[Xã Hội] Nếu chỉ còn 1 đồng, bạn sẽ sử dụng nó như thế nào?

Status
Không mở trả lời sau này.

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số
Mỗi một dân tộc, một nền văn hóa, một quan điểm, hoặc với mỗi tính cách khác nhau thì con người sẽ có cách xử sự khác nhau, cách thức sử dụng đồng tiền cũng khác nhau. Có một câu chuyện mình đã nghe ở đâu đó thế này:
Khi chỉ còn 1 đồng trong túi. Người ta sẽ làm gì?
- Đối với người Pháp: họ sẽ mua một cành hoa cẩm chướng (tôn vinh cái đẹp), tìm đến tặng người mình yêu thương và nói những lời ngọt ngào. Vì họ vốn là người lãng mạng.
- Đối với người Mỹ: họ sẽ ra mua 1 quả táo ở cuối ngõ với giá 1 đồng và chạy ra đầu ngõ bán với giá 2 đồng, cứ như vậy họ nhân đồng tiền lớn lên. Vì bản chất họ là người kinh tế.
- Đối với người Trung Quốc: họ sẽ tìm thêm 9 người có 1 một đồng như họ, kết hợp lại thành 10 đồng để cùng làm ăn. Vì bản chất họ sống cộng đồng.
- Đối với người Nhật: họ sẽ về nhà, vứt 1 đồng vào xó và ra ngoài tìm công việc khác để làm, họ nổ lực hết mình; khi họ thành công, họ sẽ tìm lại 1 đồng đó, đóng khung và treo trang trọng trong nhà, để nhắc nhở con cháu họ về sự chịu khó và nổ lực. Vì họ là người biết vượt trên gian khổ.

Mình thích nhất cách sử dụng 1 đồng còn lại của người Nhật. Còn bạn, nếu bạn chỉ còn 1 đồng, bạn sẽ sử dụng nó như thế nào?

[ tf ]

[♣]Thành Viên CLB
Chị moon_tsuki đưa ra ví dụ này có vẻ giống với 1 ví dụ mình đã được nghe nhưng ko nhớ rõ (Kết quả là người Việt Nam nghĩ 1 đằng làm 1 nẻo, người Nhật vừa nói vừa làm... hay sao ấy).
Còn nếu chỉ còn 1 đồng trong túi, chắc mình sẽ đi mua 1 cái bánh + 1 tờ báo để kiếm 1 công việc tại 1 nhà hàng hay 1 quán ăn để có cơm ăn qua bữa.

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
Chỉ với 1 đồng.....nhok sẽ treo nó lên để ngắm.....Vì ở viêt nam,1 đồng chẳng thể mua bất cứ gì cả.
Nhưng.......biết đâu,đó là động lực của nhok thì sao................1 đồng,2 đồng,3 đồng..................tỉ phú:dacy:

venus234

Thanh viên kỳ cựu
nếu có một đồng thôi thì mình sẽ làm giống như người Nhật...và coi đồng tiền đó chính là hình ảnh của sự cố gắng và sẽ kiếm được nhiều đồng tiền khác trong tương lai...từ công việc mình làm.

mtrong115

Thanh viên kỳ cựu
Chỉ một đồng thôi àh. 1 đồng tuy rất nhỏ hưng nếu ta biết sử dụng nó thật hiệu quả thì nó không chỉ đơn giản là một đồng mà nó sẽ đem lại cho ta 1000 đồng, hay 100000 đồng hay cả tỷ đồng và nhiều hơn thế nữa.

chutchit

[♣]Thành Viên CLB
nếu chỉ có 1d thui hả c.....hic em chưa thấy 1d nó ra sao....nhưng nếu có em sẽ giử nó cẩn thẩn đóng khung bảo vệ....nhằm lảm động lực cho bản thân phấn đấu để kiếm nhìu đồng hơn bên cạnh đó bít đâu sau này em có thể bán đấu giá 1d ấy thì sao...hihi

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Nếu chỉ còn 1 đồng mình sẽ bắt tiền làm việc cho mình. Mua một cây bút chì 1 đồng và vẽ một bức tranh nghệ thuật rùi sau đó đem bán lấy tiền. Khi có nhiều ngừoi mua sẽ dùng số tiền lời đó thuê nhân công về làm và lúc đó chuyển sang đầu tư cái khác. Oh Yeah !!!

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Em thì thích cách làm của người Pháp, em sẽ mua một cành hoa và tặng cho người mà e yêu mến nhất. Có lẽ nó hơi lãng mạn nhưng đối với e đồng tiền chỉ thật sự có ích khi nó làm mình và người khác vui vẻ, vậy thôi.

fr

Thanh viên kỳ cựu
có 2 vấn đề ở đây:
1. khi em ở nhà: em sẽ làm như người Pháp ( khi biết họ làm như thế)
2. khi ở xa nhà: em sẽ gọi điện thoại công cộng về nhà để hỏi xem em có thể có thêm chút tiền không ( như người doanh nhân nỗi tiếng nào đó em đã quên tên )

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook