[Trắc nghiệm] Thói quen của bạn có làm tổn thương sức khỏe?

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
Thói quen của bạn có làm tổn thương sức khỏe?

Bạn có thể lực rất tốt nhưng nếu phung phí chúng bằng những thói quen xấu thì một lúc nào đó, bạn sẽ nhận ra cơ thể mình xuống cấp nghiêm trọng. Bài trắc nghiệm dưới đây sẽ cho biết bạn có cần điều chỉnh gì không.

Note: điểm số của câu trả lời được ghi phía sau mỗi lựa chọn nên yêu cầu bà con trả lời theo đúng quan điểm, đừng phân tâm nhen, hihi

Bạn cùng người thân đi nghỉ mát. Trong chuyến đi, một người đề nghị thuê xe đạp. Khi đó bạn sẽ trả lời:

a) Bạn thích đến hồ bơi để thư giãn hơn là đi xe đạp (0 điểm)
b) Bạn đề nghị nên tìm loại xe đạp đôi để cùng đạp đỡ mệt hơn (1)
c) Bạn đồng ý ngay (3)

Bạn thường ngủ “nướng” khi nào?

a) Ngày nào cũng vậy (1)
b) Chỉ khi nào thức khuya quá hôm trước (2)
c) Bạn không thích ngủ nướng và luôn dậy đúng giờ (3)

Công việc đang rất gấp, bạn cần làm cả giờ ăn trưa mới kịp hoàn thành, khi đó bạn sẽ:

a) Bỏ luôn bữa trưa và sẽ ăn bù vào bữa tối (1)
b) Vừa ăn qua loa bánh sandwich vừa làm việc (3)
c) Bỏ luôn bữa trưa không ăn gì cả (2)

Bữa điểm tâm hằng ngày của bạn như thế nào?

a) Rất thịnh soạn (1)
b) Không bao giờ ăn sáng (2)
c) Ăn cháo hay bánh mì nướng (3)

Một ngày, có người nhờ bạn trông con giùm. Bọn trẻ muốn bạn bày trò và chơi với chúng. Lúc đó bạn sẽ chơi trò gì?

a) Chơi trò nhảy dây (3)
b) Chơi trò trốn tìm (2đ)
c) Chơi cờ (1)

Trong lúc ngồi một mình xem bộ phim tình cảm lãng mạn, bạn sẽ ăn gì?

a) Một thanh chocolate cỡ bự hoặc một bịch snack thật to (0)
b) Ăn trái cây tươi (1)
c) Không ăn gì cả (3)

Đói mà không có thời gian ra tiệm bánh, mở tủ lạnh bạn thấy bánh pizza để một tuần rồi. Bạn sẽ làm gì?

a) Hâm nóng và ăn nó, để ý thấy miếng nào bị mốc thì không ăn (1)
b) Chạy nhanh ra ngoài và mua lấy một cái bánh khác (2)
c) Nhịn đói luôn (3)

Bạn đến phòng tập thể dục với cô bạn vì cô ấy ngại đi một mình trong buổi đầu tiên. Bạn sẽ làm gì trong thời gian ấy?

a) Vừa ăn snack vừa đọc tạp chí (1)
b) Đến lấy thẻ thành viên dự bị và tập cùng cô ấy cho vui (3)
c) Ngồi uống nước ép trái cây và để ý xem có chàng nào bảnh trai xung quanh không (2)

Đang muộn giờ, bạn gắng chạy đến trạm xe buýt nhưng chiếc xe nhanh hơn bạn và đang chờ hành khách lên xe. Bạn sẽ:

a) Chạy thật nhanh đến, quyết tâm bắt kịp chuyến xe buýt (3)
b) Bạn cố chạy nhanh nhưng nếu thấy mệt thì sẽ bỏ cuộc (2)
c) Chờ chuyến khác (1)

Khi ai đó kể một câu chuyện vui rất buồn cười, bạn sẽ:

a) Cười thật lớn (3)
b) Cười khúc khích nhưng không nín được (2)
c) Bạn cười nhưng vẫn kiểm soát được (1)

Từ 0 đến 10 điểm: Bạn nuông chiều bản thân quá đấy. Hãy thể hiện ý chí sắt đá của mình trong cuộc sống đi chứ, đừng để những thói quen không tốt ảnh hưởng đến sức khỏe của mình. Nên đặt ra những kế hoạch, mục tiêu cụ thể từng tuần và quyết tâm thực hiện nó thật tốt.
Bạn có thể bắt đầu bằng một vài thay đổi nhỏ, ví dụ không nên thức quá khuya, hoặc uống nước trái cây tươi ép thay vì uống những loại nước có ga, rượu. Sau đó là những mục tiêu lớn dần. Nếu làm tốt, bạn sẽ thấy yêu đời hơn vì đã tận hưởng cuộc sống này một cách tích cực nhất.

Từ 11 đến 20 điếm: Hình như bạn đã rất cố gắng không để thói quen xấu ảnh hưởng đến cuộc sống của mình, nhưng kém hiệu quả. Những chuyện buồn phiền bạn không nên để trong lòng lâu quá. Nếu muốn đi chợ, bạn hãy đi bộ để tiêu hao bớt năng lượng thừa thay vì đi xe trong khi chợ gần nhà bạn. Như vậy, bạn sẽ cảm thấy khỏe hơn từng ngày.

Bạn cũng nên chú ý đến việc ăn uống của mình, nếu không sẽ chẳng có tác dụng đâu. Nên nhìn lại cách sống của mình cẩn thận hơn và xác định xem mình nên cải tiến lại nó ra sao nhé.

Từ 21 đến 30 điểm: Chúc mừng. Bạn rất khỏe khoắn và có thân hình cân đối. Nhưng đôi khi sức khỏe của bạn cũng không được tốt lắm. Vì vậy, điều quan trọng là bạn không nên để những thói quen xấu có cơ hội “chế ngự” sức khỏe của bạn. Tuân theo những nguyên tắc sinh hoạt hằng ngày không phải khó lắm với bạn phải không? Lâu lâu, bạn hãy cho cơ thể bạn nghỉ ngơi thư giãn, nhưng đừng có nuông chiều bản thân quá đấy nhé.

Sưu tầm

nhantran

Thành viên mới
không ngờ mình được đúng 20 đ.trong khi rượu,chè,cafe,thuốc lá,ớt,tiêu...mình đều chơi hết!

Nấm Kute

Thanh viên kỳ cựu
Ôi trời! Tui 19đ. :phanno:
Từ 11 đến 20 điếm: Hình như bạn đã rất cố gắng không để thói quen xấu ảnh hưởng đến cuộc sống của mình, nhưng kém hiệu quả. Những chuyện buồn phiền bạn không nên để trong lòng lâu quá. Nếu muốn đi chợ, bạn hãy đi bộ để tiêu hao bớt năng lượng thừa thay vì đi xe trong khi chợ gần nhà bạn. Như vậy, bạn sẽ cảm thấy khỏe hơn từng ngày.
Hic hic, dạo này không muốn ăn uống gì, cũng chả tập thể dục. Lười quá!:metmoi:
Phải thay đổi gấp thôi! Haizzzz

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
@núm: uh, thay đổi nhanh đi núm, không thì mệt lắm áh nha, tình hình có vẻ nguy cấp rồi áh
@ nhantran: bớt rượu, bia, thuốc lá lại nghen bạn! mất điểm rồi đó, hjhj

TQV

Thanh viên kỳ cựu
24đ :mimcuoi:

Góp ý :
Sắp xếp lại các câu trả lời theo thứ tự điểm tăng dần hoặc giảm dần, rồi cuối bài mới cho biết cách tính điểm thì quiz sẽ khách quan hơn.

nhantran

Thành viên mới
@kieuphuong: hí hí,cảm ơn bạn nhắc nhở,mình đang cố bỏ bớt mấy thứ đó, nếu có bạn trứng kiến mình tiến bộ hàng ngày thì tốt wua!!
@núm: núm cố theo kịp mình nhá núm.!

Xu Xu

Thanh viên kỳ cựu
Cái này hay đây để xem mình được bao nhiêu điểm nhỉ?

Tớ được 24 điểm nhưng đọc đáp án thấy chả ấn tượng lắm. :)

youcan

Thành viên năng động
điểm của mình thấp quá!hix! chắc phải chịu khó hơn thôi!

Bình luận bằng Facebook