[Xã Hội] Cá Tính hay Khác Người?

Status
Không mở trả lời sau này.

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Hôm bữa, tình cờ vào web của Honda, thấy cuộc thi tìm 12 cá tính trong năm. Tò mò xem thử các bạn "cá tính" thế nào. Có một vài clip các bạn nói thế này:"Bạn thấy tôi có khác người không, có cá tính không?" Điều này làm mình suy nghĩ, chả lẽ cá tính là phải khác người sao? Và hiện tại giới trẻ hiện nay nhiều và nhiều người cũng muốn biến mình thành khác người để mình được gọi là các tính.
Nhưng mình nghĩ cá tính không phải là khác người, không phải là dị hợm.
Còn bạn, bạn nghĩ sao về cá tính? Hãy cùng nhau chia sẽ để chúng ta cùng xây dựng một cá tính thật sự cho chính mình nhé!:dacy:

swynts

Cây đang thụ phấn
Theo từ cá - tính tớ dịch ra là tính cách riêng biệt vốn có của mỗi người - tính cách cá nhân , phân biệt với những người khác - và như vậy thì ai cũng có "con cá" này hết =)
Nhưng mà tại sao người ta nói ai đó rằng : ''Ồ yia , Cô ta là một người có cá tính ! " ?
Tớ nghĩ ,trong trường hợp đó từ cá tính ở đây chỉ một tính cách từ khá trở lên , nổi trội , đặc biệt , khác những cá nhân xung quanh khác . Giao của nó với những cá tính khác và những cá tính đại diện chung ( cho lứa tuổi - môi trường ) là nhỏ . Nó có nhiều những điểm "khác người khác" .
Từ "khác người" tất nhiên có nghĩa rộng hơn - hiểu là bao gồm cả cá tính , ví dụ : Không nhất thiết phải là cá tính , tớ làm việc ngoài trời nắng nhiều , da tớ đen , tóc tờ đỏ lên vì cháy như vậy là tớ cũng khác người rồi chưa cần xét đến "tính chất" của tớ , nhưng cá tính thường thể hiện dấu hiệu và hậu quả của nó ra ngoài - chẳng hạn : Tớ là người mạnh mẽ tớ thích cái gì cũng bùm bùm tớ mua con xe xình xịch vài trăm phân khối chạy cho nó đã , tất nhiên trong trường hợp tớ đếch có tiền để mà thõa mãn cái ham muốn của cá tính của tớ thì đó lại là chuyện khác , muốn thấy cá tính của tớ bạn phải nhìn tớ , nhìn tôi ở một góc khác . Và chuyện tớ vác con xe đó chạy nhông nhông ngoài đường thì cũng chưa chắc đó là "xe" của tớ .

Tớ đọc được ở đâu đó người ta treo câu này : "Ai bảo cá tính là chơi trội? Ai bảo hiền lành là nhàm chán? Ai bảo bụi bặm mặt phải ngầu?''

Tớ hiểu là , có lẽ người ta đang nhắc nhở một bộ phận những con người tin rằng "người khác" dùng các ánh xạ đơn ánh để suy ngược ra cá tính của họ từ nghiệm của nó , họ có ham muốn thể hiện cá tính mà chưa chắc đã là của họ - Vì cái tôi của họ rất to , họ phải làm gì đó để trời đất đều phải hướng về họ ! Người ta nghĩ , điều này không tốt ( chắc là họ tin điều này có thể gây ra bất hạnh xã hội ấy mà !? =) ), người ta treo cái slogan đấy ! Còn bạn , bạn nghĩ mấy thằng treo cấu đấy thật bựa vãi lúa thì cũng coi như bạn có cá tính vậy , uh huh .. :)

ps : còn rất nhiều "từ khác" =) trong tập khác người này nữa , ví dụ như : "bệnh hoạn" ....

Ren

[♣]Thành Viên CLB
"cá tính" là tập con của "khác người", "khác người" chứa "cá tính".

Nếu biểu hiện bằng biểu đồ Ven, thì "cá tính" nằm trong "khác người"
còn nếu biểu thị bằng kí hiệu thì :

"khác người"={ "bệnh hoạn, biến thái", "cá tính", "đao đời", "khùng xã hội" }

khác người:

+ cá tính: nổi bật vì tính cách đặc biệt HƠN người
+ khùng xã hội: tính cách đặc biệt nhưng không hơn người, dễ thấy nhất là những kiểu lập dị nhẹ, tự kỉ nhẹ, quá khích...
+ đao đời: như trên, có lẽ các loại này là biểu hiện của sự tìm kiếm tính cách của chính mình, còn trong quá trình xây dựng con người, phẩm chất, không rõ mình là ai và mình nên là ai.
+ biến thái, bệnh hoạn: tất nhiên là khác người, một phần do có bệnh lí, phần còn lại là lỗi của gia đình và xã hội, loại này nguy hiểm cho cộng đồng.

Túm lại mình thấy bản thân mỗi người đã khác người, bởi không ai giống ai, bạn cho rằng người khác "khác người" quá, cá tính quá, chẳng qua là bạn chưa thấy được cá tính độc đáo của mình mà thôi!!!

Còn về nhân vật của chủ Topic :"Bạn thấy tôi có khác người không, có cá tính không?" ~~> không còn là cá tính mà là đao đời mất ròi!!!!

Và hẳn nhiên, cá tính ko hề xấu, khùng xã hội không xấu, và đao đời cũng ko xấu tí nào, đó chỉ là các giai đoạn khác nhau trong quá trình tự hiểu chính mình, thế nên nó tự nhiên, và không nên lên án, phê phán quá khắt khe hoặc mang tính buộc tội.

Phía trên là vài dòng suy nghĩ của mình sau khi phá vỡ RLTQ ngủ 23h lần thứ 5 ^^~ chúc các bạn ngon giấc kekeke

swynts

Cây đang thụ phấn
Ha , tập hợp đó có được từ đâu vậy ? ^^
mà biểu đồ venn là biểu diễn ( mô hình hóa ) mối quan hệ giữa các tập hợp thì phải .
Lần đầu tiên tớ thấy 2 cụm từ này : "đao đời" và "khùng xã hội" , có phải là thuật ngữ chuyên môn của ngành tâm lý xã hội nào đó không bạn ?! :-? Tớ chỉ muốn học hỏi thêm , tại vị tớ thấy nghĩa diễn giải không ăn khớp với từ lắm ( có lẽ là vì tớ chưa hiểu ) .

Ren

[♣]Thành Viên CLB
Ha , tập hợp đó có được từ đâu vậy ? ^^
mà biểu đồ venn là biểu diễn ( mô hình hóa ) mối quan hệ giữa các tập hợp thì phải .
Lần đầu tiên tớ thấy 2 cụm từ này : "đao đời" và "khùng xã hội" , có phải là thuật ngữ chuyên môn của ngành tâm lý xã hội nào đó không bạn ?! :-? Tớ chỉ muốn học hỏi thêm , tại vị tớ thấy nghĩa diễn giải không ăn khớp với từ lắm ( có lẽ là vì tớ chưa hiểu ) .

hehe, tập hợp đó là lí luận riêng của mình về "khác người" đó bạn. nói biểu diễn = biểu đồ Venn cho nó dễ hiểu ấy mà ^^~
còn mí cụm" đao đời" và "khùng xã hội" cũng là định nghĩa của mình, mà ko ăn khớp sao hở bạn? mình thấy nó dễ hiểu mà, nói nge hiểu liền mà *^*

rain_gold.kimvu

Thanh viên kỳ cựu
"cá tính" là tập con của "khác người", "khác người" chứa "cá tính".

Nếu biểu hiện bằng biểu đồ Ven, thì "cá tính" nằm trong "khác người"
còn nếu biểu thị bằng kí hiệu thì :

"khác người"={ "bệnh hoạn, biến thái", "cá tính", "đao đời", "khùng xã hội" }

khác người:

+ cá tính: nổi bật vì tính cách đặc biệt HƠN người
+ khùng xã hội: tính cách đặc biệt nhưng không hơn người, dễ thấy nhất là những kiểu lập dị nhẹ, tự kỉ nhẹ, quá khích...
+ đao đời: như trên, có lẽ các loại này là biểu hiện của sự tìm kiếm tính cách của chính mình, còn trong quá trình xây dựng con người, phẩm chất, không rõ mình là ai và mình nên là ai.
+ biến thái, bệnh hoạn: tất nhiên là khác người, một phần do có bệnh lí, phần còn lại là lỗi của gia đình và xã hội, loại này nguy hiểm cho cộng đồng.

Túm lại mình thấy bản thân mỗi người đã khác người, bởi không ai giống ai, bạn cho rằng người khác "khác người" quá, cá tính quá, chẳng qua là bạn chưa thấy được cá tính độc đáo của mình mà thôi!!!

Còn về nhân vật của chủ Topic :"Bạn thấy tôi có khác người không, có cá tính không?" ~~> không còn là cá tính mà là đao đời mất ròi!!!!

Và hẳn nhiên, cá tính ko hề xấu, khùng xã hội không xấu, và đao đời cũng ko xấu tí nào, đó chỉ là các giai đoạn khác nhau trong quá trình tự hiểu chính mình, thế nên nó tự nhiên, và không nên lên án, phê phán quá khắt khe hoặc mang tính buộc tội.

Phía trên là vài dòng suy nghĩ của mình sau khi phá vỡ RLTQ ngủ 23h lần thứ 5 ^^~ chúc các bạn ngon giấc kekeke

Ren định nghĩa và phân tích kỹ gê, thanks

kiến cánh

Thành viên mới
Mình cũng chưa nghe thấy từ "đao đời" và " khùng xã hội " bao giờ, khá thú vị ;) , cách bạn lý giải cũng khá thuyết phục nữa ;)
Trên quan điểm của y học thì đao là 1 hội chứng ở người ( hội chứng Down) , người bị đao thường đần độn, không có khả năng lao động, vô sinh.
còn về Khùng là hiện tượng bất thường về tâm sinh lý do những tác động mạnh từ bên ngoài gây ảnh hưởng xấu đến tâm lý, người bị khùng thường hay hoảng loạn, dễ mất tự chủ mà dân gian thường hay gọi là thần kinh hay tâm thần ( nhưng khùng xét về bệnh học thì nhẹ hơn tâm thần ).

Còn theo quan điểm của mình thì :" cá tính" hay " khác người" về nghĩa thì là một, nhưng về ý hay sắc thái biểu cảm của người sử dụng từ ngữ khi nhận xét về 1 ai đó thì khác nhau.
Nếu nói : cô ấy thật cá tính! thì nó có ý tích cực, thiên về khen. Nhưng nếu nói : cô ấy thật khác người! thì nó lại hơi có chiều hướng tiêu cực, mỉa mai.
Bởi lẽ :"cá tính" thì khiến người nghe cảm giác cô bé này có gì đó đặc biệt, độc đáo.
Nhưng nếu là :" khác người" hay hiểu cách khác là "không giống người ( bình thường ) " thì ... có chút gì đó như kiểu là bất bình thường.

swynts

Cây đang thụ phấn
Cá tính hay cá đuối ...V.V

Thôi được rồi , thôi đủ rồi . Không tranh luận về từ vựng tiếng Việt và từ vựng tiếng anh được việt hóa nữa - rõ rồi . :x

Theo chủ đề này thì tớ muốn hỏi cái ngày , các biện pháp dùng từ tiếng việt "ngọng" của những cá thể con người có tuổi đã (qua) trưởng thành - ít nhất là về mặt sinh học - cụ thể là trên 20 ) có phải cũng thể hiện một cá tính ? Cá tính này là cá tính nhí nhảnh (?) , nếu không phải thì nó là thể loại cá tính gì ? Hay không phải cá tính ? Hay là bệnh ? Phạm vị để quy nó về một trong những thể loại trên hoặc các thể loại tương tự ?

*ghi chú : "ngọng" là một trạng từ chỉ hành động phát âm các từ tiếng Việt ( mẹ đẻ - hay cha đẻ nói chung là đẻ ở đây ) được phát âm không chính xác nguyên thủy xuất hiện ở trẻ em tập nói và người lớn tập ...

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook