Kỷ niệm trung thu mà [you] nhớ nhất là gì ?

bemoon

Thành viên năng động
Cứ mỗi độ trung thu về là lòng xao xuyến lạ.Có một cảm giác rất đặc biệt vây lấy tâm hồn mình.Trung thu hồi đó mình và các bạn lớn nhỏ trong xóm tụ họp lại chơi đùa rất vui.Tụi mình chơi những trò cũ rích như là chơi keo,năm mười,ô quan,nhưng mà vui lắm.chơi mệt xong cả bọn ngồi quây quần bên đống lửa nghe kể chuyện ma nữa.Giờ nhớ lại thấy vui thiệt.Nhưng rồi lớn lên,ai cung đi xa để học hành tìm cho mình con đường mới,ko còn đi chơi trung thu như ngày nào nữa rùi.Kể cả mình nữa.Trung thu này thiệt là buồn.hix...

BDuyen

Thành viên năng động
D nhớ nhất là trung thu năm lớp 4, D làm lồng đèn đi thi ở trường, cả nhà quây quần làm cho D 1 cái thật to và đẹp, D vui lắm cứ nghĩ lồng đèn của mình sẽ được giải A, cuối cùng chỉ được giải B, nhưng D vẫn vui vì có giải, và D vẫn tin lồng đèn của mình là nhất. Tối đó cả xóm con ních xách lồng đèn đi chơi, đang rất vui, 1 bạn làm D ngã và huhu lồng đèn của D bị cháy hết 1 mảng to, D giận bạn ấy cả tuần luôn, khóc thật nhiều! Giờ lớn lên thành phố học thấy con ních ở thành phố chỉ chơi lồng dèn điện tử rất mắc nhưng thấy chán chán, D nhớ những đêm trung thu ở quê, ước gì bé lại xách lồng đèn tung tăng nhỉ, nhớ quá đi!

Candy^_^QuyNguyen

Thành viên mới
Trung thu vừa gòi, mình đc cty tổ chức party và tham gia những chương trình hội thảo toàn quốc của cty. Ngày đo tụi mình tham gia trò chơi chụp hình đó, ban tổ chức sẽ cho 5 câu hỏi và mình phải trả loi bằng cách là ghi lại những tấm hình ấn tượng nhất,,,mình có nhìu hình lém but share hk dc, có dip mình sẽ share cũng moi nguoi

tinhtrang

Thành viên
sao mình không có ấn tượng gì mỗi khi nhắc dến trung thu vậy nhĩ! mình quên hết rồi !mình không nhớ nối !kỷ niệm hạnh phúc nhât của mình là vào những buổi trưa hè nắng gắt mình trốn mẹ di chơi!bị mẹ thấy đựoc đánh thôi, vì cái tội không chịu ngủ trưa! hii , xin lỗi vì mình đi lạc đề nhé! nhưng thật sự mình k có kỉ niệm nào hết !

Snow_31

Thành viên
Trung thu trong ký ức hồi bé thật khó quên. Ăn cơm tối xong mấy chị em long nhong kéo nhau đến NVH xóm chờ...chia kẹo. Mỗi đứa dc mấy cái nhưng lúc đó cảm thấy vui, quý giá vô cùng.
Lên cấp 3, ko còn nhiều kỷ niệm về lồng đền, về bánh trung thu nữa, chỉ được nhìn các em vui đùa còn mình...hồi tưởng.
Vào ĐH, đêm trung thu là ngày đầu tiên mình lên ở trọ. Được mấy chị bạn dẫn đi tham quan trong trường, xem các anh chị tổ chức trung thu làm mình nhớ nhà kinh khủng. Về phòng vào mạng, tình cờ gặp và chia sẻ với một người bạn đặc biệt. Ngày hôm sau bạn ấy sẽ rời quê hương lên đường du học. Lớn lên bên nhau từ bé, mãi đến khi vào ĐH thì mỗi đứa một nơi tìm hướng đi mới. Ngồi nc ngổn ngang tâm trạng. Đứa mới xa nhà an ủi đứa sắp xa nước. Và hôm đó cũng là sự khởi đầu cho những hi vọng mới, về một cuộc sống mới....Thật vui vì đến nay, sau 4 năm bọn mình vẫn còn giữ được nguyên vẹn ký ức của nhau và của đêm trung thu đầu tiên xa nhà.

phucvt2009

Thành viên mới
Đối với các bạn thì tớ không biết nhưng đối với tôi. Trung thu như là một ngày thật sợ. nhưng chuyện đó cũng đã xa rồi. Thực sự mà nói thì hiện tại tôi không mong đến ngày đó bao giờ, bời vì cứ đến ngày đó là tôi lại nhớ đến bà tôi. cách đây mấy năm đúng rằm trung thu thi tôi đã không được nhìn thấy bà nội trên cõi đời này nữa. Các bạn biết không? tôi nhớ bà nội tôi lắm, tôi thương bà tôi lắm! khi tôi còn nhỏ bà thường mua kẹo cho chúng tôi ăn. nhà nghèo không có tiền nên bà phải làm lùng rất vất vả, đi kiếm lá chuối rồi về bó thành từng bó đem ra chợ đổi lấy bánh về cho chúng tôi. bây giờ mỗi lần về quê. tôi chỉ biết ra thăm mộ bà.... thực sự đối với tôi rất buồn................... tôi chi kể lên chuyện buồn của tôi thôi. mong các bạn hiểu!

Penguin

Thành viên năng động
đọc những dòng tâm sự của các bạn làm mình thấy cảm động thực sự, những hình ảnh tuổi thơ như được sống lại...:roile:...đã 4 năm rùi mình phải đón trung thu xa nhà, hiểu được cảm giác trống trải, bùn và nhớ nhà thế nào...ko chỉ trung thu mà những ngày lễ khác cũng vậy...những ngày xưa yêu dấu...nhớ lắm tuổi thơ ơi...

saobien_89

Thành viên
Trung thu ở quê mình được xem là một ngày lễ lớn,mọi người từ trẻ con cho tới người lớn đều rất chuẩn bị rất chu đáo để tối ngày đó cầm những chiếc đèn ông sao đi vòng quanh làng rước đèn.Vừa đi vừa đánh trống và hát đón mừng trung thu.Và khi rước đèn xong rồi thì về nhà văn hóa của xóm phá cỗ và hát múa,tuyên dương và tặng quà cho những học sinh có thành tích học tốt.Ôi!nhớ quê mình quá đi mất

onlyfun

Thành viên
Trung thu là sinh nhật của mình.
Còn nhớ khi còn nhỏ, mình rất nhúc nhát. Sinh nhật mình lúc ấy khi nào cũng có thật đông bạn bè vây quanh. Mà đông quá nên mình đâm ra xấu hổ, suốt cả buổi chỉ ngồi dán mắt vào tivi mà ko dám nói chuyện đùa giỡn gì hết :dangyeu: . ( Khi còn bé, sinh nhật mình tổ chức tại nhà ).
Lớn lên 1 tý, khi đã học cấp III, năm nào mình cũng tổ chức sinh nhật ở 1 quán cafe nào đó, cũng thật đông bạn bè, và khi này mình đã là 1 cây hài của lớp. Chỉ cần có những người bạn xung quanh thì mình sẽ làm họ phải cười, những ngày đó thật vui.
Hết 3 năm cấp III, mỗi đứa 1 con đường. Và từ đó cho đến bay giờ, mình chỉ mừng sinh nhật cùng với gia đình, ba mẹ và em là khách mời :data: .
Cho đến bây giờ, mỗi năm khi ra đường vào buổi tối trung thu này, trong lòng cứ nao nao bồi hồi, cứ nhớ đến tiếng cười những người bạn ngày nào, nhớ cái lồng đèn, nhớ cây nến sáp... Rồi khi lang thang hết các con đường quen, lại trở về nhà, chui vào phòng, len len thắp lên 1 cây nến, nhìn ngọn lửa lập lòe, ấm áp, như ký ức của tuổi thơ mình.

khuongduy7

<b><font color=green>Giải Ba Bụi Phấn 2009</font><
Trung thu ở nhà làm bài thuyết trình là nhớ nhất:mimcuoi:

NgThuAnh

Thành viên mới
Trung thu là tết của thiếu nhi. Lúc còn nhỏ thì cứ đến trung thu là công ty của ba tổ chức cho con em CBCNV, nào là nghe hát, xem kịch, có cả tập hát những bài hát về trung thu nữa, sau đó phát lồng đèn để rước đèn. Sau này thì được đi xem kịch ở nhà hát Bến Thành, xem múa rối nước ở Cung văn hóa Lao động. Ở trong xóm mình có 1 bác rất hay làm bánh trung thu bởi vậy cứ đến trung thu là mọi người cùng với bác ấy làm. Thích lắm! Nhưng sau này thì bác không làm nữa cho nên không khí trung thu trong xóm khác hẳn. :phatsau: Lúc học cấp 2, cấp 3, nếu không bận mấy bài kiểm tra thì sẽ đưa em gái đi chơi trung thu và mình chơi ké :mimcuoi: Rồi vào đại học, cái trung thu đầu tiên ấy có ý nghĩa biết bao. Mình đã cùng tham gia với các bạn, các anh chị trong câu lạc bộ công tác xã hội của Khoa đến chùa Bình An ở Bình Tân. Thật là hạnh phúc biết bao! Dù chơi rất mệt nhưng vẫn thấy vui!

Chipyeuxx

Thành viên mới
Nhớ năm thứ 2, trung thu trùng vào sn mình. Nghe giang hồ đồn cứ 10 năm thì sn bạn sẽ trùng vào ngày âm khi mình ra đời. hihi...Mọi người trong hội của mình đã chờ sẵn ở cổng trường, mình chỉ còn kịp về thay đồ rồi đi chơi luôn. Hôm đó đi rất nhiều nơi, mọi người rất vui vẻ đến mức 7h sáng hum sau cả nhà mới ai về nhà nấy.
Trung thu năm thứ 3 thì lớp mình lúc đó đang đi thực tế 1 tuần từ HN vào Hội An. Dừng lại trên dưới 20 điểm, chỗ nào cũng để lại cho mình rất nhiều ấn tượng sâu sắc. Nhất là lúc trên xe đi, lớp mình nhảy nhót hát hò mà những lớp khác phải ngưỡng mộ.
Năm nay, trung thu lần đầu tiên được vào ngày nghỉ và mình đã về với bố mẹ và đón chị ở Sg ra chơi cùng. Cách có mấy hôm nữa là sn rồi. 1 tuần đó vô cùng đầy ắp những kỉ niệm vui. Ko biết sang năm trung thu mình sẽ là 1 người như thế nào nữa .... sắp hết đời sinh viên rồi...

minhnhan32

Thành viên mới
''Kỉ niệm không là gì khi lòng ta muốn bỏ
Kỉ niệm là tất cả khi lòng ta muốn ghi''
tôi rất ấn tượng câu nói này, hj`! đúng thật là khi người ta muốn xoá bỏ thì tất cả chỉ là con số 0 tròn trĩnh, điều thật tàn nhẫn mà tôi đang phải chịu đựng
tôi không biết phải làm gì để thoát ra sự thật này cả, thật là buồn

omgian89smallgirl

Thành viên mới
Trung thu mà khiến mình nhớ nhất là năm lớp một đó.Hình như lúc đó mình rất khó gần, không ai chơi với mình và mình cũng không chơi với ai. Chỉ ngắm nhìn mọi người thôi, mà mình cũng không có lồng đèn để chơi nữa .Và đúng ngày trung thu năm đó thì ba đã đưa cho mình cái lồng đèn bằngngg lon sữa bò, ba mình tự làm đấy nhé, rất đặt biệt và không giống bất kì một cái lồng đèn nào trong xóm cả .Cái đèn lồng bằng lon sữa bò chỉ đẩy thôi chứ không xách lên được, đi tới đâu thì chỗ đó kêu leng keng. :mimcuoi: ,nhờ vậy mà mình bắt đầu chơi cùng mấy đứa trong xóm đó :bitmiengcuoi:

huynhtieuduong

Thành viên mới
Khi mình còn học cấp I, mỗi lần tới trung thu, 3 chị em cầm 3 cái lồng đèn đi "khám phá" nhà mình :mimcuoi:. Từ phòng khách, 3 chị em nắm đuôi nhau từ từ tiến sang phòng ngủ, nhà bếp, và nhà kho là nơi đột kích cuối cùng :hon: Giờ nghĩ lại vẫn thấy vui ^^!

Phượng Nga

<b><font color=green>Giải Nhất Bụi Phấn 2009</font
VÀI KỶ NIỆM VỀ TẾT TRUNG THU
NIỀM VUI CỦA CON NHÀ NGHÈO

Thế hệ của tôi

Có lẽ cũng như hầu hết mấy đứa con gái trong xóm, chị em tôi không có kỷ niệm gì đặc biệt về ngày tết Trung Thu hồi nẳm vì dường như người lớn không chú ý lắm. Tôi chỉ biết đến bài hát Rước Đèn Tháng Tám (hình như qua radio) và hay hát nghêu ngao nhưng lại không biết tựa chính xác, cứ tưởng đó là bài “Tết Trung Thu”. Tuy nhiên, cũng có mấy đứa con trai trong xóm có đèn ngôi sao tự làm bằng mấy thanh tre và giấy kiếng màu. Đối với tôi, chiếc đèn ngôi sao đó là mơ ước xa vời: tôi không có anh trai thì ai làm giùm tôi đây! (Tương tự như vậy, con diều bằng giấy cũng là thứ ngoài tầm tay của bọn tôi)

Thằng con lớn

Phải thành thật công nhận rằng cháu rất khéo tay. Ngay từ nhỏ đã biết tự tay xếp những chiếc đèn bằng giấy. Lớn hơn nữa, cháu biết vót tre và kết lại thành ngôi sao, dán giấy kiếng màu lên và trang trí rất đẹp. Cháu thích thú và hãnh diện chơi bằng chiếc đèn tự làm của mình, không hề vòi vĩnh mẹ mua cho đèn điện tử. Cháu thường bảo: “Đốt bằng đèn cầy có khi sáng, có khi tắt rồi mồi qua, mồi lại như vậy mới vui mẹ ạ…”
Tôi nhớ rõ vào năm thứ ba kể từ lúc trở về sống trên quê - năm 1991, mùa Trung Thu về khi xóm tôi bị ngập vào mùa nước nổi. Nhà tôi là nhà đất nên mọi sinh hoạt (ăn, ngủ, nấu nướng,…) diễn ra trên mấy cái chỏng và đi-văng (nối giữa chúng là mấy cái ghế một). Vì vậy nên rất tù túng. Thằng lớn lúc đó 6 tuổi, ngay đêm Trung Thu đã xách chiếc đèn ngôi sao đi lòng vòng trên chỏng và hát:

“Tết Trung Thu em xách đèn đi chơi
Em xách đèn đi khắp trên giường
Lòng vui sướng với đèn trên tay
Em múa ca muốn sập chiếc giường…

Thằng con nhỏ

Cháu cũng khéo tay như anh trai cháu, cũng thích tự làm đèn ngôi sao và trang trí tỉ mỉ. Cháu lại còn tự nguyện làm giúp bạn bè trong xóm nữa.
Nhớ một năm nọ, lúc đang học tiểu học, cháu về nhà hồ hởi khoe:
- Mẹ à, cô con bảo về làm đèn Trung Thu cho đẹp để đem vô trường dự thi. Chấm điểm xong cô trả lại, ai làm đẹp sẽ được thưởng…
Rồi cháu phẩn khởi o chiếc đèn dự thi cho thật đẹp và đem nộp.
Cả nhà đợi mỏi, đợi mòn mà không thấy nhà trường và cô giáo công bố kết quả và trả đèn lại để chơi. Mãi đến tận chiều 14/8 âl, tôi mới ghé trường hỏi cô giáo thì cô cho biết là “những chiếc đèn đó đã đem tặng cho các cháu ở trường nuôi dạy trẻ khuyết tật rồi”.
Tôi bất bình:
- Ô hay, nếu muốn các cháu đóng góp để tặng cho các bạn khuyết tật thì sao không nói thẳng! Đó cũng là một cơ hội để giáo dục lòng nhân ái cho các cháu mà? Tôi nghĩ các cháu cũng đâu thiếu lòng thương người. Có cần phải nói gạt các cháu như vậy không cô? Hổm rày mẹ con tôi chờ trường trả đèn lại để chơi. Bây giờ mới vỡ lẽ ra…
Cô giáo chỉ biết cúi đầu làm thinh...
Mắc cười chưa!?

Nghe tôi ấm ức kể lại, ba nó lẵng lặng xách con dao ra sau hè đốn cây tre và làm ngay cho nó một cái đèn ngôi sao khổng lồ.
Đêm Trung Thu năm đó, chiếc đèn khổng lồ này trở thành chiếc đèn trung tâm cho đám con nít nghèo trong xóm tôi. Chúng mang đèn trung thu lại sân nhà tôi - đủ kiểu đèn, kể cả những “chiếc đèn” làm bằng một que củi, một đầu có gắn cây đèn cầy… treo/để đèn lên những nơi có thể treo/để được, rồi ngồi quay thành vòng tròn trên chiếu, nắm tay nhau hát những bài về Tết Trung Thu và những bài hát thiếu nhi khác. Chúng nhận mấy cây đèn cầy, mấy chiếc bánh kẹo nhỏ nhoi từ cái tiệm tạp hóa lèo tèo của nhà tôi mà vô cùng phẩn khởi. Chúng ca hát, bày trò chơi một hồi rồi xách đèn đi tung tăng dài dài trong xóm để khoe đèn.
Liên tiếp mấy năm sau đó, sân nhà tôi là nơi tập trung bọn trẻ vào đêm Trung Thu, trừ những năm có mưa bão.
Niềm vui của con nhà nghèo đơn giản vậy đó!

(Ghi chú: Bài này đã được đăng ở một trang web khác với bút hiệu khác của PN. Đó là trang web của trường phổ thông hồi nẳm)
http://tan-chau.com/phpBBVietNam2/viewtopic.php?f=22&t=1029

ngominhlap

Thành viên năng động
với mình kỷ niệm trung thu đáng nhớ nhất là năm mình học cấp 2 lúc đó họ hàng gia đình của mình có tổ chức tiệc rất vui rồi cùng với những đứa em của mình đốt đèn trung thu vui ơi là vui

CAO VU LONG

Thành viên
mình cũng vậy năm cấp 2 mình có một mùa trung thu thật đáng nhớ,mình cùng nhóm bạn gồm 4 thành viên,chạy 2 chiếc xe đạp tất tả trong trời mưa to như trút nước để đi tìm cô chủ nhiệm,nhưng đến nơi thi 4 thần ướt như chuột lột,chẳng biết làm gì đành phải cùng cô ăn bánh trung thu uống nước trà,nhưng ngày sau đi học thì 4 thần đều nghĩ vi đã bị sốt hết rồi! :bitmiengcuoi:

Bình luận bằng Facebook