[KN] Giúp mình bài tham luận này với!

MrTin

Thành viên mới
Chả là thế này! Cuối tuần này trường mình Đại hội Đoàn trường!
Thầy bí thư trường mình giao nhiệm vụ viết bài tham luận về chủ đề: "Tuyên truyền kỹ năng sống cho thanh niên"
Mình đã lên mạng search từ sáng tới chiều mà chẳng thu được gì! Với lại khả năng viết lách của mình kém quá nên tới giờ vẫn chưa làm được gì!
Có bạn nào giúp mình với! Mình cần nó trong tuần này! Mình cám ơn nhiều!:cau:

tuyettinhlinh

Thanh viên kỳ cựu
Mình nghĩ là bạn nên tự tìm và viết thì sẽ tốt hơn và có ích hơn cho bạn. Trên diễn đàn có rất nhiều bài viết về kĩ năng, bạn có thể chọn một số bài để đọc, cảm nhận và nói lên suy nghĩ của mình.
Về tính chất bài tham luận, mình nghĩ bạn nên lập 1 dàn ý trước: bạn sẽ nói những gì trong bài tham luận của mình.
Với chủ đề: "Tuyên truyền kĩ năng sống cho thanh niên", bạn cần nêu được 2 vấn đề:
1 là thực trang hiểu biết, học và ứng dụng kĩ năng sống trong thanh niên
2 là tầm quan trọng của kĩ năng sống đối với thanh niên
Điều thứ 3 bạn có thể nói đến những trang web, hoặc sách liên quan đến kĩ năng sống. Nêu lên những điểm tốt và chưa tốt, hoặc cần bổ sung, nâng cao. Có thể là những phương pháp tuyên truyền về KNS chẳng hạn. Nếu cảm thấy diễn đàn bổ ích, bạn có thể nói đến trong bài tham luận của mình.
Nói chung, mình nghĩ vì là bài tham luận nên ý kiến của bạn vẫn là điều quan trọng nhất. Cần có quan điểm, chính kiến riêng về vấn đề kĩ năng sống với thanh niên hiện nay.
Trên đây là một số suy nghĩ cũng như kinh nghiệm viết bài báo cáo của mình. Hi vọng sẽ ít nhiều có ích đối với bạn.
Chúc bạn thành công với bài tham luận nhé!

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Mình nghĩ thế này bạn tham khảo xem nhé:
Đề tài tham luận mà bạn cần viết:
"Tuyên truyền kỹ năng sống cho thanh niên"
Đầu tiên: bạn nên cho người ta biết được Kỹ năng sốngcái gìcần thiết như thế nào với thanh niên và với mọi người. Vì hiện nay thì khái niệm này vẫn chưa được hiểu sâu sắc đâu bạn ạ.
Thứ hai: thực trạng hiểu biết và vận dụng kỹ năng sống trong thanh niên hiện nay. => ưu điểm cần phát huy và nhược điểm cần khắc phục.
Thứ ba: bạn nêu ra các giải pháp để giải quyết vấn đề nêu trong phần thực trạng và cách thức tiến hành.

Một bài tham luận chỉ nên khoảng
5-10 phút thôi, không nên dài quá sẽ gây nhàm chán. Bạn chỉ nên tập trung vào những vấn đề chính và mới mẻ.
Chúc bạn thành công nhé.

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
tritai [KN] Mình cần giúp đỡ về trò chơi lớn Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 8
N 5 NGUYÊN TẮC GIÚP BẠN LUÔN VỮNG VÀNG Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N 5 thói quen tốt sẽ giúp bạn giải quyết 80% vấn đề của bản thân Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
T Chia sẽ bí quyết giúp mẹ quản lý con ở nhà chơi game hiệu quả. Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
T Dạy kỹ năng giúp trẻ đề phòng mạng xã hội. Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
minhchien98 Bí Quyết Giúp Bạn Tiết Kiệm Tiền Hiệu Qủa Nhất Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
minhchien98 KỸ NĂNG GIÚP BẠN TỰ VỆ KHI GẶP BẠO LỰC Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
minhchien98 10 KỸ NĂNG GIÚP BẠN THOÁT KHỎI NGUY HIỂM KHI BỊ TẤN CÔNG BẤT NGỜ Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
jodiepham2204 Giúp đỡ, Sửa chữa hay Phụng sự? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
Phạm Toại Nguyện Phương pháp tâm linh giúp bạn tự tin trong giao tiếp Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
thien_duong_mau_tim [KN] 20 kỹ năng giúp bạn thành công trong giao tiếp Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 4
X [KN] các anh chị ơi giúp dùm em về đề tài hòa đồng nhé! Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 4
N EM KHÔNG BIẾT MÌNH MUỐN GÌ Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N HOÀN THÀNH NHỮNG GÌ MÌNH ĐÃ BẮT ĐẦU Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N LÀM SAO BIẾT MÌNH ĐANG ĐI ĐÚNG HƯỚNG? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N MÌNH CẦN AI TRONG ĐỜI ĐỂ PHÁT TRIỂN BẢN THÂN? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N MÌNH SINH RA ĐỂ LÀM GÌ? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 1
N Bạn muốn ai đó ở đây cho mình. Vậy bạn đã ở đó cho ai? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N LÀM SAO ĐỂ BIẾT MÌNH CÓ PHÙ HỢP VỚI CÔNG VIỆC HAY KHÔNG? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Khi họ không coi mình ra gì Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
vhungnr Topic: chúng ta không biết mình muốn gì ... Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 7
thangkiro [KN] Hãy chia sẻ để hoàn thiện mình hơn.! Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 6
N Nhìn lại bài học sở hữu trí tuệ từ drama Phở Thìn Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N 7 BÀI HỌC TỪ TRIẾT LÝ SỐNG CỦA NGƯỜI NHẬT Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Bài học của năm - Bao dung Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Bài học đầu đời Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N 1 chuyến đi, 4 bài học Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
M 2 bài học với 8 kỹ năng sống tuyệt vời mà trẻ con có thể dạy cho bạn: Chấp nhận và biết tiếp thu, kết quả nhận được sẽ cực kỳ bất ngờ Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
tuyettinhlinh [KN] "Viết cho các bạn trẻ", bài của TS Mai Hữu Tín đăng trên Dân trí Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 2
Xu Xu [KN] Thành công, thất bại hay bài học. Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 16