[Hội nhóm] Hội những người yêu hoa Lan

nguyenson

Thanh viên kỳ cựu
mình cũng đang nuôi một chậu , nhưng sao nó lâu ra hoa quá ,lá nó bị vàng chẵng hiểu sao nữa, vì do còn đang học nên có lúc bỏ bê nó ngoài nắng heheheh lâu lâu nhìn lai thi eo ôi lan của ta lá vàng hết trơn. chạy đi tưới thì xanh lại ...

bạn nên tưới nước thường xuyên cho nó đi, một ngày nên tưới hai lần, nhưng đừng tưới vào lúc chiều tối, còn nếu có mưa thì kg cần tưới. Hy vọng bạn sẽ chăm được một cây lan tốt. tks.

cỏ dại

Thanh viên kỳ cựu
Kg có gì đâu, hôm nào rãnh, bạn ghé qua cửa hàng HOA LAN ở số 3, đường Nhất Chi Mai, P.13, Q.TB (đối diện tòa nhà Etown) để chọn nhé, nhớ bảo là người trong Hội hoa Lan của diễn đàn kỹ năng sống nhe. Nói là tới lấy hoa của Sơn tặng. chào bạn. tks.

uh hôm nào rảnh mình sẽ ghé ,thank bạn nha ^ ^

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
Không yêu hoa Lan có thể tham gia vào hội này không nhỉ? Nhà mình có 2 chậu Lan, không hiểu chăm sóc kiểu gì mà lúc mới mua về thì rất khỏe mạnh, sau một thời gian thì nó héo hon, nhìn mà thấy thảm. Hè vừa rồi, e mình có đưa về thêm chậu nữa mà chăm mãi không thấy ra hoa (hichic). Tính không trồng hoa Lan nữa, mất công tuyệt chủng nó. Nay có hội hoa Lan, xin bon chen vô xem tình hình có cải thiện được tí nào ko.

nguyenson

Thanh viên kỳ cựu
Không yêu hoa Lan có thể tham gia vào hội này không nhỉ? Nhà mình có 2 chậu Lan, không hiểu chăm sóc kiểu gì mà lúc mới mua về thì rất khỏe mạnh, sau một thời gian thì nó héo hon, nhìn mà thấy thảm. Hè vừa rồi, e mình có đưa về thêm chậu nữa mà chăm mãi không thấy ra hoa (hichic). Tính không trồng hoa Lan nữa, mất công tuyệt chủng nó. Nay có hội hoa Lan, xin bon chen vô xem tình hình có cải thiện được tí nào ko.

Chào bạn,
Theo tình hình bạn mô tả thì hai cây lan của nhà bạn có vẻ hơi thiếu chất dinh dưỡng đấy. Bạn nên xem lại vị trí để chậu lan, đừng cho nắng và gió nhiều quá, nhưng cũng kg được kín quá (hơi thoáng là tốt). Mà trước khi tư vấn chi tiết hơn, bạn có thể cho mình biết lan của bạn là loại nào kg? Như vậy sẽ giúp bạn dễ hơn. Thân chào.

quoccuongdang

Thanh viên kỳ cựu

chào mừng Canhbuomdo đến Hội Hoa Lan nhé. Mới đầu chưa yêu, từ từ rùi sẽ yêu mà. hihi:bitmiengcuoi:

hoangngocthythy

Thành viên
mình tronh61 một vài cây mới dầu cây ra bông , nhung một thời gian sau cây nó không ra nua mà còn chết từ từ , honah2 mua phân bón 30-10.. gì dó và dồng thòi mua bịch phân bón cho vào gốc chậu nhung cũng không ra hoa . mình di làm hay tuoiu1 cây vào buỏi tối nó ảnh huỏng dến quá trình ra hoa cua cây?co91 thề chì cho hoàng cách cham sóc

nguyenson

Thanh viên kỳ cựu
chào bạn, bạn nên tưới cây vào buổi sáng thì tốt hơn. Tưới buổi tối dễ bị bệnh do nấm lắm. Về phần lan không ra hoa thì trước hết bạn phải bồi dưỡng cho cây hoa lan của bạn thật sự tươi tốt. Như vậy nó mới đủ sức để ra hoa (bằng phân 30-10-10). Khi nào cây phát triển xanh tốt rồi thì dùng phân 6-30-30. Nhưng đồng thời bạn cũng nhớ dùng thêm thuốc dưỡng rễ là B1 (chai nhỏ khoảng 15k). Để cho bộ rễ được tốt hơn. Rất vui được làm quen thêm 1 người có trồng lan, hihi.

hoangngocthythy

Thành viên
cho hoang tham gia với.
hoàng có trồng một số loại lan nhưng khong ra hoa, mặc dù mình bón phân và mua túi phan nhưng vẩn không ra hoa.có bạn nảo biết chỉ cho mình với cảm ơn rát nhiều

hoangngocthythy

Thành viên
hoàng mong hội mình gần cuối năm cũng off một lần là để làm quen gặp mặt, và trao đổi về cách chăm sóc hoa lan sẽ rễ ràng hơn( rút kinh nghiệm chăm sóc lần một để có kinh nghiệm chăm sóc lần 2 )

nguyenson

Thanh viên kỳ cựu
cho hoang tham gia với.
hoàng có trồng một số loại lan nhưng khong ra hoa, mặc dù mình bón phân và mua túi phan nhưng vẩn không ra hoa.có bạn nảo biết chỉ cho mình với cảm ơn rát nhiều

Muốn trồng lan ra hoa phải hiểu lan và yêu lan đấy. Mình thấy bạn cũng có vẻ rất thích lan. À, bạn đang trồng những loại nào vậy? có thể nói rõ hơn để mình tư vấn cho. Lan nào cũng sẽ ra hoa thôi, bạn à! Cố lên nhé.

nguyenson

Thanh viên kỳ cựu
hoàng mong hội mình gần cuối năm cũng off một lần là để làm quen gặp mặt, và trao đổi về cách chăm sóc hoa lan sẽ rễ ràng hơn( rút kinh nghiệm chăm sóc lần một để có kinh nghiệm chăm sóc lần 2 )

Uh, mình cũng đang dự định có một buổi offline cho hội hoa lan, nhưng thấy số thành viên ít quá, sợ các bạn kg tham gia đầy đủ. Để mình ráng thu xếp 1 bữa nào đó mà mọi người đều rãnh. Như vậy sẽ tốt hơn, nhé.

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Em cũng thích hoa lan, nhưng cho em ngắm thui, em mà đụng vô thì í ẹ hoa ko gãy cành cũng gãy cánh, vì tính em hơi ham hố một tí nên em ghé vô đây để xin một vé đứng nhìn thui cũng được rồi.

phonglan

Thành viên mới
mình rất yêu hoa lan nên mình lấy tên là phonglan nè
mình từng nge ba mih nói hoa lan tượng trưng cho sự kiêu hãnh, phong là gió lan là hoa lan, bị dập dìu gió bão nhưng nó vẫn hiên ngang ngẩng cao đầu tự hào là loài hoa đẹp nhất, không những làm cho người ta đắm say trước vẻ đẹp tuyệt vời đó mà còn đem đến cho con người niềm tin mạnh mẽ về sự vươn lên trong cuộc sống này!
cảm ơn bạn đã tạo ra hội này mih tin mih sẽ là hội viên trung thành of hội đó!

Quách Thị Mỹ Hạnh
Hannahquach2087
01222092545

onlylove1107

Thành viên
Uh, mình thích hoa lan nhưng ko biết cách trồng như thế nào cho tốt nữa, cảm ơn bạn nhé,

----------------------------------------------------
Girl xinh 9x, cập nhật thường xuyên đây!!

Click Here
-----------------

fr

Thanh viên kỳ cựu
:mimcuoi: nhìn cái tựa là mún vào rùi ^^ cho em 1 vé nhé! ba em là người yêu lan, ba có tới 2 giàn, ở Bảo Lộc, ba bik nhiu` người chơi lan lắm, mà em thấy ba là chơi hay nhất! còn em thì chẳng bjk j`! ba trồng cây sắp chết cũng thành cây khỏe bình thương của ng` ta! em trồng cây khỏe mạnh bình thường thì nó chết mất! nói tóm lại thì em muốn được như ba em nên ......... cho em 1 vé nữa ^^

nguyenson

Thanh viên kỳ cựu
Hihi, lâu quá không ghé thăm diễn đàn này. Không biết Hội yêu Lan phát triển đến đâu nữa? Mình vì "yêu lan" mà nghèo rùi, giờ phải đổi nghề, không có kinh doanh lan nữa, chỉ trồng và ngắm thôi. Giờ làm SEO (Search Engine Optimization), hihi. Nhưng kiến thức về hoa lan thì vẫn còn nhé, nên ai có câu hỏi gì thì cứ thắc mắc, mình sẽ giải đáp cho ^^.

---------- Post added at 11:19 PM ---------- Previous post was at 11:14 PM ----------

Em cũng thích hoa lan, nhưng cho em ngắm thui, em mà đụng vô thì í ẹ hoa ko gãy cành cũng gãy cánh, vì tính em hơi ham hố một tí nên em ghé vô đây để xin một vé đứng nhìn thui cũng được rồi.

Thích hoa lan mà sao làm cho nó gãy cành, gãy nhánh được em? Hihi, phải nâng niu chứ.

---------- Post added at 11:22 PM ---------- Previous post was at 11:19 PM ----------

mình rất yêu hoa lan nên mình lấy tên là phonglan nè
mình từng nge ba mih nói hoa lan tượng trưng cho sự kiêu hãnh, phong là gió lan là hoa lan, bị dập dìu gió bão nhưng nó vẫn hiên ngang ngẩng cao đầu tự hào là loài hoa đẹp nhất, không những làm cho người ta đắm say trước vẻ đẹp tuyệt vời đó mà còn đem đến cho con người niềm tin mạnh mẽ về sự vươn lên trong cuộc sống này!
cảm ơn bạn đã tạo ra hội này mih tin mih sẽ là hội viên trung thành of hội đó!

Hi, đúng là một trong những người mê lan. Ý nghĩa bạn giải thích cũng hay lắm. Nói chung, về mặt thực vật, hoa lan khá dễ trồng nếu biết cách, ^^. Và là loài hoa khá mạnh mẽ, lâu tàn, màu sắc đa dạng...ôi, không tả hết.

---------- Post added at 11:24 PM ---------- Previous post was at 11:22 PM ----------

Cho mình xin một chỗ ngắm lan với. :them:
Bạn muốn ngắm lan hả? hihi, nếu muốn ngắm ngoài thực tế thì khu công viên Hoàng Văn Thụ và đường Thành Thái nhiều lắm. Nhớ lựa hoa lan Hồ Điệp mà ngắm nhe. Hoa này nó trội hơn những loại kia (nếu có Cattleya càng tốt -> hoa quá đẹp). Còn không thì Dendro, Mokara, Vanda sẽ dễ gặp hơn. Chúc bạn ngắm lan vui.

nguyenson

Thanh viên kỳ cựu
Hic, hội hoa lan giải tán rồi à? Sao không thấy mem (member) nào post bài gì hết vậy? Có ai ở đó không?

Bình luận bằng Facebook