Đại học nên hay không ?

vothuong95

Thành viên
Mọi người coi xong cho mình ý kiến nhé!
Vấn đề của mình là!
Mình học không giỏi, Ngoại Thương và Y Dược chắc là không vào nổi ( Thực ra là vào được nếu mình chịu cày mà mình thì lười)
Mình thừa sức thi vào Bách Khoa, Tự Nhiên,... nói chung cỡ tầm 23,24 thì không phải lo lắng lắm!
Nhưng mà! Không thích học Đại Học cho là lắm!
Mình thích làm gì đó đặc biệt!
Mình không gánh nặng gia đình, không phải con cả, không phải lo ba má, không em út!
Thích đi bụi, có tiền sử bệnh án bỏ nhà 3 lần thành công! Kèm theo bị bệnh tim !
Dĩ nhiên là tự nguyện về sau thời gian ăn nằm nằm dề ở nhiều chỗ => ba má không ép học :))
Không có tiền sử nghiện hút nhưng có tiền sử nhậu nhẹt!
Không xì ke ma túy nhưng có chơi với mấy đứa chơi cái đó!
Không giàu có nhưng nói chung nhờ đi bụi nên cũng biết làm gì ra tiền 1 chút :p

Bạn nghĩ mình 1 năm nữa, học xong 12 có nên trốn nhà đi bụi không ? Vì mình đủ 18 tuổi, ghét làm kẻ ăn bám!
Nếu được chắc mình sẽ đi như bạn này : http://vn.news.yahoo.com/blogs/dulichsnoopblogs/20-tu-700-usd-và-kh-p-th-235925741.html
Tiết là ấy hơn mình 6 tuổi! không thì chắc cua cô ấy mất =)) :thangloi:

Last edited by a moderator:

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Với mình và nhiều người thì Đại học là môi trường tốt để rèn luyện bản thân. Môi trường đó giúp mình chín chắn hơn trong suy nghĩ và vững vàng với mọi khó khăn có thể xảy ra.

Bạn có thể không thích học Đại học vì ngại những luật lệ, quy tắc nhưng nếu bạn muốn có một môi trường để giúp mình trưởng thành hơn thì nên học.

Mình không nói Đại học là môi trường duy nhất có thể giúp bạn bước vào đời nhưng đó thực sự là một môi trường tốt.

Quyen.Tran

Thành viên mới
Mọi người coi xong cho mình ý kiến nhé!
Vấn đề của mình là!
Mình học không giỏi, Ngoại Thương và Y Dược chắc là không vào nổi ( Thực ra là vào được nếu mình chịu cày mà mình thì lười)
Mình thừa sức thi vào Bách Khoa, Tự Nhiên,... nói chung cỡ tầm 23,24 thì không phải lo lắng lắm!
Nhưng mà! Không thích học Đại Học cho là lắm!
Mình thích làm gì đó đặc biệt!
Mình không gánh nặng gia đình, không phải con cả, không phải lo ba má, không em út!
Thích đi bụi, có tiền sử bệnh án bỏ nhà 3 lần thành công! Kèm theo bị bệnh tim !
Dĩ nhiên là tự nguyện về sau thời gian ăn nằm nằm dề ở nhiều chỗ => ba má không ép học :))
Không có tiền sử nghiện hút nhưng có tiền sử nhậu nhẹt!
Không xì ke ma túy nhưng có chơi với mấy đứa chơi cái đó!
Không giàu có nhưng nói chung nhờ đi bụi nên cũng biết làm gì ra tiền 1 chút :p

Bạn nghĩ mình 1 năm nữa, học xong 12 có nên trốn nhà đi bụi không ? Vì mình đủ 18 tuổi, ghét làm kẻ ăn bám!
Nếu được chắc mình sẽ đi như bạn này : http://vn.news.yahoo.com/blogs/dulichsnoopblogs/20-tu-700-usd-và-kh-p-th-235925741.html
Tiết là ấy hơn mình 6 tuổi! không thì chắc cua cô ấy mất =)) :thangloi:
Nhìn cách viết của bạn & quan điểm của bạn về cs, mình nghĩ chắc bạn nên học đại học thiệt
Nếu thật sự rất muốn bay nhảy, có thể cho mình khoảng tg 1 năm gđ lớp 12 - ĐH làm gap year, bay đi đâu đi đó tuỳ thích, tuy nhiên sau đó phải nên thi ĐH.
Đi - không phải để thoả tính xốc nổi - mà để hiểu bản thân & biết mình cần gì cũng như làm thế nào để đạt đc cái mình cần
Học ĐH - k fải là để ràng buộc mà là học cách tư duy, làm việc một cách khoa học.
Vài lời!

vothuong95

Thành viên
Học Đại học thì khá ràng buộc!
Mình hỏi bạn nhé! 40% sinh viên ra trường không xác định được gì!
60% sinh viên ra trường làm trái ngành!40% còn lại không làm trái ngành là do đam mê hay không dám thay đổi ?
(google tìm "tỉ lệ sinh viên ra trường làm trái ngành" )
Cứ thí mạng nhảy ầm ầm vào ĐH để nhận ra là mình đã chọn sai!thui thì cứ rong chơi!
Mình có ông anh học kinh tế, hỏi ảnh học kinh tế thì đọc sách gì?
Ảnh đưa cho mình 6 quyển sách ( toàn của nước ngoài kêu mình đọc )
Ảnh nói, chỉ cần có tư duy, có tiền, đọc thêm 1 số kiến thức thì có thể coi như là đại học chỉ có thế!

Cuộc đời khắc nghiệt nhưng thiệt chán khi cứ phải vùi đầu vào mấy thứ không thực tiễn!

"Học ĐH - k fải là để ràng buộc mà là học cách tư duy, làm việc một cách khoa học."
Câu này rất hay ! Vậy hỏi 1 câu lại nhé!
Anh có cảm thấy mình biết tư duy chưa và anh cảm thấy có bao nhiêu % SV ra trường biết làm việc khoa học!
Nếu mà ai học Đại học xong thì mới biết tư duy và làm việc khoa học thì .... em sẽ học đại học :p
Bạn anh em! Học xong cấp III đi học 1 khóa đồ họa, 1 khóa kỹ năng giờ lương ổng 12tr/th. Anh em đang lẹt đẹt học đh, trong khi ổng còn 2 năm còn ông bạn ổng giờ lên Trưởng phòng!
Nản!

vnguru

Thành viên mới
tớ sẽ bỏ họccccccccccccccccccccccc
oa..oa...nói cho cùng thì cũng vì tiền..tiền...và tiền...........

vothuong95

Thành viên
tớ sẽ bỏ họccccccccccccccccccccccc
oa..oa...nói cho cùng thì cũng vì tiền..tiền...và tiền...........
Chẵng có người thành công nào nhờ yêu tiền cả!
Nếu yêu tiền mà thành công thì cũng chẵng hạnh phúc nổi. Người sống cho đam mê và điều mình thích mới hạnh phúc!
Tôi yêu sự tự do!

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Cuộc sống là của mình, nếu được tự do lựa chọn thì hãy lựa chọn thứ mà mình thích và cảm thấy phù hợp nhất.
Chị nghĩ em hoàn toàn biết mình muốn làm gì.
Thì cứ chọn, và chấp nhận cái giá phải trả, tức là có trách nhiệm với thứ mình đã chọn. Điều đó tương ứng với việc hiểu rõ mục đích lựa chọn, chuẩn bị các điều kiện để đi con đường đó và có đủ khả năng chịu đựng những vất vả, khó khăn trên con đường của mình, không đổ lỗi cho bất kỳ ai sau này.

Nói tóm lại, làm gì cũng được nhưng trước khi làm, em hãy chuẩn bị thật kỹ càng, ít nhất là có khả năng sống sót trong điều kiện sống mới. Thậm chí, muốn bỏ học cũng được, nhưng hãy hỏi xem những người đã bỏ học đi làm họ đã trải qua điều đó như thế nào, họ gặp khó khăn gì, họ học được bài học gì, họ có hối hận gì không? Đó là điều rất đáng để học hỏi và chuẩn bị.

Mọi người chỉ có thể nêu lên những quan điểm phù hợp với họ, trải nghiệm với họ, cho nên không thể nào hoàn toàn giống như em suy nghĩ. Mà em hỏi mọi người làm gì khi em không thật sự muốn lắng nghe lời khuyên của họ? Thay vào đó, hãy tự hỏi bản thân mình: Muốn gì?Có dám dấn thân không?

katty

Thành viên mới
Học đại học không phải là con đường duy nhất để thành công nhưng học đại học sẽ giúp bạn hiểu hơn chính mình và có lối sống tốt hơn
Học ở đâu cũng là học, trường đời cũng như trường học, do bạn tự nhận thấy mình nên làm gì thì cứ làm.....hãy hướng tới sư trưởng thành nhé.

tryforget

Thành viên mới
mình chỉ bình luận mấy bức ảnh. Đúng là bạn đã dẫn ra vài ví dụ rất điển hình mà ai nhớ đến họ cũng nói là: đây là những người đã bỏ học và thành công!!!
Sao mọi người lại có thể nhìn nhận theo hướng đó nhỉ. Cứ như là trường học là cái j đó làm mất đi khả năng thành công
Minh thì m k nghĩ như vậy. Họ thành công là do họ có cố gắng. Thử hỏi 1 sv dốt đặc k có kiểm thức bày đặt bỏ học rồi ra đời thì có làm đc j k? Những tấm gương ở trên, tất cả họ đều là những người có kiến thức rất vững chắc về mảng họ hoạt động. Tất nhiên thực tế đã giúp đỡ họ rất nhiều. Nhưng nếu k nhờ vào những kiến thức nền tảng trên trường lớp liệu họ có đc như vậy
Ở nc ngoài k bit tn nhưng ở VN hơi phiến diện 1 tý nhưng bằng cấp là đk cần để xin việc, k có nó thì thôi miễn. Biết rằng như vậy k tốt nhưng XH VN là vậy, và để thay đổi nó có lẽ phải mất vài thế hệ nữa. Thử hỏi bjo bạn xin vào làm ngân hàng mà k có 1 tấm bằng ĐH chính quy về tài chính NH thì liệu có NH nào sẽ nhận bạn k?
Mình nghĩ bằng cấp k phải là cái quyết định thành công của chúng ta. Nhưng nó là điều kiện cần để giúp ta có thành công.
Vài dòng cảm nghĩ của mình. Mong mọi người cùng chia sẻ

minhnhat199

Thành viên năng động
Mình cũng không biết nói gì với bạn vì mọi người đã nói hết uj.hj.Mình chỉ khuyên bạn một câu chân thành đó là:Hãy suy nghĩ kĩ trước khi làm và khi đã quyết định rồi thì hãy làm thật QUYẾT TÂM-QUYẾT ĐOÁN-QUYẾT LIỆT

vothuong95

Thành viên
Mình thấy thực sự việc học Đại học sẽ dễ chán ghét là do 3 vấn đề sau : (mọi người góp ý kiến thử )
1. Không hiểu hết ngành nghề của mình chọn! Cái này là do mình hỏi mấy ông anh chán đời học BK của mình, mấy ổng thích máy móc đi học Cơ Khí rồi đăng ký vô Cơ điện tử -> Toàn học lập trình, thiết kế mạch... Còn ông anh thích sửa điện đi học Điện điện tử, ngành tự động rồi nó bắt thiết kế mạch, học lập trình tè le, trong khi ổng ko có biết gì về Yahoo nữa thì làm gì mò tới máy tính, mạng.... (Có thể không chính xác nhưng chắc đúng phần nào).
2. Kỹ thuật - Kinh tế : Kẻ hợp kinh tế thì lỡ vào kỹ thuật, kẻ học kinh tế thì thích học kỹ thuật... sự đời oái ăm!
3. Xác định niềm đam mê thực sự. Mình thấy cái này nhiều và nhan nhản....
Có ai rơi vào trường hợp trên không ?
Vậy mình nên xác định 3 điều này trước hay liều thân học Đại học để xác định 3 điều này ?
Có ông anh nói mình là phải vào đại học mới xác định được 3 sai lầm này!

hoacomay1221

Thành viên mới
Đại học bây giờ phổ thông như học cấp 3 ngày trước, nên cứ cố mà học bạn ạ, xong học lên cao nữa, hie hie.

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
Tuổi trẻ không thử thì đến khi nào thử? Thành công thì tốt, thất bại thì có kinh nghiệm. Vẫn còn tốt hơn ép bản thân đi theo những thứ mình không thích. Đến khi không được thử thì lại nổi máu liều muốn thử :mimcuoi:

Bình luận bằng Facebook