[KN CÁ NHÂN] Tư duy là một chiếc chìa khóa,bạn có chiếc chìa khóa này không? (p2)

lenhutanh

Thành viên
Chúc các bạn có một ngày tốt lành.Thế là chúng ta lại gặp nhau và tiếp tục bàn luận,tìm hiểu tiếp về chiếc chìa khóa Tư duy ! Ở bài viết trước tôi đã cho các bạn hiểu được cơ cấu,tính chất,và làm thế nào để có Tư duy tích cực trong mọi vấn đề mà ta gặp phải.Vậy các bạn đã hiện thực hóa các lý luận ở bài trước chưa ?các bạn đã thật sự hiểu và áp dụng chưa ? các bạn có thấy nó không phù hợp với hoàn cảnh của mình không ? ….Hôm nay tôi cùng các bạn tiến hành hiện thực hóa lý luận của Tư duy.Thật khó khăn nhưng có thể làm được nếu các bạn chú ý những lời tôi nói.Tình cảm và lí trí có lien quan mật thiết với nhau,lí trí lại chính là cơ sở của Tư duy => Tư duy liên quan đến tình cảm.Quả đúng như vậy,ví dụ như người yêu của bạn bị tai nạn => bạn sẽ dành nhiều thời gian để quan tâm,lo lắng hơn cả những người bạn thân của bạn.Vì sao? Vì bạn có tình cảm đặc biệt dành cho người bạn yêu,tình cảm ấy thật to lớn và ấm áp,nó rất mạnh mẽ mà không gì cản nổi ( lưu ý ở đây là tình yêu chân thật ),hay người thân của bạn cũng thế,bạn sẽ chấp nhận bỏ hết tấc cả để mong mọi đều tốt đẹp sẽ đến với người thân của bạn…Lúc đó tư duy bị tình cảm chi phối rất lớn,nhưng tư duy vẩn có thể kiểm soát thông qua sự bình tĩnh và nhìn vấn đề một cách tích cực,một cách tràn đầy hi vọng =>muốn có Tư duy tích cực thì chắc chắn phải có cái nhìn tích cực về vấn đề đó.Nhưng làm sao để có thể nhìn nhận vấn đề đó 1 cách tích được ? tôi chỉ cho bạn 1 mẹo,đó là hãy tìm đến những gì làm cho bạn cảm thấy thanh thản,nghỉ ngơi,và tập thể thao (hit thơ sâu , chạy bộ ….)Tại sao tôi lại chỉ các bạn làm vậy ? => đễ đảm bảo trí não của các bạn bình tĩnh,qua đó cũng hạn chế bớt phần nào sự chi phối của tình cảm.Đến đây tôi lại chỉ bạn thêm 1 mẹo nữa.Tìm lại những kiến thức,vấn đề liên quan,những người mà bạn cảm thấy tin tưởng…. giúp bạn cảm thấy vấn đề không quá khó khăn như bạn nghĩ.Đến đây bạn đã tạo 1 trạng thái cân bằng cho chính mình và tư duy của bạn tự khắc sẽ tạo ra hàng ngàn cách giải quyết vấn đề đó 1 cách hữu hiệu.Tại sao ? như tôi đã nói,tư duy chúng ta luôn làm việc nếu ta biết cách vận động nó làm việc cho ta.Trong cuộc sống đời thường,nhất là các bạn ở các thành phố,đô thị sẽ rất dễ mất bình tĩnh=>làm việc theo trạng thái cơ thể (vui vẻ,tức giận …)=>hiệu quả kém,thậm chí sẽ gây tổn thất cho chính bạn và công việc của bạn.Do đó nhất thiết các bạn cần rèn luyện phương pháp Tư duy tích cực trong mọi vấn đề,hãy luôn bình tĩnh và tự tin ra quyết định vì những quyết định đó sẽ giúp bạn thay đổi cả 1 hệ thống tư duy lỗi thời và thay vào đó là 1 phương pháp tư duy lí luận sắc bén.(ở đây tôi không muôn nói đến sự thành công của quyết định đó hay không vì thành công thì tốt nhưng nếu thất bại thì đó là cơ hội để bạn có thể thay đổi mình 1 lần nửa )
Bài viết này là phần hướng dẫn của bài viết phần I.Bài viết nhằm mục đích tạo ra 1 hoạch định,1 hướng đi chung dành cho tấc cả các bạn trong mọi vấn đề.Việc của bạn là hãy áp dụng cái chung 1 cách phù hợp và hiệu quả để giải quyết vấn đề mà các bạn gặp phải.
Chúc các bạn thành công trong học tập-công việc và hãy chia sẽ những hiểu biết kinh nghiệm của mình cho mọi người nhé! Vì một xã hội chủ nghĩa công bằng,bác ái,văn minh và 1 nước Việt Nam giàu mạnh như mong ước của chủ tịch Hồ Chí Minh vĩ đại.
Tạm biệt các bạn và hẹn gặp các bạn ở phần 3
Tái bút : bài viết có nhiều sai sót,kính mong các bạn đọc lượng thứ bỏ qua và cùng góp ý để bài viết thêm phần hoàn chỉnh và bổ ích.
Chúc các bạn thành công !!!
Kí tên :
Lê Nhựt Anh

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
trangdang [KN CÁ NHÂN] Phần mềm vẽ sơ đồ tư duy miễn phí Kỹ năng tư duy tích cực 2
N [KN CÁ NHÂN] Chìa khoá của tư duy tích cực Kỹ năng tư duy tích cực 2
_ice_ [KN CÁ NHÂN] Kỹ Năng Tư Duy Sáng Tạo và Mạo Hiểm Kỹ năng tư duy tích cực 0
KenShin21 [KN CÁ NHÂN] Tư duy đột phá ( Kỳ 3): "Sửa chữa" bộ máy suy nghĩ của bạn Kỹ năng tư duy tích cực 1
KenShin21 [KN CÁ NHÂN] Tư duy đột phá (kỳ 2): Học hỏi từ tương lai Kỹ năng tư duy tích cực 0
KenShin21 [KN CÁ NHÂN] Tư duy đột phá (Kỳ 1): Làm điều chưa từng có tiền lệ Kỹ năng tư duy tích cực 0
thuyussh [KN CÁ NHÂN] Sơ đồ tư duy Kỹ năng tư duy tích cực 0
L [KN CÁ NHÂN] Tư duy là một chìa khóa,bạn có chiếc chìa khóa này không ? Kỹ năng tư duy tích cực 5
T [KN CÁ NHÂN] 6 chiếc mũ tư duy . Kỹ năng tư duy tích cực 1
KendyDat [KN CÁ NHÂN] Tư duy độc lập ? Kỹ năng tư duy tích cực 0
-Tin.Luv- [KN CÁ NHÂN] [Tư duy tích cực]Sinh trưởng của tri thức Kỹ năng tư duy tích cực 0
thanhquang123 [KN CÁ NHÂN] tư duy tích cực với cô Trish Summerfield Chương 1 Kỹ năng tư duy tích cực 0
kieuphuong [KN CÁ NHÂN] Làm thế nào để tư duy tích cực? Kỹ năng tư duy tích cực 9
D [KN CÁ NHÂN] Đồng xu may mắn Kỹ năng tư duy tích cực 1
D [KN CÁ NHÂN] Vết sẹo Kỹ năng tư duy tích cực 4
D [KN CÁ NHÂN] Xây dựng tính sáng tạo Kỹ năng tư duy tích cực 1
bachtuocdo [KN CÁ NHÂN] Mở rộng tầm nhìn và cảm nhận vẻ đẹp của bức vẽ cuộc đời Kỹ năng tư duy tích cực 7
nhoccan219 [KN CÁ NHÂN] sống như thế nào trước khi bạn chết - Steve Jobs Kỹ năng tư duy tích cực 4
TriTri_Livingskills [KN CÁ NHÂN] Bài học kim cổ Kỹ năng tư duy tích cực 4
K [KN CÁ NHÂN] Tinh thần võ thuật Kỹ năng tư duy tích cực 0
vtttam1989 [KN CÁ NHÂN] Niềm tin tích cực - trích You can win Kỹ năng tư duy tích cực 0
K [KN CÁ NHÂN] Nghị lực và niềm tin Kỹ năng tư duy tích cực 1
xuanusm [KN CÁ NHÂN] Trái ngược với thành công là gì? Kỹ năng tư duy tích cực 5
stevenquy [KN CÁ NHÂN] Hiểu đời – tâm sự tuổi già Kỹ năng tư duy tích cực 4
bachtuocdo [KN CÁ NHÂN] NỤ CƯỜI-cách thể hiện trách nhiệm đối với gương mặt của bản thân Kỹ năng tư duy tích cực 4
bachtuocdo [KN CÁ NHÂN] Giá trị của gương mặt-trách nhiệm đối với gương mặt của bản thân Kỹ năng tư duy tích cực 0
bachtuocdo [KN CÁ NHÂN] Clip luật hấp dẫn-thay đổi cuộc đời ngay nào các bạn!!! Kỹ năng tư duy tích cực 3
bachtuocdo [KN CÁ NHÂN] Share: Tiềm thức quyết định Hạnh Phúc và Thành Công Kỹ năng tư duy tích cực 2
benny [KN CÁ NHÂN] Tầm quan trọng của thái độ trong môi trường làm việc Kỹ năng tư duy tích cực 1
bachtuocdo [KN CÁ NHÂN] Chỉ dừng lại ở Suy Nghĩ Tích Cực-Sai lầm! Kỹ năng tư duy tích cực 8
bachtuocdo [KN CÁ NHÂN] Nếu muốn Vui với Cuộc Sống thì...Click ngay! Kỹ năng tư duy tích cực 3
bachtuocdo [KN CÁ NHÂN] Chúng ta có thể làm gì để Thành Công: Start Where You Stand! Kỹ năng tư duy tích cực 0
bachtuocdo [KN CÁ NHÂN] Cái nhìn cực kỳ thú vị về CUỘC SỐNG ĐÍCH THỰC Kỹ năng tư duy tích cực 7
bluesea88 [KN CÁ NHÂN] Người chiến thắng & kẻ thất bại: [you] là ai? Kỹ năng tư duy tích cực 116
bluesea88 [KN CÁ NHÂN] [you] thử suy nghĩ tích cực nào! Kỹ năng tư duy tích cực 149
rain_gold.kimvu [KN CÁ NHÂN] Thành công và thất bại Kỹ năng tư duy tích cực 3
L [KN CÁ NHÂN] KHÔNG LÙI BƯỚC - UNSTOPPABLE ( phần 1 ) Câu chuyện thứ năm !!! Kỹ năng tư duy tích cực 4
L [KN CÁ NHÂN] KHÔNG LÙI BƯỚC - UNSTOPPABLE ( phần 1 ) Câu chuyện thứ hai !!! Kỹ năng tư duy tích cực 2
L [KN CÁ NHÂN] KHÔNG LÙI BƯỚC - UNSTOPPABLE ( phần 1 ) Câu chuyện thứ nhất !!! Kỹ năng tư duy tích cực 1
L [KN CÁ NHÂN] KHÔNG LÙI BƯỚC - UNSTOPPABLE ( phần giới thiệu ) Kỹ năng tư duy tích cực 1
O [KN CÁ NHÂN] Hi vọng !!!^^... Kỹ năng tư duy tích cực 0
tritai [KN CÁ NHÂN] Cuộc sống tốt đẹp hơn...@@" Kỹ năng tư duy tích cực 6
bachtuocdo [KN CÁ NHÂN] Nghiên cứu sâu về nguồn gốc của sự đổi đời Kỹ năng tư duy tích cực 2
vermouth [KN CÁ NHÂN] Hết xăng Kỹ năng tư duy tích cực 3
vermouth [KN CÁ NHÂN] Tôi được làm Kỹ năng tư duy tích cực 0
vermouth [KN CÁ NHÂN] Yêu thương mình nhiều hơn, bạn nhé!!! Kỹ năng tư duy tích cực 10
vermouth [KN CÁ NHÂN] Những vết sẹo.... Kỹ năng tư duy tích cực 1
vermouth [KN CÁ NHÂN] Những người bạn theo bảng chữ cái Kỹ năng tư duy tích cực 0
vermouth [KN CÁ NHÂN] Những thay đổi lớn... Kỹ năng tư duy tích cực 2
vermouth [KN CÁ NHÂN] Nếu cuộc sống đá cho bạn một cú.... Kỹ năng tư duy tích cực 3