[KN CÁ NHÂN] 25 cách khắc phục tính nhút nhát

phuctuy

Thanh viên kỳ cựu
Nhà báo nữ người Mỹ, Valery Braun đã nêu 25 cách để khắc phục tính nhút nhát trong giao tiếp:

1. Luôn chào trước để có sự chủ động trong giao tiếp.

2. Tự tin khi giao tiếp: vai duỗi thẳng, cằm ngẩng cao.

3. Nhìn thẳng vào mặt đối phương để kích thích hứng thú của họ.

4. Tươi cười lúc nói chuyện để hấp dẫn đối phương.

5. Tự chủ, tự chấn chỉnh tư thế để bắt đầu câu chuyện

6.Nói chuyện với người quen trước, với người lạ sau.

7.Đến những nơi đông đúc, vui vẻ, dễ giao tiếp.

8. Muốn được chú ý,bạn hãy cầm cuốn sách trên tay, đeo các đồ trang sức độc đáo. Mở đầu câu chuyện một cách bình dị.

9. Chủ động đặt các câu hỏi để dẫn chuyện.

10.Lắng nghe và biết nghe cả bằng cách im lặng.

11. Chuẩn bị sẵn các đề tài nói chuyện: bầu cử, phim mới, hòa nhạc...

12. Vui vẻ trước lúc rời khỏi nhà: thư giãn, nghe nhạc vui, thờ sâu và đều.

13. Luôn tự nhủ mình có duyên, đáng được chú ý.

14. Hãy tưởng tượng là mình đang đứng giữa bạn cùng lớp, là kẻ thủ xướng.

15. Nên tỏ ra là người độc đáo, thú vị bằng cách chọn cho mình một thú chơi riêng.

16. Tích cực trò chuyện với người cùng sở thích. Năng gặp gỡ bạn bè, nghe những buổi diễn thuyết.

17. Tập diễn kịch để có thể mạnh dạn khi giao tiếp.

18. Tập đóng vai đối lập với bản thân mình.

19. Hãy bắt chước người mà bạn yêu thích.

20. Cố gắng tạo lập một phong thái riêng trong ứng xử.

21. Cùng nhau đi xem phim, xem kịch rồi sau đó cùng thảo luận.

22. Hãy mạnh dạn làm cái việc mà bạn sợ hãi nhất.

23. Hãy kết thân với một người cũng nhút nhát như mình để cùng trở nên mạnh dạn hơn.

24. Hãy tự nhủ là không chỉ có mình nhát. Ngay cả vợ Tổng thống cũng ngại phát biểu trước đám đông.

25. Hãy tự nhủ là không phải vì nhát mà bạn trở thành kẻ hèn kém. Vì cuộc sống vốn phong phú và dung nạp nhiều loại người, kể cả lãnh đạm lẫn kẻ thích cô đơn.

( Sưu tầm )

Last edited by a moderator:

hhaicodtd

Thành viên mới
thank!mình cũng người nát tính,những lời khuyên mà bạn sưu tập dc khá hay,co lẽ từ nay hằng ngày phải áp dụng nó mới được

cam89

Thanh viên kỳ cựu
Mình cũng là một người rất nhút nhát, mình rất ngại giao tiếp với người lạ. Mình rất sợ nói chyện giữa đám đông. Mọi chyên đối với mình rất khó khăn kể cả nói một lời cảm ơn... và mình sợ thay đổi...Các bạn có cách nào giúp mình khắc phuc nhược điểm đươc không. Hãy giúp mình nhé!!! Cảm ơn nhiều

CmaLove

Thành viên
khó lắm... đã nhát mà suy nghĩ phải làm như thế này thế kia... ôi... từ từ e sẽ cố... huuu

tritai

[♣]Thành Viên CLB
mình chưa đủ 25 cái này đâu, khoảng 24 thôi, hé hé:data:

silverwinds

Thành viên mới
:mimcuoi: thích nhất câu: tự làm việc gì mình cảm thấy sợ hãi nhất. Tuyệt nhỉ ^^!

dovanphu

Thành viên
Những cách bạn đưa ra rất hay nhưng đó chỉ là lý thuyết thôi , còn thực tế thì xa vời lắm . Ông cha ta đã có câu : " Giang sơn dễ đổi bản tính khó rời " . Thay đổi tính cách thuộc về bản chất của một người là điều rất khó nếu không muốn nói là không thể , điều này phụ thuộc rất nhiều vào ý chí , quyết tâm của người đó

pepu1908

Thanh viên kỳ cựu
thanks phuctuy. Giao tiếp là 1 phương tiện ko thể thiếu đối với mỗi con người chúng ta. Vì thế mình nghĩ rằng những ai nhút nhát, nếu khắc phục đc tính đó, các bạn sẽ rất dễ thành công trong cuộc sống.

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
stevenquy [KN CÁ NHÂN] Mặt Trời & Mặt Trăng Kỹ năng tự nhận thức bản thân 0
bluesea88 [KN Cá Nhân]Điều gì đã giết chết những giấc mơ của tôi? Kỹ năng tự nhận thức bản thân 3
stevenquy [KN CÁ NHÂN] "Bạn Thật Đặc Biệt – Đừng Bao Giờ Quên Điều Đó" Kỹ năng tự nhận thức bản thân 8
ythan3 [KN CÁ NHÂN] Bạn nghĩ thế nào về tình bạn ??? Kỹ năng tự nhận thức bản thân 11
N [KN CÁ NHÂN] Cuộc sống_là trải nghiệm_là sự bình dị thường ngày Kỹ năng tự nhận thức bản thân 0
tuyettinhlinh [KN CÁ NHÂN] Những câu nói dẫn đường của Steve Jobs Kỹ năng tự nhận thức bản thân 2
H [KN CÁ NHÂN] Nghệ thuật xin lỗi. Kỹ năng tự nhận thức bản thân 3
D [KN CÁ NHÂN] Thư bố gửi con gái Kỹ năng tự nhận thức bản thân 1
D [KN CÁ NHÂN] Video Clip rất hay về kĩ năng Kỹ năng tự nhận thức bản thân 3
KendyDat [KN CÁ NHÂN] Ta là sản phẩm của chính mình Kỹ năng tự nhận thức bản thân 4
little dimples [KN CÁ NHÂN] Yêu thương chính mình Kỹ năng tự nhận thức bản thân 0
D [KN CÁ NHÂN] Khảo sát tính cách Tôi là ai Kỹ năng tự nhận thức bản thân 3
N [KN CÁ NHÂN] Một chút suy nghĩ của mem mới Kỹ năng tự nhận thức bản thân 9
Thảo Htt [KN CÁ NHÂN] Chiếc bình nứt Kỹ năng tự nhận thức bản thân 4
_ice_ [KN CÁ NHÂN] Bạn có đang lãng phí? Kỹ năng tự nhận thức bản thân 3
TriTri_Livingskills [KN CÁ NHÂN] Bạn đã từng mắc 8 lỗi ngớ ngẫn này chưa? Kỹ năng tự nhận thức bản thân 13
bachtuocdo [KN CÁ NHÂN] Hiểu bản thân để chọn sách đọc!!! Kỹ năng tự nhận thức bản thân 5
D [KN CÁ NHÂN] Bức tranh và những lời phê bình Kỹ năng tự nhận thức bản thân 0
ihope [KN CÁ NHÂN] Đập tan nỗi sợ thất bại Kỹ năng tự nhận thức bản thân 6
D [KN CÁ NHÂN] Giúp duy trì sự linh động trước những thay đổi Kỹ năng tự nhận thức bản thân 4
jodiepham2204 [KN CÁ NHÂN] Xác định những kỹ năng đáng giá của bạn! Kỹ năng tự nhận thức bản thân 15
lecaoson9192 [KN CÁ NHÂN] Khả năng thực sự của bạn có thể làm được gấp nhiều lần so với hiện tại Kỹ năng tự nhận thức bản thân 11
jimmydang [KN CÁ NHÂN] Trọng tâm cuộc sống của bạn là gì? Kỹ năng tự nhận thức bản thân 6
jimmydang [KN CÁ NHÂN] Giá trị con người không nằm ở sự nổi tiếng Kỹ năng tự nhận thức bản thân 6
jimmydang [KN CÁ NHÂN] Những nghịch lý cuộc sống, bạn nghĩ và làm như thế nào là tùy bạn! Kỹ năng tự nhận thức bản thân 13
cogaihoabachhop [KN CÁ NHÂN] Chạm tay đến thành công Kỹ năng tự nhận thức bản thân 1
C [KN CÁ NHÂN] Tự nhận thức và đánh giá bản thân: Những giá trị thần của bạn. Kỹ năng tự nhận thức bản thân 11
C [KN CÁ NHÂN] Kỹ năng tự nhận thức bản thân: Sự chú tâm vào công việc. Kỹ năng tự nhận thức bản thân 2
KenShin21 [KN CÁ NHÂN] Thấy rõ khổ để bớt khổ Kỹ năng tự nhận thức bản thân 0
KenShin21 [KN CÁ NHÂN] Tôi học được rằng…! Kỹ năng tự nhận thức bản thân 4
bachtuocdo [KN CÁ NHÂN] Tự kỷ luật & bí mật vĩ đại tạo nên thành công của nhân loại Kỹ năng tự nhận thức bản thân 5
keepthefaith [KN CÁ NHÂN] Chúng ta có một sức mạnh vượt lên trên mọi hoàn cảnh Kỹ năng tự nhận thức bản thân 9
elsonhoang [KN CÁ NHÂN] Nếu đã từng Kỹ năng tự nhận thức bản thân 3
auror_1102 [KN CÁ NHÂN] Bạn nghĩ gì về sự tĩnh lặng Kỹ năng tự nhận thức bản thân 0
C [KN CÁ NHÂN] Bạn có phải là người có lòng TỰ TRỌNG?!? Kỹ năng tự nhận thức bản thân 1
elsonhoang [KN CÁ NHÂN] Có quên được lối xưa ? Kỹ năng tự nhận thức bản thân 2
benny [KN CÁ NHÂN] Tiền và tứ đại cảnh giới Kỹ năng tự nhận thức bản thân 2
elsonhoang [KN CÁ NHÂN] Vẻ đẹp của sự đơn giản Kỹ năng tự nhận thức bản thân 10
haiyen [KN CÁ NHÂN] Tôi là kẻ thất bại Kỹ năng tự nhận thức bản thân 3
bachtuocdo [KN CÁ NHÂN] Con đường hạnh phúc và thành công-cuộc hành trình không có điểm dừng Kỹ năng tự nhận thức bản thân 0
hoahong39 [KN CÁ NHÂN] Ý nghĩa của cuộc hành trình Kỹ năng tự nhận thức bản thân 1
hoahong39 [KN CÁ NHÂN] Người phu xe bất đắc dĩ - thinking... Kỹ năng tự nhận thức bản thân 5
benny [KN CÁ NHÂN] Khoảng cách giữa thất bại và thành công Kỹ năng tự nhận thức bản thân 1
benny [KN CÁ NHÂN] Chìa khóa vàng hướng đến thành công Kỹ năng tự nhận thức bản thân 2
noel.poon [KN CÁ NHÂN] 9 điều cần nhớ trong cuộc sống Kỹ năng tự nhận thức bản thân 2
benny [KN CÁ NHÂN] Tám bước làm cuộc sống tốt đẹp hơn Kỹ năng tự nhận thức bản thân 0
bachtuocdo [KN CÁ NHÂN] “Thất Bại là gì? Thành Công là gì?” Kỹ năng tự nhận thức bản thân 14
bachtuocdo [KN CÁ NHÂN] Phải thay đổi nhận thức: Tính kỳ vọng toán để có cái nhìn rõ ràng hơn Kỹ năng tự nhận thức bản thân 6
bluesea88 [KN CÁ NHÂN] [you]! Cuộc sống là gì nhỉ? Kỹ năng tự nhận thức bản thân 349
bachduong [KN CÁ NHÂN] Thân em như tờ giấy trắng ? Kỹ năng tự nhận thức bản thân 7