[KN NGHỀ NGHIỆP] trangdang có biết cách viết CV không?

benny

Thanh viên kỳ cựu
D[FONT=&quot]ạo này thấy mọi người có nhiều bài viết hay về CV và phỏng vấn quá, benny cũng muốn góp một bài chia sẻ với mọi người về vấn đề này.:mimcuoi: [/FONT]

[FONT=&quot]Chúng ta đã bàn về khái niệm CV, vàn về lí do tại sao phải hiểu về cách viết CV và trả lời phỏng vấn. Vậy, hôm nay, mọi người hãy cùng thảo luận về cách viết CV khi xin việc nhé!:dangyeu:[/FONT]

[FONT=&quot]Một CV thường có các phần sau:[/FONT]

[FONT=&quot]Thông tin cá nhân: Phần này tốt nhất chỉ nên trình bày ngắn gọn, đầy đủ: gồm họ tên, ngày tháng năm sinh, thông tin liên lạc (địa chỉ, email, sđt). Tuyệt đối không nói gì thêm, vì sẽ dễ bị hiểu lầm là phô trương (Ví dụ như nói có cha làm giám đốc chẳng hạn. Các nhà tuyển dụng không quan tâm đến việc người thân của bạn như thế nào, chỉ quan trọng những thông tin, lý lịch của bạn thôi. )[/FONT]

[FONT=&quot]Quan điểm nghề nghiệp: Cần trình bày thẳng thắn, rõ ràng nhu cầu việc làm mong muốn. Các công ty luôn mong muốn nhân viên của mình thể hiện các nhu cầu, quan điểm của mình thật rõ ràng, cung là để họ có thể hiểu thêm về xu hướng của nhân viên. Việc nêu rõ nguyện vọng sẽ giúp ta có thể đạt được vị trí mong muốn và thuận lợi cho việc phát triển sau này. Có thể nói đây là phần quan trọng nhất trong CV. (Thường thì mọi người chỉ ghi là “cần công việc ổn định”, như vậy thì công ty có thể sẽ xếp bạn vào một vị trí không làm bạn thỏa lòng).[/FONT]

[FONT=&quot]Trình độ, bằng cấp: Nên liệt kê những bằng cấp thiết yếu cần sử dụng để xin việc làm (Bằng tốt nghiệp,…). Việc này sẽ chứng minh khả năng của bạn có phù hợp với vị trí mà bạn mong đợi hay không. Ở đây, chúng ta chỉ cần liệt kê và không nên nói gì thêm.[/FONT]

[FONT=&quot]Kinh nghiệm và ngoại khóa: Đây là một mặt mà những sinh viên hiện nay thường bị hạn chế. Để có được những điều này, chúng ta cần tham gia thật tích cực vào các hoạt động có liên quan tới việc trau dồi kiến thức và kỹ năng liên quan tới ngành mình học, đồng thời lăn xả trên các hoạt động xã hội với mức có thể (Các hoạt động thiện nguyện, sinh hoạt các câu lạc bộ…). Càng nhiều kinh nghiệm và hoạt động ngoại khóa, CV của bạn sẽ càng thêm ấn tượng.[/FONT]

Tóm lại,một CV hoàn hảo cần phải ngắn gọn, rõ ràng và thể hiện được cá tính bản thân. Chỉ cần nắm bắt được điều đó, bạn sẽ tạo được ấn tượng với nhà tuyển dụng!

P/s: Em nghĩ thế này: mọi lý thuyết sẽ không thể nào hiệu quả nếu chúng ta không áp dụng. Vậy thì, tại sao benny không thử viết một bản CV để mọi người cùng góp ý và chỉnh sửa nhỉ? :nghichngom:

KỲ SAU: benny có biết cách trả lời phỏng vấn không?

pichu_vn

Thành viên mới
Hic, cảm ơn bạn nhé, hì, mình cũng mới bắt đầu vào diễn đàn, nên cũng chưa có nhiều kinh nghiêmk lắm, ngoài ra mình cũng chưa có nhiều kinh nghiệm trong việc viết một CV tốt nên mình cũng hok có dám viết đâu... ^^

Thảo Htt

[♣]Thành Viên CLB
hik, nếu như lịch sử kinh nghiệm ko dày dặn và [FONT=&quot]hoạt động xã hội chưa đc nhiều thì làm sao đây bạn? ví dụ như phần này ko có gì để viết thì chắc là bị mất điểm nhiều lắm phải không? :((
[/FONT]

benny

Thanh viên kỳ cựu
Hic, cảm ơn bạn nhé, hì, mình cũng mới bắt đầu vào diễn đàn, nên cũng chưa có nhiều kinh nghiêmk lắm, ngoài ra mình cũng chưa có nhiều kinh nghiệm trong việc viết một CV tốt nên mình cũng hok có dám viết đâu... ^^
Không sao đâu bạn à. Chúng ta vào diễn đàn là để học hỏi. Nếu đã có kinh nghiệm thì đâu cần phải học cách viết nữa. Phải có sai, có sử thì mới có kinh nghiệm được. Các thành viên trong diễn đàn luôn sẵn sàng giúp bạn chỉnh sửa mà! Mạnh dạn lên nhé! :mimcuoi:

---------- Post added at 08:10 AM ---------- Previous post was at 08:09 AM ----------

hik, nếu như lịch sử kinh nghiệm ko dày dặn và [FONT=&quot]hoạt động xã hội chưa đc nhiều thì làm sao đây bạn? ví dụ như phần này ko có gì để viết thì chắc là bị mất điểm nhiều lắm phải không? :((
[/FONT]
CV, ngoài phần thể hiện quan điểm nghề nghiệp, các phần còn lại đều mang tính chất liệt kê. Vì vậy, nếu chúng ta không có, chúng ta sẽ không thể liệt kê được. Điều này quan trọng lắm chị à! Cố gắng phấn đấu ha chị!:mimcuoi:

---------- Post added at 08:12 AM ---------- Previous post was at 08:10 AM ----------

ihope

[♣]Thành Viên CLB
Mình đồng ý benny. Cầm trên tay CV viết lộn xộn, chưa đầy đủ thông tin, nhìn vào đó nhà tuyển dụng chắc chắn sẽ cảm thấy khó chịu vì họ chưa biết rõ thông tin về bạn, chưa biết bạn đã tham gia hoạt động như thế nào, chưa biết điểm mạnh của bạn ở đâu?
Như vậy, sẽ làm khó cho nhà tuyển dụng khi muốn đặt câu hỏi.
Và thêm nữa, trình bày CV quá dài đến vài trang A4 khiến cho nhà tuyển dụng cảm thấy mệt khi đọc CV của bạn.
Chính vì vậy trình bày một cách ngắn gọn và đầy đủ nội dung sẽ tạo một CV ấn tượng cho chính mình.

nguyetanh

[♣]Thành Viên CLB
Đang chờ đợi phần Benny có biết cách trả lời phỏng vấn không đây. Post sớm bà con cùng học hỏi nhé ^^!

nhugis

Thành viên mới
Mình có cả CV và cover letter (cái này la do mình viết). Mình có thề share để các bạn tham khảo. Nick yahoo của mình nè wegotthemagic

Bình luận bằng Facebook