[Cuộc Sống] Ly cafe của cuộc sống.

xphong229

[♣]Thành Viên CLB
Cuộc sống cũng giống như 1 ly café. Bạn ngồi bên cửa sổ, nhấc tách café lên…nhấp 1 ngụm…và chợt nhận ra rằng ly cafe chưa có đường. Rồi bởi vì ngại đứng dậy để lấy đường, bạn ngồi đó và uống ly café đắng. Khi ly café đã cạn, bạn mới phát hiện ra rằng đường đã không tan ra và dính ở đáy ly…Chúng ta mất quá nhiều thời gian để băn khoăn tại sao cuộc đời lại quá ảm đạm, nhạt nhẽo…, và tốn rất nhiều thời gian đi tìm kiếm sự ngọt ngào trong khi ta chỉ cần khuấy lên. Chính tôi, chính bạn sẽ làm cho cuộc sống của mình đầy hương vị nếu ta không chờ đợi. Hãy tận hưởng ly café của cuộc sống!.

nhonht

[♣]Thành Viên CLB
Câu trả lời là hoàn toàn có thể đấy lobe ạ!

Bạn có khao khát có một ly cafe đầy hương vị hay không, hay bạn chỉ muốn mình dừng ở mức một ly cafe đắng kia?

Tại sao mình hỏi vậy? Vì muốn cafe như thế nào là do bản thân chúng ta quyết định. Còn trường hợp bạn không thể tự chọn cafe cho mình thì bạn sẽ mãi mãi chỉ uống cafe mặc định (đắng, ngọt, ngon, dở tùy người khác pha chế).

Chúng ta không nên hạn chế bản thân mình chỉ vì suy nghĩ "hành động còn khó hơn nói nhiều". Ví dụ như: Ngày xưa người ta nghĩ rắng con người không thể bay được, nhưng điều đó đã sai, ngày nay con người còn bay đến cả cung trăng ấy chứ.

Do đó, các bạn hãy tự tin mà pha chế cho mình một ly cafe thơm ngon, các bạn có thể thêm đường, socola, kẹo....để ly cafe có nhiều màu sắc nữa. Nhưng mà đừng pha nhiều quá, sẽ thành cafe thập cẩm mất. :)

nguyentham_nh

[♣]Thành Viên CLB
Em đồng ý với ý kiến của anh Nhơn. Bạn thấy cuộc sống mình nhàm chán, bạn thấy cuộc sống mình thiếu hương vị, vậy tại sao , tại sao bạn không chủ động thay đổi nó. Cùng 1 hiện tượng , nhưng mỗi người sẽ có 1 cách nhìn khác nhau, quan điểm khác nhau, vì thế nên có vô vàn cuộc sống khác nhau, số phận khác nhau. Nếu bạn sống tích cực hơn chút, yêu đời hơn chút, chủ động hơn trước, và cho đi hơn trước, bạn sẽ thấy cuộc sống của mình có thật nhiều ý nghĩa.Chúng ta đang cùng kiến tạo cuộc sống, cùng cố gắng hoàn thiện bản thân, vì thế nên chúng ta đừng để ly cà phê của mình có đường mà không tan nha các bạn.

longteo

[♣]Thành Viên CLB
Cà phê có thể "đắng" với người này nhưng lại là "ngọt" với người khác. Cà phê "thập cẩm" có thể không hợp gu với người này nhưng lại là sở thích của người khác. Tất cả chỉ là cảm nhận riêng của mỗi người. Đơn giản chỉ là tìm ra cái gì thực sự phù hợp với mình, nếu không tìm được thì hãy học cách "chấp nhận" và quý trong những gì mình đang có^^

[R]ainny

Thành viên
Có thể đối với một vài người, bị đắng chỉ đơn giản là vị đắng mà thôi! Nhưng đối với một vài người khác, vị đắng lại là vị ngọt chưa được tìm thấy. Người ta vẫn thường nói, có cay đắng mới nhận ra được ngọt ngào...đi qua ngày mưa, ta mới thấy yêu thêm những ngày nắng, phải không? Ly cf cuộc sống của bạn hôm nay có thể mang hương vị đắng ngắt nhưng ẩn chứa trong đó vãn là vị thơm nồng đầy sức sống của cf, và nhấm nháp vị đắng hôm nay để có thể nếm được vị ngọt ngày mai và trân trọng ngọt ngào đó nhiều hơn...

xphong229

[♣]Thành Viên CLB
Hồi đó tôi từng đi làm trong quán cafe.Rất nhiều người thích uống những ly cafe không bỏ đường.Họ muốn tận hưởng vị đắng của cafe.Nó cũng giống như họ đang cảm nhận sự khắc nghiệt của cuộc đời.Ban đầu với những người không quen uống thì sẽ cảm thấy rất đắng không thể uống được.Nhưng dần dần họ cũng quen với điều đó và xem đó như 1 sở thích, 1 phong cách uống cafe.Vậy tại sao bạn không xem những thử thách trong cuộc sống như 1 ly cafe đắng mà hãy yêu thích và xem đó như là 1 món quà mà cuộc sống cho ta vào mỗi buổi sáng.

tiktik

Thanh viên kỳ cựu
Một ly cafe cho buổi chiều không nắng, gió lạnh của Sài Gòn, Đắng hay Ngọt là sự cảm nhận của mỗi người...

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
steward [Cuộc Sống] bài học từ ly cafe 2 Quà Tặng Cuộc Sống 3
M [Cuộc Sống] Cafe và tách Quà Tặng Cuộc Sống 7
M [Cuộc Sống] Cà rốt, trứng và hạt cafe Quà Tặng Cuộc Sống 1
Thanh Đoan Tìm động lực làm việc từ những câu nói của người thành công Quà Tặng Cuộc Sống 0
A Chúng ta của năm 25 tuổi cần cả gia tài bạc tỷ nhưng 52 tuổi chỉ cần 1 chiếc giường duy nhất Quà Tặng Cuộc Sống 0
Tom [Gia Đình] Thất bại lớn nhất của cha mẹ: Chu cấp đầy đủ cho con cái nhưng lại không dạy lòng chúng biết ơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
Tom [Gia Đình] Tâm sự của bạn trẻ 23 tuổi lần đầu tiên đưa mẹ đi du lịch sau hơn nửa đời người vất vả Quà Tặng Cuộc Sống 0
Tom Nghị lực của cô giáo khuyết tật lọt vào danh sách 100 phụ nữ tiêu biểu toàn cầu Quà Tặng Cuộc Sống 0
blacksun [Cuộc Sống] Những định luật của cuộc đời Quà Tặng Cuộc Sống 0
jodiepham2204 [Tình Yêu] Cái kết của một tình yêu đích thực Quà Tặng Cuộc Sống 0
Vrain [Cuộc Sống] Phía sau niềm Hạnh Phúc: Mặt tích cực của Sự Thất Vọng (II) Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Chỉ dẫn của những nhà tâm lý để quan sát người khác Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống] Điều gì đáng giá hơn, quá khứ hay tương lai của bạn? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Phía sau niềm Hạnh Phúc: Mặt tích cực của Sự Thất Vọng Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tại Sao Những Thói Quen Sử Dụng Điện Thoại Của Người Yêu Có Thể Làm Bạn trầm cảm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Giá Trị Của Việc Ghi Nhớ Những Khoảnh Khắc Thường Nhật Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Bạn có thể thay đổi điều gì ở người hôn phối của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Chú ý những mối nguy hiểm của FOMO Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cách để theo sát và hoàn thành các mục tiêu của năm mới Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Tình Yêu] Bậc thầy trong tình yêu hay khoa học của hạnh phúc đến trọn đời Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 8 thuận lợi bất ngờ nhất của sự lo lắng Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] 10 cách để phát triển trí thông minh cảm xúc của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Đừng lãng phí 2 giờ đồng hồ giá trị và có năng suất nhất của bạn trong ngày Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 7 nguyên lý của "thiếu kiên nhẫn" Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 4 thuận lợi bất ngờ của bệnh trầm cảm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cách tiếp cận khoa học để thay đổi cuộc sống của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] 6 bước hàn gắn mối quan hệ của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Đừng thành lập một công ty cùng bạn bè của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tâm lý học của trạng thái dòng chảy Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Nghịch lý của ao ước… Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Sức mạnh quyến rũ của sự tự tin quá mức Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 5 dấu hiệu kinh điển của bệnh trầm cảm mà phần lớn mọi người không nhận ra Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một cách tốt hơn để giải quyết các vấn đề của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Mối nguy hiểm của sự thờ ơ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Diễn biến tâm lý của những người muốn tự tử Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] 8 nghiên cứu chứng minh sức mạnh của sự đơn giản Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao theo đuổi đam mê của bạn không đem lại hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Sử dụng đại từ tôi thường xuyên là một dấu hiệu của trầm cảm hoặc địa vị xã hội thấp Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao ở trong một nhóm khiến cho một số người quên mất đạo đức của họ Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] 13 cách lòng biết ơn sẽ cải thiện đáng kể cuộc sống của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Ảnh hưởng của chuyện bắt nạt thời thơ ấu kéo dài ít nhất 40 năm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] 6 dấu hiệu xác thật của một mối quan hệ lành mạnh Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Nhật Bản là thiên đường của người mất đồ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cải thiện giấc ngủ của bạn với lòng biết ơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 8 lợi ích tâm lý của tính khiêm tốn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có vô tình làm hại động cơ làm việc của bạn? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 8 hiệu ứng tâm lý tuyệt vời của lòng từ bi Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 5 cách để vượt qua sự ganh tỵ của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cuộc cạnh tranh của phụ nữ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] 3 mong ước của bạn cho tình yêu lâu dài (hạnh phúc) Quà Tặng Cuộc Sống 0