Chúng ta phải sống

• Thread starter sky_dk
  • Ngày gửi
S

sky_dk

Guest
CHÚNG TA PHẢI SỐNG

Cố lên bạn nhé, nếu đang tuyệt vọng, đang bi quan hay chán nản, hãy nhớ rằng cha mẹ và những người thân luôn yêu thương và quý trọng bạn. Cho dù với người khác bạn có ra sao đi nữa, thì với cha mẹ bạn vẫn là một đứa trẻ non nớt luôn cần được nâng niu và che chở. Dù ra sao đi nữa, bạn vẫn có một cuộc đời để sống, những ước mơ cần thực hiện, một bản thân cần hoàn thiện…và những trở ngại bạn gặp hiện tại chỉ là những khó khăn tạm thời.

Thế nên, dù có chuyện gì xảy ra, bạn vẫn không có lý do gì để từ bỏ cuộc sống này cả!

Có lẽ sẽ chẳng bao giờ chúng ta từ bỏ cuộc sống của mình nếu như không gặp quá nhiều bất trắc trong cuộc đời, những khó khăn và mệt mỏi dường như nặng quá với đôi vai bé nhỏ của mình. Hạnh phúc không khi chúng ta phải đối diện với cái chết và những ước mơ, khát vọng còn chưa thành?

Có một người bạn đã kế với tôi rằng, cơ quan anh ấy có một người bị u ác tính được chẩn đoán là ung thư, dù cố gắng tỏ ra điềm tĩnh với những người xung quanh nhưng những lúc không có ai bên cạnh, cô ấy dường như kiệt sức và chỉ muốn tìm đến cái chết.

Cô ấy còn hai đứa con nhỏ, hai đứa cháu con anh trai đang học đại học, sáu năm trước vợ chồng anh trai cô ấy qua đời trong một vụ tai nạn và cô ấy đã gánh vác trách nhiệm nuôi hai cháu ăn học. Và giờ đây cô ấy cùng chồng đang cố gắng để hoàn thành tốt trách nhiệm của mình. Nhưng, cuộc sống quá khắt khe và cô phải gánh chịu căn bệnh ung thư quái ác. Có thể cô ấy sẽ sớm ra đi khi còn nhiều thứ cần bàn tay cô ấy, có quá nhiều việc phải lo mà cô ấy chưa hoàn thành hết được. Những giọt nước mắt nuối tiếc, đau đớn và đố kỵ với cuộc đời, với con người, tại sao là mình – Nhiều lần cô ấy tự hỏi như vậy. Một người bạn biết được chuyện này đã cho cô ấy lời khuyên: “nếu cữ khóc lóc, cứ than trách thì có làm được gì không? có xoay chuyển được gì không? Thế nên, phải sống, phải cững rắn để giành sự sống từ bàn tay tử thần. Cậu còn bạn bè, người thân bên cạnh. Còn hai đứa con, hai đứa cháu đang chờ cậu khỏe mạnh để nuôi dạy chúng cơ mà! Thế nên không được quỵ ngã. Còn sống ngày nào cậu còn phải gồng hết sức mình để chiến đấu đến cùng!”

Phải sống, phải sống mới làm được những điều mà mình mong muốn, phải sống để nhận ra còn nhiều người bên cạnh cần đến mình lắm. Phải sống và không bao giờ được từ bỏ! Dù còn tia hi vọng mong manh để thoát khỏi cái chết, bạn vẫn phải hi vọng, sống thật tốt để những tháng ngày còn lại ngày nào cũng là một ngày ý nghĩa.

Chúng ta phải sống, dù cuộc đời có khó khăn để bao nhiêu. Phải sống vì còn nhiều điều chúng ta chưa thể hoàn thành. Phải sống vì xưa nay không ai sinh ra để chết đi cả. Họ sinh ra để ghi lại dấu ấn trong lòng người khác và viết lên cuộc đời của chính mình. Bạn cũng thế nhé! Phải sống, cho dù đời có ra sao đi nữa. Bởi chỉ có sống, chúng ta mới biết được những điều thực sự có ý nghĩa với mình là gì… Cố lên bạn nhé, nếu đang tuyệt vọng, đang bi quan hay chán nản, hãy nhớ rằng cha mẹ và những người thân luôn yêu thương và quý trọng bạn.

Nếu bạn nghĩ rằng không còn ai ở bên mình, ít nhất bản thân bạn cũng đang hiện hữu, và sống vì chính bản thân bạn là điều mà bạn phải luôn ghi nhớ.

Thế nên, chẳng có gì là hợp lý khiến chúng ta phải từ bỏ cuộc sống này!

ngaynangmoi_94

Thành viên
Mình nghĩ, nếu nói rằng : chúng ta "Phải" sống thì nghe nặng nề quá...Cuộc sống đơn giản là một món quà mà cha mẹ ban tặng cho chúng ta....Bản thân nó chứa đựng niềm vui, nỗi buồn hay thử thách thì đều là thú vị
Chúng ta phải sống, đơn giản bởi cuộc sống là một món quà, vì chúng ta " được" sống.

zzisi

Thành viên mới
chẳng có lý do gì để từ bỏ cuộc sống tốt đẹp này cả:kinhngac:

Bình luận bằng Facebook