng nhất. Nỗi sợ đó còn hơn cả sợ rắn, sợ đi máy bay, hoặc ngay cả sợ cái chết. Nhưng chúng ta không thể trốn tránh nó mãi. Nhiều người trong chúng ta có thể được mời ra trình bày một báo cáo, phát biểu trong buổi họp phụ huynh học sinh, nói lời chúc mừng trong lễ cưới. Làm sao để bạn có thể vượt qua những thử thách đó. Thật đơn giản chỉ với một chút thời gian luyện tập.

- Quy tắc quan trọng nhất trong việc nói chuyện trước đám đông là bạn phải biết mình nói gì. Điều này nghe có vẻ ngớ ngẩn, nhưng thông thường các “diễn giả” không hề có một ý niệm rõ ràng về những gì họ truyền đạt đến người nghe. Bạn cần phải biết chính xác bạn sẽ đưa người nghe đến đâu. Một khi đã biết, hãy liệt kê nó thành 3 hay 4 điểm chính và soạn bài nói của mình tập trung vào những điểm này thôi. Bạn không phải là một cuốn từ điển sống, việc đưa ra quá nhiều thông tin hay không đủ thông tin cũng đều dở như nhau.

- Thực hành, nhưng không cần quá nhiều: Liệt kê ra những gì bạn sẽ nói và tập nói 1 hay 2 lần. Sẽ rất hay nếu như bạn canh thời gian trong khi tập, việc đó sẽ giúp bạn kiểm soát được thời gian nói mà không sợ bị lố. Có thể sẽ có những phút ngẫu hứng tình cờ xảy ra làm bạn bất ngờ và làm khán giả thích thú. Bạn sẽ không còn muốn xuất hiện trước đám đông nếu bạn đã nói về một đề tài cả ngàn lần rồi, bạn sẽ cảm thấy chán và chẳng thèm để ý tới khán giả nữa. Bạn cũng nên lập kế hoạch sẽ mặc những gì. Chú ý rằng đó phải là bộ đồ mà bạn cảm thấy thoải mái khi mặc vào. Và điều quan trọng nhất, đó phải là bộ đồ mà bạn biết sẽ làm mình nổi bật. Quyết định trước việc mình sẽ mặc gì trong ngày diễn thuyết sẽ làm bạn bớt lo lắng hơn.

- Hãy là chính mình! Nhiều người cảm thấy cần phải rập khuôn theo phong cách của ai đó khi nói trước đám đông, đó là vì họ cảm thấy họ không đủ tự tin để lôi cuốn sự chú ý của khán giả. Một số cảm thấy bị “khớp” và nghiêm túc quá mức và quên rằng tính hài hước cũng là một công cụ quan trọng của diễn giả. Đừng nên chỉ tập trung vào vấn đề chính, đôi khi những giai thoại cá nhân hay những mẩu chuyện nhỏ cũng là một cách rất tốt để hòa nhập với khán giả.

- Khán giả là bạn bè! Khán giả luôn ở đó, bởi vì họ quan tâm tới những gì bạn sẽ nói và muốn nghe bạn nói về vấn đề đó. Họ muốn bạn phải làm tốt. Đừng nghĩ khán giả như là một khối người thù địch, hãy xem họ chỉ là một nhóm cá nhân riêng lẻ. Hãy cố gắng nhìn vào một ai đó một lúc. Khi nói chuyện với khán giả, tiếp thu những ý kiến phản hồi của họ để hoàn thành bài nói chuyện của mình.

- Bạn sẽ vượt qua thôi mà! Tôi chưa bao giờ từng nghe thấy có ai chết trên bục diễn thuyết cả. Bạn cũng không bị thở dốc, hụt hơi, quên mất tên mình hay bị nổi nóng. Đấy là những chuyện gây ám ảnh cho bất cứ ai phải đứng trước đám đông. Người ta gọi đó là cơn ác mộng của diễn viên. Việc đó hoàn toàn bình thường. Sử dụng một số kỹ thuật thư giãn trước khi bắt đầu. Bạn có thể tìm một nơi để nhảy lên nhảy xuống hoặc dậm chân thật manh, điều này sẽ giúp bạn cảm thấy vững vàng và giảm bớt căng thẳng. Lắc bàn tay và co duỗi nắm tay. Điều này sẽ làm tay bạn bớt run. Nếu run tay thực sự là một vấn đề thì hãy nắm lấy một tấm danh thiếp hay nắm vào bục diễn thuyết khi nói chyện. Lè lưỡi ra, trợn mắt và há miệng to hết cỡ, sau đó nhăn tít mặt lại. Việc này sẽ làn thư giãn các cơ mặt của bạn. Hít thật sâu và thở mạnh ra tiếng để làm ấm giọng của bạn. Tưởng tượng như bạn đang ở trên một đám mây, không gì có thể làm hại đến bạn khi bạn đang ở trong đó. Hãy cố gắng giữ hình ảnh ấy trong đầu khi bạn đang đứng trên diễn đàn. Sẽ trở nên dễ dàng hơn! Nói chuyện trước công chúng càng nhiều, việc đó càng trở nên dễ dàng hơn. Có khi bạn còn cảm thấy thích nữa ấy chứ!

Chí Linh dịch
Theo vn8x

smallant

Thành viên
cách tập luyện của mình để không bị run khi đứg trước đám đông là tập đứng trước gương và nói....như đang thuyết trình

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Đứng nói trước một hay hai người thì dễ chứ cả trăm người thì mình cũng đành bó tay, tự tin chắc bị mất hết 30% rồi.

toc

Thành viên năng động
Điều đầu tiêm tưởng chừng dễ dàng, nhưng lại là điều khó nhất! ^^

boduacanhxanh

Thanh viên kỳ cựu
em thấy cũng không khó lắm chỉ cần mình bình tĩnh,làm chủ lời nói và cần một chút tự tin là được.Nếu thuyết trình thì cần chuẩn bị kỉ bài thì sẽ bớt rung hơn và trước khi nói cần đứng trước gương thử vài lần.

xuanusm

Thành viên
Mình cũng đã từng có cảm giác rất rất rất run khi phải đứng trước đám đông để nói chuyện.
Và những bí quyết chia sẻ của KennyDat mình thấy rất đúng và hiệu quả đó.
Nhưng đó là "bí quyết", còn cái mà nếu các bạn muốn là "kĩ năng" thì chỉ có một cách duy nhất là thực tập nó càng nhiều càng tốt.
Vì thậm chí nếu bạn chưa một lần đứng trước đám đông để nói thì bạn còn chưa hiểu "sợ và run" là thế nào :), lúc đó thì làm sao áp dụng được.

Theo như kinh nghiệm của mình, để áp dụng được những "bí quyết" thì chúng ta hãy thực hành thật nhiều, đầu tiên là với một nhóm nhỏ, 2-5 người, rồi tăng dần lên tới khoảng 10 người. Khi chúng ta có thể nói được trước 10 người thì 20 người là không thành vấn đề, và nếu thoải mái với 20 người thì bạn sẽ không thấy được độ khác biệt quá lớn với 50 người đâu ^^. Cứ thế, chúng có được tự tin khi đứng trước đám đông và có thể làm chủ được chính mình.

Cuối cùng, điều khó nhất là hãy tìm môi trường để có thể "học và hành" với kĩ năng này. Không có gì tuyệt vời hơn khi cùng thực tập với những người bạn của mình.
Chúc các bạn có thể sớm trở thành những speaker nhé!!

stevenquy

Thanh viên kỳ cựu
Quan trọng nhất là chúng ta có môi trường thực hành những kĩ năng này, mình tin chắc tất cả các bạn ở đây đều sẵn sàng chia sẻ môi trường tuyệt vời này cho mọi người !!!

jimmydang

[♣]Thành Viên CLB
Luôn tự nhủ mình sẽ làm được, và quan trọng nhất là luôn tưởng tượng là bạn đang đứng trước đám đông trước khi thuyết trình. Cách này khi lên trên thuyết trình sẽ không bị run mà còn rất lưu loát. Mình đã thử Thành công.
Chúc các bạn thành công!

lampham

[♣]Thành Viên CLB
4 cách đẻ nói chuyện trước đám đông của bạn hay quá giờ mình phải thực hiên thủu xem mới được

oliver_grim

[♣]Thành Viên CLB
:cuoihaha:Cảm ơn anh KendyDat vì bài viết bổ ích này. Đúng như phần lớn người nghĩ, nhất là những người không thường lên đứng trước đám đông để nói chuyện, thì việc trình bày vấn đề trước nhiều người quả thật nó sẽ là một nỗi sợ thật khủng khiếp. Nhưng không có gì giúp ta xóa bỏ được nỗi sợ đó hơn là chính chúng ta hãy tập cho mình một thái độ vững tin trước khi nói chuyện trước đám đông và thứ hai cũng quan trọng không kém là đừng quá cứng nhắc, phải nói rập khuôn như thế ta sẽ không chủ động trong bài nói chuyện đó và thứ ba là hãy xem khán giả là bạn bè, như thế bạn sẽ cảm thấy mình chẳng phải chịu áp lực gì cả và cứ tự tin trình bày vấn đề một cách thoải mái thôi..

duchaitac

Thành viên
cái ni hay đấy.nếu những ai đang là sinh viên thì theo mình nên đi gia sư cũng là một cách.nếu bạn nào muốn có nhiều kinh nghiệm và thực hành nhiều thì đi làm tiếp thị.hi vọng cách bạn sẽ tự tin hơn :cuoihaha:

K

khuongduy1206

Guest
cứ liều mạng nói đại vài lần là ok liền hihi

Bình luận bằng Facebook