[KN GIAO TIẾP] Nghệ thuật từ chối

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
Thật là khó từ chối khi có ai nhờ vả bạn giúp điều gì đó, nhất là lúc bạn không rảnh. Bạn muốn từ chối nhưng không biết nói sao cho người kia không phật lòng, mà cũng để mình khỏi áy náy.

Càng khó từ chối hơn khi bạn là người “cả nể”. Có lẽ tiếng khó nói nhất là nói... “không”. Dễ tính quá thì bị coi thường hoặc bị lợi dụng, mà khó quá thì bị chê ghét. Cũng có lúc bạn cần can đảm và thẳng thắn từ chối, nhưng vẫn phải khéo léo và tế nhị. Đây là những điều nên và không nên:
1. Hãy nhạy bén với động thái từ chối. Cần lưu ý mức độ thân thiết của mối quan hệ và cách từ chối. Nhờ vậy mà bạn khả dĩ quyết định nên làm gì. Hãy cân nhắc mức ảnh hưởng của sự từ chối đối với mối quan hệ (bạn bè, thân thuộc, công việc,...).
2. Biết rõ việc được nhờ. Chúng ta có thể quyết định ngay mà lại không biết “lượng” sức mình có giữ đúng lời hứa hay không. Tuy nhiên, từ chối “thẳng thừng” thì lại kèm tế nhị. Hãy “hoãn binh” một lúc để “chọn” từ ngữ, giọng nói và thể ngữ (ngôn ngữ cơ thể) cho hợp lý để tránh căng thẳng cho cả hai.
3. Đánh giá yêu cầu. Hãy cân nhắc chi tiết và lĩnh vực được yêu cầu. Cố gắng tìm một thỏa hiệp để đẹp lòng đôi bên. Bạn có thể phân tích để giúp người kia hiểu rõ hoặc đề nghị cách giải quyết khác. Như vậy là bạn đã thể hiện sự cảm thông và chia sẻ với người kia.
4. Xác định khả năng. Trước khi từ chối, hãy xác định là bạn không thể thỏa mãn yêu cầu của họ, vì bạn không đủ khả năng hoặc bạn quá bận. Nếu đúng sở trường mà bạn từ chối thì bạn có thể mất uy tín, vì vậy bạn nên cân nhắc kỹ lưỡng.
5. Cảm thông và hiểu biết. Biết người và biết ta để tránh ảnh hưởng xấu tới mối quan hệ. Hãy chân thành và xin lỗi nếu bạn không thể giúp họ, đồng thời tỏ ra bạn luôn lắng nghe, nhưng vì “lực bất tòng tâm”.
6. Đừng gởi tin nhắn, email hoặc lời nhắn. Nên gặp trực tiếp hoặc gọi điện thoại để tránh hiểu lầm. Nếu không, bạn có thể bị đánh giá thấp vì họ hiểu là bạn coi thường họ. Gặp nhau trực tiếp là cách tốt để có thể hiểu nhau hơn, không bị “tam sao thất bổn”.
7. Đừng trì hoãn khi đã quyết định. Đừng để đến ngày mai những gì bạn có thể làm ngay hôm nay. Quán tính sẽ làm bạn lần lữa, e ngại, và khiến người khác hiểu sai về bạn. Đừng quên: “Một sự bất tín, vạn sự không tin”. Đó cũng là chính mình hạ giá mình!
8. Đừng “thế thủ”. Bạn không nên tỏ vẻ độc đoán hoặc chê trách họ. Hãy biết phục thiện, nhận khuyết điểm và cảm thông khi đối thoại. Cố chấp và bảo thủ là các động thái “đào sâu” hố ngăn cách, không thể tái lập bình thường hóa.
9. Đừng nói “không” đang khi thảo luận. Cũng vẫn từ chối, nhưng thay vì nói “không”, bạn hãy dùng cách nói “nhẹ” hơn như “Tôi hiểu rằng...”, “Tôi không thể, vì...”. Và nên tránh “cướp lời”, lắng nghe và gật đầu để thể hiện sự cảm thông.
10. Đừng “thổi phồng” vấn đề. Hãy bình tĩnh trước vẻ tức giận và thất vọng của đối phương, chú ý những gì họ nói ngoài những từ ngữ không đẹp mà họ nói. Đừng “nhiễm” cơn nóng của họ hoặc đừng “đổ dầu vào lửa”. Biết rằng không dễ từ chối, nhưng trước khi từ chối, hãy đặt mình vào hoàn cảnh của họ và hiểu sự ảnh hưởng đối với họ khi bạn từ chối. Khi họ nhận thấy bạn vẫn quan tâm và cảm thông, họ sẽ dễ chấp nhận lời từ chối của bạn hơn.

Trầm Thiên Thu
Báo Người Lao Động

swynts

Cây đang thụ phấn
Tớ nghĩ đó mới là cách để chúng ta định hướng tư duy khi cân nhắc một đề nghị từ phía đối phương , để từ chối với người " bình thường " với những gã được huấn luyện về nghệ thuật thuyết phục họ sẽ biết cách để dẫn dụ ta vào từng bước một đầy điêu luyện ,và bạn sẽ cảm thấy vô cùng tội lỗi nếu bạn nói "không" hay đôi khi sau cuộc nói chuyện đó bạn vẫn không hiểu tại sao mình lại đồng ý cái " request " khỉ gió từ gã đó ??? :D (ngày xưa nhà binh vẫn gọi là "thuyết khách" ).
và đầy ân hận ...:D :D
họ thực sự biết cách thao túng cảm xúc của bạn ,
một gã muốn mượn tiền bạn họ sẽ không bao giờ đến trước mặt bạn và bảo rằng " cậu có tờ 100un rảnh rổi nào không cho tớ mượn ?"
họ có thể bắt đầu cậu chuyện về chiếc cup50 già cũ kĩ của bạn và khen bạn đang sở hữu một động cơ 4 kỳ kinh điển của honda những năm 80 , về khả năng tiết kiệm xăng cũng như lý do bây giờ mông bạn vẫn có thể ngồi trên nó sau chừng ấy năm...hay cái gì đại loại như vậy...
họ có thể kiên trì bám theo bạn đến mức bạn cảm thấy chán ngán đến tận cổ và muốn được yên thân bằng cách đồng ý đại đi cho xong chuyện , rồi sau đó bạn sẽ cảm nhận được hậu quả khi đã nói ok với loại người này .( tin tớ đi , tớ thực sự có kinh nghiệm với họ :D)
hãy đọc một mẫu đối thoại đơn gian sau , và thử đặt vào trường hợp của bạn :
you : No!
Them : why not ?
you : I dont want ! this is,
Them : why dont you want , man ?
you : I got my works and have no time for that ? Ok ?
Them : How about our mateship ??! Are you my friend ???
you : that is nothing related !
Them : Ok, If you dont want , it's mean :you dont need , doont need any more ,
and the finally you'll say : ok,I'll do it ! ok?
bạn cảm thấy gì đó là sự tội lỗi và cảm giác chán ngán cái gã này, and you said "OK"
dường như việc từ chối không đơn giản như chúng ta nghĩ ... đó là ý kiến của cá nhân tôi ( thực sự tôi đã nhiều lần bị thao túng như vậy , cảm giác bất mãn vỗ cùng ...chúng ta để họ thắng và ngày thứ 7 , cn hiếm hoi trở thành địa ngục..)
bây giờ là 3h32 tớ sẽ viết tiếp bài nay sau , mong mọi người đóng góp...haha

Mr[K]id

Thành viên mới
Đúng là từ chối phải có nghệ thuật và 1 khi đã quyết định từ chối thì đừng để tình cảm xen vào nếu ko thì sẽ khó mà dứt áo ra đi :cuoihaha:

[AK]

Thanh viên kỳ cựu
Đây chỉ là lí thuyết thôi bạn ah`.Mình thấy thực hành khó thực hiện bãn nã.Chắc phải suy nghĩ trc để thành thuộc tính bền vững để khi gặp tình huống sẽ nhanh nhẹn ko gây sự lúng túng của ng đối diện

bebehappy

Thanh viên kỳ cựu
Tớ nghĩ đó mới là cách để chúng ta định hướng tư duy khi cân nhắc một đề nghị từ phía đối phương , để từ chối với người " bình thường " với những gã được huấn luyện về nghệ thuật thuyết phục họ sẽ biết cách để dẫn dụ ta vào từng bước một đầy điêu luyện ,và bạn sẽ cảm thấy vô cùng tội lỗi nếu bạn nói "không" hay đôi khi sau cuộc nói chuyện đó bạn vẫn không hiểu tại sao mình lại đồng ý cái " request " khỉ gió từ gã đó ??? :D (ngày xưa nhà binh vẫn gọi là "thuyết khách" ).
và đầy ân hận ...:D :D
họ thực sự biết cách thao túng cảm xúc của bạn ,
....................
họ có thể kiên trì bám theo bạn đến mức bạn cảm thấy chán ngán đến tận cổ và muốn được yên thân bằng cách đồng ý đại đi cho xong chuyện , rồi sau đó bạn sẽ cảm nhận được hậu quả khi đã nói ok với loại người này .( tin tớ đi , tớ thực sự có kinh nghiệm với họ :D)
.....................
dường như việc từ chối không đơn giản như chúng ta nghĩ ... đó là ý kiến của cá nhân tôi ( thực sự tôi đã nhiều lần bị thao túng như vậy , cảm giác bất mãn vỗ cùng ...chúng ta để họ thắng và ngày thứ 7 , cn hiếm hoi trở thành địa ngục..)
bây giờ là 3h32 tớ sẽ viết tiếp bài nay sau , mong mọi người đóng góp...haha
sw viết tiếp loạt bài kinh nghiệm đau thương của người ko thể [hay là chưa biết cách từ chối nhỉ]từ chối đi^^ Nếu biết họ thuyết phục ta bằng thủ thuật gì thì ta có thể phân tích để lần sau ko dính nữa mà, phải hem? ^^

chau bac

Thanh viên kỳ cựu
sorri ,tui thanks trước khi tui đọc, làm vậy hình như không tử tế lắm.thông cảm không cố ý........ấy da đọc rồi có lí , hay đấy .thank

lonely.ltd

Thành viên mới
đây là một kĩ năng chúng ta hay thường áp dụng trog cuộc sống ,vì chúng ta có rất nhiều mối quan hệ,cần xác định rõ cái nào cần và cái nào không cần .Thời gian của chúng ta thì rất nhiều nhưng do chúng ta không biết sử dụng một cách có hiệu quả sẽ dồn chúng ta vào thế"chạy theo .

swynts

Cây đang thụ phấn
Hãy để bản thân bạn là thẩm phán , đừng đề họ quyết định điều gì là đúng điều gì là sai theo khái niệm của họ . Nếu bạn có khả năng nói " không " mà không hề có cảm giác có lỗi , có lẽ , bạn kiểm soát rất tốt một phần cuộc sống của mình , và có thể , bạn sẽ cảm thấy hạnh phúc hơn ( vì ít ra bạn cũng đã khống chế được những điều trái ý này ) .

Hãy học cách yêu thương bản thân mình , nếu bạn tiếp tục "sợ" người khác phật lòng thì bạn vẫn còn tiếp tục là một con lừa trong mắt ai đó , tiếp tục là một con lừa ... đôi khi điều đó không quan trọng với bạn , nhưng sợ hãi luôn là gông cùm của tâm hồn .

Hãy làm thẩm phán cho chính bản thân mình . Hãy quyết định từ chối nếu bạn có bất cứ do dự nào , Hãy tôn trọng bản thân bạn ,

cuối cùng hãy suy nghĩ về những chiến thuật từ chối , đối với bất cứ ai ... Bạn đừng e ngại , tất cả chúng ta đều là một phần của tự nhiên , đừng ngại vì họ có hàm tước , đừng dè dặt vì bộ dạng bảnh bao và miệng lưỡi của họ , đừng sợ vì họ có nhiều tiền hơn bạn ... hãy nhìn vào mắt họ , có thể bạn thấy sự khinh bỉ trong đó , hãy cười với nó , hãy cười vì bạn biết họ đang nghĩ gì , bạn tưởng tượng ra những gì đang hiện hữu là một thước phim của cuộc đời bạn ... bạn sẽ cười , sẽ suy nghĩ , sẽ hiểu ...

Có rất nhiều điều bạn có thế nghĩ khi muốn từ chối , điều quan trong hãy để chính bản thân mình làm chủ .

"bạn" ở đây có thể chỉ là bản thân tôi thôi , tất cả chỉ là một vài chia sẻ của tôi , vì chúng ta ở đây và tôi muốn viết hết những gì giang dở, hãy suy nghĩ vì cuộc sống còn rộng lớn , .

tieudieuvuong

Thành viên mới
nghệ thuật từ chối

những phương án nêu ra khá hay,không phải là chỉ có trên lý thuyết đâu.tuy nhiên t cho rằng để làm đc điều đó cũng cần kiên trì áp dụng một thời gian.chắc chắn sẽ hiệu nghiệm đấy!​

thanhoa

[♣]Thành Viên CLB
mình nghĩ là tùy thuộc vào thái độ của bạn.Nếu bạn lưỡng lự người ta sẽ tấn công vào đól làm bạn ko còn đường thoát buộc phải nhận lời

Heineken

Thanh viên kỳ cựu
Hãy để bản thân bạn là thẩm phán
Tất cả mọi thứ đều có thể, giống như một bài toán sẽ có nhiều cách giải khác nhau!
Trong một phiên tòa, người thẩm phán là người đại diện cho nhà nước sẽ (cùng với những người có thẩm quyền khác) xét xử người có hành vi vi phạm pháp luật, tất nhiên là dựa trên những chứng cứ của Cơ quan điều tra và bản luận tội của Viện kiểm sát.

Nếu để bản thân mình là thẩm phán,thì người mà ta từ chối chính là người phạm tội hoặc tương đương, và diễn biến của cuộc từ chối chính là một phiên tòa trá hình.
Chúng ta sẽ tuyên án cho họ!

Tớ có vài lời chia sẻ tại đây:
http://kynangsong.org/threads/3178

Cùng bàn luận nhé!

imlang

Thành viên
Mình dường như đã nghĩ đến mọi cách rồi.nhưng dường như không đạt được hiệu quả tốt mọi người vẫn không thông cảm cho mình .làm sao đây ?

Bình luận bằng Facebook