Quê hương là gì ?

pham lam

Thành viên năng động
"ai đi xa mô đó có biết nhớ lấy dường về" mỗi khi nghe đến bài hát của xứ cố đô lòng lai bồi hồi xao xuyến nhớ về quê hương của mình.quê hương nó là gi mà làm cho mỗi người đi xa thường phải nhớ tới nó.theo mình hiểu chung chung thì quê hương nó là nơi đã chôn rau cắt rốn là nơi cha sinh mẹ đẻ ra minh,nên bất cứ ai đi xa đêu mang một nỗi niềm nhớ tới quê hương.còn theo các bạn định nghĩa quê hương là gì?:khochiu:

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
hic, bạn ơi " ai đi xa mô đó có nhớ lấy đường về" là câu hát trong khúc tâm tình của người Hà Tĩnh nè! Với mình thì quê hương là cái gì đó rất thiêng liêng, lúc ở đó thì không cảm thấy chi cả nhưng đi xa mới biết mình cũng yêu nó nhiều lắm. Quê mình, vùng đất Bắc trung bộ, nắng gió, mưa bão, lạnh giá,... nói chung rất khắc nghiệt nhưng khí hậu lại khá trong lành, dễ chịu hơn ở TP HCM nhìu. Mỗi lần nhắc đến quê là lại nhớ giọng nói địa phương " răng, mô, chi, rứa,..", mỗi khi nghe ai nói tiếng đó là bắt đầu dỏng tai lên nghe coi ở vùng nào ^^. Nhắc tới quê là lại nhớ những món ăn rất dân giã " nhút Thanh Chương, tương Nam Đàn", những món mà những người ở vùng khác không quen sẽ không ăn được, nhắc tới quê là lại nhớ những con phố nào chè, bánh bèo, nước chè, hoa quả dầm,.... Nhớ ơi là nhớ lun á.
Mỗi năm về quê có 2 lần ( nhìu hơn bao nhìu người rùi) mà thấy không thấm thía chi hết. Luôn mong cho mọi người ở quê bình yên. Đi xa mới biết mình yêu quê hương biết bao.^^

ngay_ve

Thành viên năng động
Quê hương? không phải tự nhiên tôi lại đặt cho mình là Ngày_về để tự nhắc mình về nơi mình đã sinh ra, lớn lên, và đã ra đi từ đó! Tôi nợ nơi đó quá nhiều mà chưa thể trả, hẹn một ngày nào đó nhé quê hương!

vothithuan

Thành viên
Thấy xu xu nói mà mình nhớ quê quá.
Ba mẹ mình được sinh ra và lớn lên ở quê Bác, nhưng đi lập nghiệp lâu lắm rồi
thấy nhớ quê quá chừng.
Mình nghĩ quê huơng là những điều giản dị nhắc mình nhớ về tuổi thơ

nhoquang1984

Thành viên mới
Quê hương là chùm khế ngọt cho tôi trèo hái mỗi ngày. Tôi yêu quê tôi có Núi Thầy, có hồ sen, có những con người chân thật, sống thật lòng...

hangvit_140690

Thành viên
nói sao để diễn ta hết nhi! đối với mình,"quê hương" là cội nguồn của mọi ước mơ và nổ lực; là đích đến cuối cùng của cuộc sống. quê hương mình là nơi ông mặt trời thức dậy và mỉm cười bằng những tia sáng ấm áp đầu tiên!!(đố mọi người dó là nơi nào đấy?)...yêu lắm nhũng ngày còn được sống ở NH!!!
"khi ta ở chỉ là nơi đất ở, khi ta đi đất bỗng hóa tâm hồn"......

pham lam

Thành viên năng động
ai đi xa mô đó có biết nhó lấy đường về cau hát nay mình muốn nói với tất cả những người xa quê thôi.
mình sống ở đàu mièn trung mà như các bạn đã biết người miền trung có một cái rất đáng tự hào là dù có xui nam ngượ bắc nhưng người miền trung luôn hướng về quê hương yeu dấu nếu các bạn không tin thì hãy mở bài thương về miền trung trong bài hát vàng xem.

kienhan

Thành viên năng động
quê hương là gi ? là nơi ta sinh ra và lớn lên : " quê hương mỗi chỉ một , như là chỉ một mẹ thôi ".

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Quê hương ơi
Quê hương tôi, nghe xa xôi mà sao gần gụi
Quê tôi vùng đất đỏ cao nguyên , tôi yêu , yêu nó nhiều lắm bởi vì nó là quê hương
Quê hương là gì nhỉ mà tôi yêu nhiều đến thế
Quê tôi là cha mẹ suốt một đời dãi dầu mưa nắng, những giọt mồ hôi tuôn ra vì lao nhọc biết bao nhiêu? Có cả những giọt máu bật ra đau đớn nhỏ xuống đất đỏ như nhuốm một mầu máu bazan. Cha mẹ tôi là quê hương ngọt ngào luôn bao dung chờ đợi con trở về dù bất kỳ chuyện gì xẩy ra.
Quê hương là gì đối với tôi nó không mơ hồ lắm, hay đẹp đẽ cao sang mà nó ở trong chính những người tôi yêu thương, những người tôi luôn thương mến, vì đó là một phần của quê hương.
Mỗi lần đi trên phố thấy một biểng số xe 47, biểng số xe của quê nhà, trong lòng thấy ấm cúng quá , quê hương đấy một chút gì quá đỗi thân quen.
Bình dị là quê tôi nơi ấy có những người bạn cấp 1 cấp 2 , nghỉ học sớm bình dị chân chất , bây giờ họ cũng đã lớn , lập gia đình có những đứa con ngoan , về nhà gặp chúng nó kêu mình bằng bác….luôn đối xử với mình thân ái, chẳng bon chen, hiền hòa và nhân hậu …
Quê hương mình có những mùa tết, gió lạnh làm đôi môi khô nứt , giọt nước mắm mặn trong bữa cơm chiều thấm vào xa xót, vậy mà ngon, vậy mà cười ấm vì bên mình có cả gia đình, có cả quê hương.
Quê hương là mùa nắng chắt từng giọt nước, chờ nước tưới vườn cafe, trăng cao nguyên sáng tỏ đến mức có thể đọc sách được , ngồi trên đỉnh đồi, tắm ướt cả một trời trăng và sương đêm. Lại một đêm trắng.
Khi xa quê luôn mang trong tim một mùi hương đặc trưng của hương café rang cháy , một ly café đen đặc trưng của cao nguyên tự tay mình pha.
Làm sao mà nói hết được những điều thiêng liêng giản dị mà rất dỗi bình thường về hai từ quê hương.
Có thể chẳng cần hiểu quê hương là gì mà thân ái yêu thương nhưng kệ nó vì biết rằng quê hương nếu ai không nhớ sẽ không lớn nổi thành người.

hanhspktkt

Thành viên mới
thật khó để có thể nói hết từ quê huơng
nói ngắn gọn nó là nơi mình (tin ,yêu,tự hào và là động lực cho mình)

dovanphu

Thành viên
Quê Hương : đó là nơi ta sinh ra , lớn lên , trưởng thành , đó là nơi mà mỗi khi đi xa hay gặp chuyện không vui buồn tủi ta luôn nhớ về nó

" Quê hương mỗi người chỉ một
Như là chỉ một mẹ thôi
Quê hương nếu ai không nhớ
Sẽ không lớn nổi thành người.
"​

millionairevn

Thanh viên kỳ cựu
Quê hương ơi
Quê hương tôi, nghe xa xôi mà sao gần gụi
Quê tôi vùng đất đỏ cao nguyên , tôi yêu , yêu nó nhiều lắm bởi vì nó là quê hương
Quê hương là gì nhỉ mà tôi yêu nhiều đến thế
Quê tôi là cha mẹ suốt một đời dãi dầu mưa nắng, những giọt mồ hôi tuôn ra vì lao nhọc biết bao nhiêu? Có cả những giọt máu bật ra đau đớn nhỏ xuống đất đỏ như nhuốm một mầu máu bazan. Cha mẹ tôi là quê hương ngọt ngào luôn bao dung chờ đợi con trở về dù bất kỳ chuyện gì xẩy ra.
Quê hương là gì đối với tôi nó không mơ hồ lắm, hay đẹp đẽ cao sang mà nó ở trong chính những người tôi yêu thương, những người tôi luôn thương mến, vì đó là một phần của quê hương.
Mỗi lần đi trên phố thấy một biểng số xe 47, biểng số xe của quê nhà, trong lòng thấy ấm cúng quá , quê hương đấy một chút gì quá đỗi thân quen.
Bình dị là quê tôi nơi ấy có những người bạn cấp 1 cấp 2 , nghỉ học sớm bình dị chân chất , bây giờ họ cũng đã lớn , lập gia đình có những đứa con ngoan , về nhà gặp chúng nó kêu mình bằng bác….luôn đối xử với mình thân ái, chẳng bon chen, hiền hòa và nhân hậu …
Quê hương mình có những mùa tết, gió lạnh làm đôi môi khô nứt , giọt nước mắm mặn trong bữa cơm chiều thấm vào xa xót, vậy mà ngon, vậy mà cười ấm vì bên mình có cả gia đình, có cả quê hương.
Quê hương là mùa nắng chắt từng giọt nước, chờ nước tưới vườn cafe, trăng cao nguyên sáng tỏ đến mức có thể đọc sách được , ngồi trên đỉnh đồi, tắm ướt cả một trời trăng và sương đêm. Lại một đêm trắng.
Khi xa quê luôn mang trong tim một mùi hương đặc trưng của hương café rang cháy , một ly café đen đặc trưng của cao nguyên tự tay mình pha.
Làm sao mà nói hết được những điều thiêng liêng giản dị mà rất dỗi bình thường về hai từ quê hương.
Có thể chẳng cần hiểu quê hương là gì mà thân ái yêu thương nhưng kệ nó vì biết rằng quê hương nếu ai không nhớ sẽ không lớn nổi thành người.
Quê hương hai từ thân thương làm sao, lưu giữ bao kỉ niệm thơ bé, mỗi khi buồn lại nhớ về nó, nhớ biết bao
P/S: bạn Thủy quê ở Tây Nguyên là ở tỉnh nào?

teocodon

Thành viên
quê hương!
quê hương là nơi mình đã sinh ra, lớn lên và đó có thể la lũy tre, rặng dừa...
nó là nơi bình yên mỗi khi chúng ta gặp khó khăn.
nó là la niền hi vọng va khát khao chúng ta vươn tới những điều tuyệt vời
mình chỉ có thể nghĩ tới đó thôi
xin chia sẽ cùng mọi người./.

hoahongtrang

Thành viên
theo mình quê hương là một cái gì đó thiêng liêng nhất là nơi chôn nhau cắt rốn của mỗi chúng ta. quê mình ở đăklăk một nơi rất đẹp có cái nắng không chói chang.khí hậu mát dịu đối với mình quêu hương như nguồn sữa mẹ nuôi mình lớn từng ngày đúng vậy quê hương nếu ai không nhớ sẽ không lớn nỗi thàng người

manit206

Thành viên năng động
quê hương là nơi chôn nhau cắt rốn diều này chắc ai cũng ro
nhưng có một diều ai cũng phải nhớ
Quê hương néu ai không nhớ
Sẽ không lớn nổi thành người

conhi_315

Thành viên năng động
:nghihoac: ""đi đâu cũng nhớ quê nhà ,nhớ canh rau muốn nhớ cà giằm tương """ ^_^ ko biết đúng ko .^_^ Khi bạn đi xa lâu ngày bạn nhớ gì ?

ruacon_nhinhanh

Thành viên mới
Khi con lớn lên
Con hỏi quê hương là gì hở mẹ
Mẹ bảo rằng là nơi con gái của mẹ sinh ra
Ba bảo đó là nơi con của ba thành người
Con lại thắc mắc
Vậy ba me là quê hương của con
Mẹ mang nặng đẻ đau sinh ra con
Ba thì nuôi nấng con nên người
Con biết rồi ba me ơi
Quê hương là ba là mẹ
Là nấm đất mà Bác cầm
Là máu là xương của các anh bộ đội Cụ Hồ
Con đã sinh ra và lớn lên nhờ sự hi sinh lớn lao ấy
Đó là niềm hạnh phúc nhất đời con
Hãy yêu lấy những thứ bình thường nhất quanh ta

hoahongtrang

Thành viên
như chúng ta đã biết quê hương mỗi ngưới chỉ một như là chỉ một mẹ thôi , quê hương nếu ai kg nhớ sẽ không lớn nỗi thành người. mình rất yêu quê hương ở đó có những kỉ niệm nè. đó là nơi chôn nhau cắt trốn của mọi ngưới

hoahongtrang

Thành viên
:nghichngom:
như chúng ta đã biết quê hương mỗi ngưới chỉ một như là chỉ một mẹ thôi , quê hương nếu ai kg nhớ sẽ không lớn nỗi thành người. mình rất yêu quê hương ở đó có những kỉ niệm nè. đó là nơi chôn nhau cắt trốn của mọi ngưới

Bình luận bằng Facebook