LCMN- 11 Khi Thái Sơn Ngả Bóng Cuối Trời

_ice_

Giải Nhất Lời Con Muốn Nói 20
Thạch Thuỷ
icethachthuy@yahoo.com
0906512360

Gởi tặng mẹ kính yêu và ba quá cố của con

Áo Trắng, số 16, ngày 1/9/2009
Mùa báo hiếu

TIỄN BA
* Kính dâng hương linh ba

“Xưa con hư làm ba buồn giận
Mới nhịp roi mà đã thét vang nhà
Nay con nằm tiễn ba về cõi Phật
Tiếng nín thinh nghe đau buốt thịt da.”

(Tác giả: Nguyễn Tấn On)

Thoáng giật mình… Ồ không, ba tôi vẫn đang ở bên tôi mỗi ngày, vẫn tươi cười, vẫn là những câu chuyện dài mà ba nhớ rõ đến từng chân tơ kẽ tóc, những câu đối mà ba đọc đi đọc lại cả chục lần nhưng tôi vẫn quên… Mặc kệ, chỉ cần ở bên cạnh ba, nghe ba kể chuyện, có dài cỡ chừng nào, dẫu là không hấp dẫn đi chăng nữa, tôi vẫn nghe, nghe với tâm hồn của một đứa trẻ, một đứa con gái yêu của ba, thế là đủ…

Bảo Lộc, 18/9/2009

- Dì có biết không, tôi sắp được đi du lịch, một chuyến đi xa, xa lắm. Ánh mắt ba nhìn dì tôi và cả mẹ tôi. Cả gia đình nghĩ ba nói đùa, chẳng hiểu lời nói ấy…
Tôi nhìn ánh mắt ba, xa xăm quá. Ráng chiều đã chiếu xuống rực lên sân nhà, thoang thoảng tiếng xe cộ về chiều, những hạt bụi li ti trong nắng chiều rực rỡ… Nghe thoang thoáng trong nhà, hình như ba đang nhắc anh tôi về việc treo hình ảnh của ông bà nội trong nhà chỗ nào cho phù hợp. Tôi lê đễnh bước đi, tối nay tôi còn cuộc hẹn với bạn….
Bảo Lộc, 19/9/2009

Tôi tỉnh dậy rồi vội vã lấy cặp sách tới trường, nhưng sao lòng hôm nay có gì lạ lắm, khó tả, thổn thức hay khó chịu, cảm giác bất thường.
Trưa ấy về nhà, căn nhà trống trải làm tôi thoáng giật mình

- Ba nhập viện rồi. Giọng anh tôi nhẹ tênh, không biểu cảm…
Tôi run, hỏi có chuyện gì, anh tôi không đáp, múc cháo vào cái cà-mên rồi xách xe ra khỏi nhà, để lại tôi với hàng loạt câu hỏi không lời giải đáp…
Bệnh viện II Lâm Đồng, 20/9/2009

Phòng hồi sức cấp cứu vừa mở, mẹ lay tôi bảo vào với ba đi. Mỗi lần chỉ được một người vào thăm bệnh nhân. Tôi khẽ đẩy cửa, mặc chiếc áo có đeo bảng tên ghi số giường bệnh của ba, nhẹ nhàng bước đến.
Ba ốm quá, người sút đi nhiều. Mẹ tôi nói hôm nay ba tôi khoẻ hơn, đã nhận ra được mọi người, đã ăn được nhưng vẫn phải dung ống truyền vào mũi. Ba nói ngọng và hơi thở rất yếu.
Tôi ôm ba, không hiểu sao nước mắt rơi, nóng hổi, không dứt. Ôm ba thật lâu, ba đang nói gì đó, nhưng tôi không nghe ra. Chỉ ôm ba mãi. Hết giờ thăm bệnh, tôi nhẹ nhàng hôn lên đôi gò má nhăn nheo ấy, lau nước mắt, chạy thật nhanh ra ngoài, tôi thổn thức… Mình đã nói gì khi ôm ba…
Sáng 21/9/2009

Ba mất!
Tôi bần thần tay chân… không một lời nói. Lặng lẽ cùng mẹ và các anh dọn dẹp phòng ba. Nhẹ nhàng nơi những kỉ vật, cất vào ngăn…

Tôi biết làm gì đây? Rùng mình lo sợ…
Xong việc tôi vội lên phòng, lặng lờ nhìn qua cửa sổ…
Ba ơi, biết làm sao đây…
Cả ngày tôi không ăn uống gì, đứng nhìn người người qua lại, tôi đang tìm kiếm điều chi?
Tôi nhớ lại những ngày thơ bé, ba cưng tôi nhất nhà, lớp năm rồi mà tôi vẫn thường nhảy vào long ba, kéo hai tay ba ôm mình, rồi thơm lên má ba. Đã lâu lắm rồi tôi không được ba ôm, tôi lớn rồi chăng, không còn là con bé ngây thơ,nhút nhát hay khóc nhè để ba phải dỗ dành sao?
Rồi tôi tự hỏi ai sẽ gọi tôi thức giấc mỗi khi trời sáng, ai sẽ là ngưòi cầm cuốn sách sử, sách địa để khảo bài tôi. Ai sẽ cười rồi xoa đầu tôi khi tôi khoe rằng nhờ ba kiểm tra bài mà tôi được điểm 9. Ai sẽ canh cửa chờ tôi mỗĩ khi tôi đi khuya về trễ, ai sẽ…
Tôi không nghĩ nữa, nước mắt tràn ra, vô thức lặng lờ… Tôi thấy mình vô dụng quá, tôi còn chưa kịp báo hiếu ba cơ mà…

Moị người nói sự ra đi là điều tất yếu, ba tôi hửơng thọ 69 tuổi. Cái tuổi mà bệnh tật già cả không thể không tránh khỏi. Nhưng… tôi thì sao? Khi tôi ra đời ba đã ngoài năm mươi, ba mất khi tôi ở tuổi 16, tôi thầm tức giận bởi anh chị tôi được ở bên ba lâu hơn, được ba dành nhiều tình cảm hơn

Rồi tôi lại giận bản thân sao lại ích kỉ như thế, tôi phải như ba chứ, ba là tất cả, ba tuyệt vời, ba biết nhiều thứ, ba tài giỏi, nơi ba tôi học hỏi được nhiều điều… Ba là núi Thái Sơn cao vời vợi, bất giác giật mình khi nghe bài hát Khi Thái Sơn Ngả Bóng Cuối Trời

“nhưng hôm nay tấm thân cha về với cát bụi…”
Bao giờ tôi mới chịu nổi cảm giác thiếu vắng ba, mất ba rồi…
“núi Thái Sơn đã mãi xa rồi…”

Ngỡ ngàng vì thực tại ấy ư? Rồi tất cả cũng sẽ qua, qua rồi những tháng ngày êm đềm…

“Xưa con hư làm ba buồn giận
Mới nhịp roi mà đã thét vang nhà
Nay con nằm tiễn ba về cõi Phật
Tiếng nín thinh nghe đau buốt thịt da.”

Mỗi lần đọc lại bài thơ ấy, tôi cảm giác day dứt, khó chịu… Tôi giận bản thân đã chẳng thể nói được lời nào ra gì trước khi ba ra đi mãi mãi…

Bảo Lộc, 16/8/2011

Mẹ khẽ trăn trở, mẹ bảo sắp giỗ 2 năm ba mày rồi, mày cũng chuẩn bị 18, lớn rồi, tự biết chăm sóc bản thân nha con, sửa soạn đi xa học, chẳng có ai lo cho, tự phải biết ý tứ, học hành chăm chỉ, chớ có phụ công ba…
Tôi khẽ liếc mẹ, mẹ già đi nhiều rồi, nếp nhăn trên mặt nhiều hơn vì nhiều ngày qua khắc khổ lo âu, suy nghĩ.
Thời gian qua, gia đình tôi trống trải. Những dịp lễ chẳng có ba, ngày kỉ niệm cưới cả gia đình tụ họp mà ánh mắt mẹ vẫn sâu thẳm, hun hút nhớ mong… Giờ đây, sắp tới ngày giỗ hai năm, gương mặt mẹ lại buồn buồn, tình nghĩ keo sơn gắn bó, nay mất đi chỗ dựa, ai chẳng thế… Tôi thờ dài, lặng lẽ…

Ngồi một mình trong phòng vắng, mẹ tôi đã đi đâu tự lúc nào. Bất chợt kênh truyền hình đang chiếu lại lễ Vu Lan của Chùa Phước Huệ.
Thoáng giật mình bởi câu nói cảm xúc dạt dào
“Ai còn mẹ xin đừng làm mẹ khóc
Đừng để buồn lên mắt mẹ, nghe không”

Ba ơi… Con biết làm gì đây? Đã bao lần hứa với ba rằng sẽ chăm sóc mẹ, sẽ quan tâm, giúp đỡ mẹ nhiều hơn, vậy mà….

Con đã từng nghĩ sẽ viết về ba trong cuộc thi “viết về người đàn ông tôi yêu” nhưng không hiểu sao con không đủ cam đảm…
Lời bài hát thoáng chút lại vang lên:
“Núi Thái Sơn ngả bóng cuối trời,… gọi tên cha, cha ơi, cha hỡi…!”

Cảm ơn ba, cảm ơn người tuyệt vời của lòng con…
Cảm ơn người mãi…

Tôi không dám viết bài viết này, tôi viết được là nhờ sự động viên của rất nhiều người. Cảm ơn những ai đã gián tiếp và trực tiếp giúp tôi gởi tình cảm đến người cha quá cố than thương của tôi. Em xin cảm ơn chị jodiepham2204, anh Quang_wan, sư huynh, và các bạn thân yêu.

Những dòng ghi vội…

[FLASH]http://static.mp3.zing.vn/skins/mp3_main/flash/player/mp3Player_skin4.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/blog?MjAxMS8wNy8xMi9jL2EvInagaMEY2E4Njk1MjlmMmFmYjhmOGJhNzM4YWNmZjJhMjY3MDmUsICdUngWeBXAzfEcUIbaBoaSBUaMOhaSBTxqFdUngIE5n4WeBqjIELDs25nIEN14WeBdUngRaSBUmUsICdUngG7nWl8R2lhIMOCWeBnwxfDM[/FLASH]

tuyethong

Thanh viên kỳ cựu
Chưa có cuộc chia ly nào mà ko đẫm nước mắt... chưa có kỷ niệm nào nói quên mà ko nhớ...
Khóc một lần - rồi thêm một lần nữa...
Mất một lần - rồi thêm một lần mất hơn thế…
Nhưng...
Kỷ niệm nào rồi cũng thành dĩ vãng...
Mây của trời - hãy để gió mang đi...

p/s: cảm ơn tất cả các bài viết LCMN - những cung bậc cảm xúc tôi yêu!!! ♥ ♥

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Lúc nhỏ thằng bạn anh mất đi cha, nó đã thức 3 đêm liền. A chưa bao giờ thấy nó như thế, khi ngoại anh mất đi anh mới hiểu vì sao mà nó như vậy. Người đã mất nhưng không mất mà họ sống mãi trong tim của chúng ta.

power of desert

[♣]Thành Viên CLB
Lật lại những dòng nhật kí đã qua, lại bùi ngùi thêm một lần day dứt. Chợt nhận ra những thứ xung quanh mình thật mong manh, có rồi mất đi chỉ trong chốc lát. Không hiểu khi đối diện với nỗi đau này, mình có chịu đựng nổi không. Bỗng thấy sờ sợ...

crazyetimeonlinelove

Thành viên mới
Lật lại những dòng nhật kí đã qua, lại bùi ngùi thêm một lần day dứt. Chợt nhận ra những thứ xung quanh mình thật mong manh, có rồi mất đi chỉ trong chốc lát. Không hiểu khi đối diện với nỗi đau này, mình có chịu đựng nổi không. Bỗng thấy sờ sợ...

tha thư' đa~ tôt' , quên đi lại càng tôt' hơn !! tha thư' cho ai đo' , cho chinh' bản thân mình...!
cuôc sông' sẽ thât nhàn chán nêu' ngày nào cũng có khái niêm sông' hp mà ngươi` ta vân~ nghi~ , là đươc yêu thuơng , là đươc quan tâm hay .... !! đôi lúc ta sẽ vâp' ngã ... điêu` quan trọng là học đươc jk` tư` đo' , tìm cach' khăc' phục no' ... mọi truyên tôt' hay xâu' là tuy` thuôc vào cách ta đôi' xư~ vơi' nó thê' nao` , bạn co' nhiêu` lưa chọn mà , bạn co the~ buoc'; sang trai' , buoc' sang fai~ , cug~ co'; thê~ tiên' , co' thê~ lui` , miên~ sa0 bạn thây' đung' va` sau nay` không hôi' hân ...!!

cach' tôt' nhât' đe~ giai~ quyêt' vân' đê` la` đôi' diên vơi' chinh' no' ban a` , co' nên nhe'!! mình tin bạn se~ làm đươc

doonyin

[♣]Thành Viên CLB
http://farm3.anhso.net/upload/20110817/12/o/anhso-125301_11707254e478d8a15ca2.jpgTên bạn đẹp :).
Này bạn, D có giữ địa chỉ mail đến thiên đàng trong quyển nhật ký. Chỉ có D giữ thôi, từ ngày đó, D chẳng bao giờ dùng.
D sẽ thay bạn gửi lên thiên đàng nha !

Đã qua đau thương thì sẽ hiểu cho người ngậm nước mắt, nuốt đắng.
Đã từng sợ hãi sẽ can đảm mà bật xa hơn.
Không sao! Không sao cả..., Thạch Thủy.

_ice_

Đếm ngược thời gian cho những ngày sắp tới...

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Bài viết và bài hát khiến chị không khỏi bâng khuâng.
Miên man suy nghĩ...

tangnam2

[♣]Thành Viên CLB
Chợt giật mình khi đọc bài viết này của bạn...tự nhủ mình phải biết yêu thương trước khi quá muộn... Cảm ơn bạn vì những chia sẻ chân thành và đầy sâu lắng.

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Làm sao để cảm ơn một bài viết chạm vào trái tim?
Hãy sống như ngày mai không biết sẽ ra sao.

hoaihuong_8x

[♣]Thành Viên CLB
Cảm ơn bạn Thạch Thủy về bài viết này, mình đã đọc nó và mình khóc. Khóc vì mình may mắn là con ba, còn má để mà báo hiếu, vì mình cần phải cố gắng nhiều hơn cho trách nhiệm gánh vác cuộc sống gia đình mình.

_ice_

Chợt giật mình khi đọc bài viết này của bạn...tự nhủ mình phải biết yêu thương trước khi quá muộn... Cảm ơn bạn vì những chia sẻ chân thành và đầy sâu lắng.

Làm sao để cảm ơn một bài viết chạm vào trái tim?
Hãy sống như ngày mai không biết sẽ ra sao.

Cảm ơn bạn Thạch Thủy về bài viết này, mình đã đọc nó và mình khóc. Khóc vì mình may mắn là con ba, còn má để mà báo hiếu, vì mình cần phải cố gắng nhiều hơn cho trách nhiệm gánh vác cuộc sống gia đình mình.

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ với em, e cũng xúc động khi đọc những dòng cm này...

jodiepham2204

Super Moderator
Chị không đếm được đã đọc bài của em bao nhiêu lần, nhưng chị biết mỗi lần đọc là cổ họng mình nghẹn đắng. Nước mắt cho những khoảng trống không tên, mênh mang bất tận...
Cảm ơn em thật nhiều!

trangdang

[♣]Thành Viên
em tin nổi không? đây không phải là lần đầu chị click vô bài của em, nhưng quả thực là lần đầu chị đọc nó trọn vẹn. Chị đã không đọc hết, vì những nốt nhạc buồn cất lên, nó xoáy vào lòng chị và kéo trùng chị xuống. Chưa bao giờ chị lại trốn tránh những bản nhạc buồn như chị của lúc này.

Hôm nay chị đọc nó, trong tâm thế là phải tắt loa để không phải nghe nhạc, rồi đọc xong, chị lại bật loa và nghe siết từng câu chữ.

Tất cả những cảm xúc của em, dường như ám ảnh một phần đâu đó hình ảnh của chị. Hồi còn bé, có những đêm chị cũng khóc thầm. Tưởng tượng cảnh lầm lũi đi về nhà giữa trưa nắng, tưởng tượng cảnh thui thủi với mọi thứ trong nhà, không còn ai vỗ về lúc đau ốm như lúc còn nhỏ. Và thế là chị lại sợ, lại cuộn tròn nỗi sợ hãi như một đứa trẻ ngốc. Chị cũng ganh tị y như lúc em ganh tị với các anh chị mình....

Hai trái tim như cùng một nhịp đập cảm xúc....

Em cũng làm chị nhớ lúc đưa bố chị vào viện cấp cứu. 3h sáng, chị chỉ muốn vỡ òa, bước chân chị thững thờ như một người điên. Đầu óc thì quẩn quanh "hôm nay ai sẽ phụ mẹ dọn hàng". Mỗi khi giọt nước mắt trực trào rơi xuống, chị lại nhớ đến tin nhắn gửi 1 người "dù có chuyện gì xảy ra, tui cũng sẽ vững vàng". Rồi tự ngước mặt lên, không để bản thân phải khóc một lần nào...

Khi Thái Sơn ngả bóng cuối trời, không phải là chợt tan biến, chỉ là Thái Sơn tìm một chốn khác để mãi yêu thương, Thái Sơn chọn bến dừng chân bình an trong trái tim em. Vì thế, hãy mỉm cười em nhé, vì trong em, đang có một tình yêu rất lớn, một đôi mắt chở che luôn luôn dõi về.

chauhoai

Thành viên năng động
cam on bé,thuong e nhieu lam

anh vua doc xong bai e viet,hoi muon,nhung cung nho do ma nhung cam xuc lai dc trao dang... Bé cua a,e co gang len,a kg o gan e nhung van co the gap e khi e can a,co gang nhe e. Ngay do,a dang dung diem tam thi nhan tin ba ra di,a van an va an het phan an cua a,sau do a moi chuan bi do dac va ve tham ba...a binh than den noi các thay hieu lam... ve toi nha,ba nam do,kg noi gi nua,a nhin ba nhung nuoc mat chay vao trong... Thoi,noi nhieu lam e khoc,e dung buon a nha. Cau nguyen cho nhau,e nha

dopo

Thành viên
Như một sự tình cờ ...
Ba của T gần giống như vậy. Ô mất vì ung thư dạ dày.
Ba T được đi công tác Hà Nội và là lần cuối cùng của ô. Khi đó T chuẩn bị tốt nghiệp cấp 3.
Ô mất lúc 50 tuổi.
T không quên được lúc ô mất, vẻ mặt tiếc nuối không muốn đi ...
Ô tâm sự với mẹ "Trời ơi, cây trồng sắp thu hoạch giờ phải bỏ hết" - Ô chuẩn bị được đề bạc làm lãnh đạo.
Ô rất thích nghe nhạc Trịnh nhất là bài "Cát bụi"
Ô có châm ngôn sống mà tôi luôn tâm niệm châm ngôn đó "Nụ cười nhẫn nhục làm rạn đá hoa cương".
Cám ơn _ice_ như một sự đồng cảm.

chauhoai

Thành viên năng động
sao vậy bé? cứ mỗi lần vào diễn đàn, đọc lại bài này anh lại thấy nhớ Ba của chúng ta và nhớ Mẹ nhiều nữa. thôi, ae chúng ta cùng cầu nguyện cho linh hồn của Ba và xin với Ba cầu bầu cho Mẹ chúng ta nha. thương em nhiều

Bình luận bằng Facebook