Hôm nay đi Chùa

J©uRn€¥

Thanh viên kỳ cựu
Cũng không biết bài này có nghiêng về cảm xúc lắm ko nữa, nhưng nó chứa nhiều suy nghĩ về cuộc đời...

Lâu rồi mới quay về ngôi chùa ấy, ngôi chùa thật đặc biệt. Nó được xây ở trong thành phố nhưng đất đai rộng rãi, trồng đủ loại cây cỏ. Nó lạ ở chỗ chỉ có một ông thầy duy nhất, còn lại là những đệ tử trạc tuổi tớ mà thôi. Ở đó có 2 người thuộc XX là BÀ TÁM và chị Ty. Bà tám là người chăm lo chuyện ăn uống có mọi người. Ấy vậy mà có nhiều lời qua tiếng lại... nói thầy với bà...

Thiên hạ ác mồm, ác miệng

Thầy là bạn học Cao Đẳng cùng với mẹ, cả bà Tám cũng là người cùng xóm với mẹ nên từ bé đã hay lui tới chùa chơi. Chính ở nơi đây, Ney biết đến thả diều là như thế nào. Chính ở nơi đây mà Ney biết bơi chó với cái bình dầu màu vàng. Rồi cũng có khi chia phe đá banh giữa trời mưa, cũng có khi nhảy qua cái mương òy bị té cái ạch nữa.

Cả một tuổi thơ chứ ít ỏi gì

Sinh nhật năm đó, bà hỏi Ney thích gì, Ney trả lời "Con thích đồ hàng lắm!". Đến sinh nhật, anh Lăng mang đồ hàng sang, nhìn rất đẹp. Rồi bà hỏi Ney có thích quà không, Ney thật thà bảo nó... bảo thế nào nhỉ. Ney nói nó ít hay to quá gì đó. Rồi bà la anh Lăng ko mua đồ hàng nho nhỏ cho nhiều gì đó.
"Tại cô Tám đưa con có 10k, sao đủ mua mấy cái kia được!"
Theo thời gian cũng quên dần, nhưng câu nói của anh Lăng làm suy nghĩ nhiều lắm.
Ney cũng là thiên hạ, thứ thiên hạ vô tình!

Vu lan này về với Tám, thấy tóc Tám đã bạc nhiều. Chị Ty đã mất rồi, vì một căn bệnh quái ác gì đó. H phụ Tám là chị Đông, em của chị Ty. Tất nhiên chị Đông phụ cũng có phần thôi, vì cơ thể chị Đông cũng không khỏe lắm, nghe bảo bệnh tim. Các anh sống ở đó, đến h lớn cả và đều ra ngoài. Chùa hôm nay nhìn đông nhưng mà [vắng]. Nay về được gặp đông đủ mọi người cũng thấy vui vui trong lòng. Chủ nhật này thầy đi Thụy Điển để học, để truyền bá đạo. Chùa này rồi để cho ai? Mình Tám đi qua đi lại, lủi thủi với bé Nam 5t, với anh Bin vừa ra trường Kinh tế, với chị Đông,...

Ney cũng là thiên hạ, thứ thiên hạ chỉ biết nghĩ chứ chẳng biết làm!

Chả giò hôm nay được nhiều người thích, ăn hết. Những bàn sau thấy thiếu chả giò, ăn cuốn thay thì ko, cứ la bà Tám. Nhìn bà Tám loay hoay chào người này, mời người nọ, rồi chuẩn bị quà cho ng ta mang về mà cưc quá.
Do đến nên mẹ và Ney cùng ăn với bàn bếp. Ăn xong, đi ra ngoài thì có 2 cô đi vào, hỏi mẹ bánh ít trần thế nào. Mẹ nói khéo, bánh chỉ hơi nhão một tí. Mẹ biết đó là công sức người nhà mình làm nên mẹ quý lắm.
Rồi thiên hạ nói: "Dưới đây thì ăn ngon, trong khi đĩa nãy của mình nhão nhẹt à ha..."
Cái thiên hạ đó, lần sau đừng có đi chùa mà làm gì!
Lúc dắt xe đi về thì cũng có những người đi cầm kéo cắt càng cua. Cũng có những người đi hái khế.
Cái thiên hạ xô bồ đó, đừng đến chùa của Ney nữa!

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Lòng người tu hành từ bi Ney à. Bác Tám em sẽ không để ý đâu. Chùa đông người là bác Tám em vui rồi.

Mà mấy người đó cũng kỳ thật, lễ lên chùa ăn cơm để lấy lộc mà cũng đòi ngon dở :vamohoi:

ting

[♣]Thành Viên CLB
Đang loay hoay lọ mọ trong diễn đàn, nhảy vào đây thấy Ney kể lại chiện đi chùa. Mình cũng vừa đi chùa Vĩnh Nghiêm về, giới thiệu một số hình ảnh cho các bạn trong diễn đàn xem.

Cuộc đời là những chuyến đi - Thế giới trong mắt tôi - Canon Power Shot A610

Ấn tượng của ngày rằm mùa Vu Lan năm nay là xe khá đông, kẹt xe dài dài trước cửa chùa Vĩnh Nghiêm:

Vào chùa, hôm nay khá đông người dân đến thắp hương nhưng rất trật tự. Ấn tượng của tui là khói hương bay um tùm:

Vác cái máy ảnh Canon A610, chụp hình buổi tối không có chân dựng nên ảnh chưa được sắc nét lắm. Đây là thằng bạn thân của mình đã cùng mình chinh chiến khắp nẻo đường, đi đâu xa xa là phải có nó.

Hoa dành cho ngày lễ Vu Lan, cũng không đắt lắm:

Những chú chim ở trong lồng này sắp được bán đi và phóng sinh, trở lại bầu trời tự do:

Trước sân chùa Vĩnh Nghiêm:

Mọi người cầu nguyện trong ngày lễ Vu Lan:

Cầu mong bình an đến cho tất cả mọi người trong ngày lễ Vu Lan năm nay. :love:

quaden

Thanh viên kỳ cựu
Hôm qua, ta cũng đi chùa, bạn rủ tới chùa gì đó ta quên tên rồi mà đường loằng ngoằng quá nên cũng ko nhớ là đường gì luôn!:danhdau:
Ăn chay và thắp hương cầu cho bố mẹ được khỏe mạnh! Nghe các bạn đang cài bông hồng trắng kể chuyện về bố mẹ làm ta xúc động quá, chảy nước mắt, hạnh phúc vì mình còn được cài bông hồng đỏ trên ngực!
Đi nghe thầy làm lễ Qui y, bạn bảo: P qui y đi, có nhiều điều thú vị lắm! Ta phán: Xét về 5 giới thì ta chưa đạt nổi một giới nên chịu, với lại đức tin hình thành từ bé, giờ ta chỉ tin vào chính mình!
1. Ko làm điều gian ác, ko nói dối: cái đầu thì tạm nhưng vế sau thì....đâu phải nói dối lúc nào cũng xấu.
2. Ko uống rựu: Ta sinh ra trong "lò" rượu, khi bố ko có nhà, ta phải thử rượu cho mẹ chứ!
3. Ko tà dâm: Hôm qua đi gặp một sư thầy, đẹp có nét giống Trí NGuyễn, ta ngẩn ngơ nhìn, một cái đẹp vừa cá tính mà vừa toát lên sự thanh thoát và trí tuệ(đắc tội!!!)
4. Ko sát sinh: giết người thì con ko giết nhưng đôi khi bố con đi vắng mà nhà có khách con vẫn phải....cắt cổ gà!
5.....
Hôm nay lại thức dậy với một ngày mới!

ting

[♣]Thành Viên CLB
3. Ko tà dâm: Hôm qua đi gặp một sư thầy, đẹp có nét giống Trí NGuyễn, ta ngẩn ngơ nhìn, một cái đẹp vừa cá tính mà vừa toát lên sự thanh thoát và trí tuệ(đắc tội!!!)
4. Ko sát sinh: giết người thì con ko giết nhưng đôi khi bố con đi vắng mà nhà có khách con vẫn phải....cắt cổ gà!
Bạn quạ đen mà đi tu chắc mấy thầy chùa chạy mất dép, cả mấy con gà hàng xóm nữa, hehe :cuoinhamhiem:.

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Hôm qua lễ mà ko biết, lỡ dịp đi chùa rồi :khocto:.

Thôi đành ở nhà cầu nguyện vậy :mimcuoi:

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
p cũng đi chùa với mẹ, đang đốt nhang thì nghe người ta chửi nhau ngay trong khuôn viên chùa, chẳng biết người ta có hiểu chuyện đơn giản nhất: chùa là nơi tôn nghiêm k nữa!!!

ting

[♣]Thành Viên CLB
p cũng đi chùa với mẹ, đang đốt nhang thì nghe người ta chửi nhau ngay trong khuôn viên chùa, chẳng biết người ta có hiểu chuyện đơn giản nhất: chùa là nơi tôn nghiêm k nữa!!!
Đầu óc họ bị spam.

Bình luận bằng Facebook