Bạn sẽ làm gì khi không tìm được việc?

wanataky

Thành viên mới
Bạn sẽ làm gì khi mà trên tay cầm tấm bằng ĐH đi xin việc làm mà không công ty nào nhận!!!

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
Vì bây giờ nên kinh tế khó khăn nên các bạn mới tốt nghiệp ra trường đi xin việc cũng rất vất vả ( theo nhận định của mình).
Hầu hết các công ty đều muốn tuyển những người đã có kinh nghiệm để giảm thiểu thời gian đào tạo lại. Vì khi từ trường đại học ra, ưu điểm của các bạn sinh viên là rất nhiệt tình nhưng kinh nghiệm làm việc thực tế là rất ít.
Mình cũng là sinh viên ra trường được 1 năm, cũng lăn lộn vào công cuộc tìm việc đầy gian nan và mình nhận ra rằng: làm việc thực tế tại công ty thật sự cho mình rất nhiều bài học bổ ích và mình hiểu tại sao các công ty lại tuyển những người có kinh nghiệm.
Hiện nay thì mình lại đang thất nghiệp :) vì đã rời bỏ công ty cũ Và lại đang trong công cuộc xin việc đầy gian nan ( kinh nghiệm gần 1 năm làm việc cũng chẳng là nhiều nhặn gì đối với các nhà tuyển dụng)
Vì thế nên mình rút ra được những điều sau đây:
- Nếu bạn đã nộp hồ sơ và không ai gọi điện cho bạn tới pv thì vấn đề nằm ngay chỗ bộ hồ sơ của bạn, có thể cách trình bày của bạn chưa khoa học hoặc có thể hồ sơ của bạn chưa nêu bật lên điểm mà nhà tuyển dụng thấy sẽ phù hợp với công việc của họ -> cần phải edit lại thật cẩn thận, bạn nên tham khảo các CV và đơn xin việc trên mạng hoặc của bạn bè,...
- Nếu bạn đã được gọi phỏng vấn nhưng vẫn chưa đậu thì vấn đề nằm ở các câu trả lời của bạn. Mình rất ngớ ngẩn vì khi phỏng vấn lại không nêu bật được hết khả năng. Và những câu hỏi của nhà tuyển dụng luôn ẩn chưa nhiều ý nghĩa sâu xa. Vì thế, trước khi trả lời cần giành chút thời gian suy nghĩ câu lời, không nên quá vội vàng.
- Còn nếu trường hợp bạn đã làm lại hồ sơ rồi mà vẫn không công ty nào nhận thì lúc này bạn phải nhận ra rằng mình thiếu gì thì bổ sung cái đó. Nếu thông qua các website tìm việc mà không nhận được sự phản hồi thì bạn nên tới các trung tâm việc làm ( ở đây thì các bạn sẽ mất phí và công việc kiếm được thì lương cũng không cao lắm) tuy nhiên khi mới ra trường, chúng ta rất hăng hái nên hãy cố gắng làm việc với đồng lương ít ỏi để trao đồi thêm kiến thức và kinh nghiệm. Đến lúc nào đó, khi cảm thấy trưởng thành thì bạn có thể tìm kiếm một công việc khác phù hợp với năng lực của mình hơn.
Ngoài ra, khoảng thời gian ở nhà chờ việc thì thật dài, vì thế các bạn nên chuẩn bị tâm lý và sắp xếp thời gian này để không bị lãng phí, bạn có thể đăng kí học thêm kỹ năng hoặc học thêm anh văn. Nếu được thì xin làm gia sư hoặc đăng kí học nhảy vào buổi tối. Khi có lịch kín cả ngày thì bạn sẽ cảm thấy cuộc sống mình thú vị hơn, học hỏi được nhiều thứ hơn.
Trên đây là những chia sẻ ít ỏi của mình vì mình ra trường chỉ mới 1 năm, mình hi vọng sẽ được học hỏi các kinh nghiệm từ các anh chị và các bạn.
Chúc cho mình sớm tìm được công việc ưng ý và các bạn tân cử nhân cũng thế nhé :)

Last edited by a moderator:

Hong nga

Thanh viên kỳ cựu
Mình sẽ tham gia hoạt động thiện nguyện, đọc sách để có thêm kiến thức , lên các diễn đàn để giao lưu. Đặc biệt là phải tìm được một việc gì đó , dù là không lương, để làm chứ quyết không chịu thất nghiệp dù chỉ một ngày.

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Mình cũng đang trong quá trình tìm việc. Thời gian này mình tranh thủ học thêm tiếng Anh và trau dồi thêm kiến thức chuyên môn :)

nimmy

Thành viên mới
Có lẽ mình sẽ xem kỹ lại CV hoặc những tiêu chuẩn của bản thân vì dù là trong giai đoạn suy thoái kinh tế nhưng không lẽ không hề có bất cứ công ty nào có nhu cầu nhân sự sao. Có thể nhân thời gian này để trau dồi thêm kiến thức đời sống xã hội hoặc tham gia các hoạt động cộng đồng để tăng khả năng giao tiếp và kỹ năng sống cũng nên.

levybmt

Thành viên mới
Muốn thành công phải bắt đầu từ việc nhỏ. Mik ko tin là ko có việc j cho mik làm, chỉ cần bản thân cố gắng thôi.

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
N 5 thói quen tốt sẽ giúp bạn giải quyết 80% vấn đề của bản thân Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N NẾU ĐƯỢC HỎI THƯỢNG ĐẾ MỘT CÂU, BẠN SẼ HỎI GÌ? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
M 2 bài học với 8 kỹ năng sống tuyệt vời mà trẻ con có thể dạy cho bạn: Chấp nhận và biết tiếp thu, kết quả nhận được sẽ cực kỳ bất ngờ Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
Phạm Toại Nguyện Bạn sẽ tin hay không tin về giá trị của nụ cười? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
Phạm Toại Nguyện 5 Bí quyết thành công tuyệt đỉnh mà bạn sẽ trả bất cứ giá nào để có Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
ythan3 bạn sẽ chọn tương lai hay tình bạn Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 16
N 3 trở lực khiến bạn giao tiếp không hiệu quả Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN TÌM GÌ KHI ĐI TÌM VIỆC? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N 5 NGUYÊN TẮC GIÚP BẠN LUÔN VỮNG VÀNG Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Bạn có đang khựng lại? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N 10 KIỂU NGƯỜI TOXIC BẠN NÊN TRÁNH Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Kiểu bạn tính quyết định cơ hội bạn có Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Bạn cho đi vì điều gì? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN ĐANG LÀM GÌ KHÔNG QUAN TRỌNG Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Bạn muốn ai đó ở đây cho mình. Vậy bạn đã ở đó cho ai? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN QUÝ THỜI GIAN ĐẾN CỠ NÀO? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Vũ trụ không canh bạn mà quay Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Bạn là ai khi mất job? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Hạnh phúc ở đâu trong mục tiêu 2023 của bạn? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Ưu tiên 2023 của bạn là gì? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N TEAM BẠN CÓ ĐANG GIAO TIẾP HIỆU QUẢ? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN CÓ PHẢI LÀ NGƯỜI CÓ TƯ DUY ĐÓNG? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Thế là, bạn đang đua chuột Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Khoảnh khắc hạnh phúc nhất của bạn là gì? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN HỌC & CHÚNG TA CÙNG XÂY DỰNG THƯ VIỆN SÁNG TẠO CHO TRẺ EM NGHÈO VÙNG SÂU VÙNG XA Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Điều bạn không muốn họ biết là gì? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN MUỐN LÀ AI TRONG 3, 5 NĂM NỮA? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
M Gửi các bạn mới, sắp ra trường và bắt đầu đi làm Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
minhchien98 Bí Quyết Giúp Bạn Tiết Kiệm Tiền Hiệu Qủa Nhất Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
minhchien98 KỸ NĂNG GIÚP BẠN TỰ VỆ KHI GẶP BẠO LỰC Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
minhchien98 10 KỸ NĂNG GIÚP BẠN THOÁT KHỎI NGUY HIỂM KHI BỊ TẤN CÔNG BẤT NGỜ Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
Y [ Tuyển Partner về dự án lập CLB về PUBLIC SPEAKING ] Bạn là sinh viên, Bạn có đam mê diễn thuyết? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
Phạm Toại Nguyện Phương pháp tâm linh giúp bạn tự tin trong giao tiếp Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
vhngocmai Những kỹ năng đem đến cơ hội cho bạn Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 2
vhngocmai Bạn đã biết quan tâm đúng cách chưa? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 3
thien_duong_mau_tim [KN] 20 kỹ năng giúp bạn thành công trong giao tiếp Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 4
E [KN]HÀ NỘI - học kĩ năng mềm ở đâu? có phải các bạn thắc mắc chỗ này Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 8
tuyettinhlinh [KN] "Viết cho các bạn trẻ", bài của TS Mai Hữu Tín đăng trên Dân trí Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 2
D [KN] Thư gửi bạn, người Sếp của tương lai Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
bluesea88 [KN] Kỹ năng sống nào quan trọng với bạn? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 31
T [KN] Lời khuyên cho bạn trẻ vào đời Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Tại sao nhượng quyền dịch vụ sẽ là ngành hot trong năm 2024? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
T Chia sẽ bí quyết giúp mẹ quản lý con ở nhà chơi game hiệu quả. Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
Traucon_n [KN] [you] sẽ làm gì? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 212
N Cách ta làm thể hiện người ta là Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Làm sao để nhượng quyền ẩm thực bản địa? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Làm sao để trở thành nhà đầu tư mua nhượng quyền thông minh? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N LÀM NHƯ CHƠI Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N LÀM GÌ TRONG THỜI CÁI GÌ CŨNG KHÓ? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N TẬP TRUNG LÀM GÌ ĐỂ THÀNH CÔNG? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0