Theo bạn sống nội tâm là như thế nào?

songha

Thanh viên kỳ cựu
SỐNG NỘI TÂM!!! Có người cho rằng sống nội tâm khổ lắm, chẳng hay chút nào, sống thiệt với mình thoải mái hơn...
Nhưng mình lại nghĩ sống nội tâm cũng là sống thật với mình, nhưng chỉ khác là có nhiều cái mình không thể nói, không thể thổ lộ với người khác vì không biết cách diễn đạt, thể hiện thế nào để mọi người hiểu. Hoặc cũng có thể là họ muốn giấu kín (mình thì không thế). Đó cũng chính là nhược điểm lớn của mình + dễ khóc khi bị tổn thương về mặt tình cảm.
Còn mọi người thì sao?

tuduydoanhnhan

Thanh viên kỳ cựu
Sống nội tâm. Đó chính là một căn bệnh khó trị cho những ai mắc phải, những người mắc phải thường sống khép mình với xã hội, những người xung quanh, họ khó có thể hoà mình với những người xung quanh vì một rào cản nào đó. Đối với những người sống nội tâm, mình phải cố gắng tạo điều kiện cho họ phát huy, cho họ hoà đồng với những người xung quanh, sau một thời gian, tự động họ sẽ sẽ hết sống nội tâm dần dần . Đó chính là những suy nghĩ của Đạt . Các bạn cho ý kiến nhé :dangyeu:

huongtinh27

Thanh viên kỳ cựu
Theo mình sống nội tâm không phải là một căn bệnh để phải cần chữa trị, cuộc sống phải có người này người kia. Những người sống nội tâm không gây hại gì cả. Chỉ cần nếu trong gia đình hoặc bạn bè của bạn có người sống nội tâm thì bạn hãy quan tâm tới họ nhiều hơn để khi họ có khó khăn hoặc có chuyện gì thì họ biết luôn có người quan tâm và sẵn sàng giúp họ, dẫn họ quay lại nếu họ có lỡ đi lạc đường... Người nội tâm thì rất bí ẩn, họ có nhiều điều đáng yêu mà bạn cần phải có thời gian bên họ thì mới hiểu được.

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Theo mình không phải ai sống nội tâm đều khép mình cả vì mình biết một vài người họ rất vui tính miệng luôn nói cười nhưng nếu có chuyện gì xảy ra thì họ đều chôn trong lòng ko nói với ai cả, đối xử với người sống nội tâm thì cần một trái tim thật sự nhạy cảm để có thể giúp người sống nội tâm cởi mở hơn.

-Tin.Luv-

Thanh viên kỳ cựu
Theo Tin người sống nội tâm là một người ít nói ... chưa hẳn là vậy ... Có rất nhiều người sống nội tâm nhưng họ vẫn là người nói nhiều và khá hoạt bát ... Những người hay nói nhưng sống nội tâm, họ nói chỉ để tham gia vào câu chuyện của bạn ...

Tin nghĩ người sống nội tâm là người khéo che đậy cảm xúc thật . Họ là người dấu diếm cảm xúc, ko để người khác nhận ra cảm xúc của họ. Khi buồn họ vẫn có thể cười, khi tức giận họ cũng có thể cười khì khì như ko có chuyện gì xảy ra ... Khác với người hướng ngoại ... mọi cảm xúc vui, buồn, tức giận đều được người khác dễ dàng cảm thấy ... Vậy tại sao phải che đậy cảm xúc thật ...cứ để cảm xúc bộc phát ra ngoài có phải dễ chịu hơn ko ??? Những người sống nội tâm thường có khuynh hướng giấu kín suy nghĩ của mình và muốn tự mình giải quyết chuyện của mình, nhất là chuyện tình cảm do đó mọi người khó mà nhận biết được tâm trạng của họ. Vì họ muốn tự giải quyết chuyện của họ nên mọi sự quan tâm quá mức cần thiết sẽ được hiểu là tọc mạch, là đang muốn xâm phạm vào thế giới riêng của họ. Với một người mới quen thì sự quan tâm quá mức chỉ làm họ thêm khó chịu và phản cảm ... Vì vậy để tiếp cận một người sống nội tâm, nhất là những cô gái thì cần sự khéo léo và nhẹ nhàng ... tạo cho họ sự tin tưởng và cảm giác an toàn trước.

Người sống nội tâm thường cảm thấy người khác vô tâm với mình. Điều này hơi mâu thuẫn, họ ko để người khác biết tâm trạng của chính mình nên mọi người ko thể hiểu mà quan tâm, thì họ lại cảm thấy người ta vô tâm ... hì hì ... Loại người này đúng là khó chiều phải ko ??? Nhưng trái lại nếu ai đó hiểu được tâm trạng họ che dấu thì họ lại rất yêu quí người đó ... Người sống nội tâm thường sống rất tình cảm, luôn tỏ ra mãnh mẽ, nhiều khi lạnh lùng lầm lì nhưng cũng thật yếu đuối, có trí nhớ rất tốt về những kỷ niệm nhất là kỷ niệm buồn. Có thể nói người sống nội tâm là một người yêu chung thủy và yêu thích sự bền vững. Do sống giàu tình cảm và hoài niệm nên khi gặp chuyện buồn thường bị sốc nặng ...

Vậy theo các bạn làm thế nào để yêu một người sống nội tâm ??? Một câu hỏi khó nhỉ ... Theo Tin yêu một người bình thường đã khó lắm rồi, nay lại yêu một người sống nội tâm thì càng vất vả hơn ... Có lẽ bạn nên là người tin cậy của người ấy, bạn phải chứng minh được rằng bạn là người quan tâm đến người đó nhất ( vì người ta luôn cảm thấy bị bỏ quên mà) ... Bạn phải tạo được niềm tin và chỗ dựa vững chắc cho người ấy thì người ấy mới có đủ can đảm chia sẻ mọi suy nghĩ cũng như tình cảm với bạn. Tuy nhiên bạn chớ có nóng vội ... trong tình cảm mà nóng vội là hỏng bét !!! Khi bạn đã chinh phục người ấy thì chắc chắn bạn sẽ là người hạnh phúc nhất, vì người sống nội tâm là người sống rất tình cảm mà ... đảm bảo luôn đó:)

Bản thân Tin cũng là người sống nội tâm chăng?

canhogiuadaiduong

Thanh viên kỳ cựu
Theo mình không phải ai sống nội tâm đều khép mình cả vì mình biết một vài người họ rất vui tính miệng luôn nói cười nhưng nếu có chuyện gì xảy ra thì họ đều chôn trong lòng ko nói với ai cả, đối xử với người sống nội tâm thì cần một trái tim thật sự nhạy cảm để có thể giúp người sống nội tâm cởi mở hơn.
mình rất đồng ý với kyniemmua. đúng vậy! những người sống nội tâm ko phải là ít nói mà ngược lại có khi họ lại là người nói cười rất nhiều, vì sao? bởi vì họ che giấu cảm xúc thật, và cũng muốn che giấu con người thật của mình, vì vậy họ không để lộ đúng con người mình. người khác nhìn vào nghĩ họ thật zui tính chỉ có những người thật nhạy cảm, tinh tế mới phát hiện ra là họ đang buồn, họ đang khổ tâm. họ cũng muốn mở rộng tâm hồn mình ra, nói hết suy nghĩ của mình nhưng dường như có 1 dào cản, 1 lớp vỏ bọc quá dày mà 1m thì không thể phá nổi, không thể chui ra vỏ bọc của mình. hy vọng có những người thật sự hiểu họ để nhận ra và giúp đỡ họ

hatcomnguoi

Thành viên
Tôi là người sống nội tâm. Tôi ít nói, dễ buồn, dễ xúc động. Tôi thường giấu những cảm xúc của mình trong lòng, ít chia sẻ với người khác. Không hay tham gia vào những hoạt động tập thể, một phần là do không có năng khiếu hát hò, tôi cảm thấy cô đơn và bị bỏ quên giữa đám đông. Sống nội tâm khiến mình bỏ mất nhiều cơ hội trong cuộc sống, công việc, tình cảm. Đây là những nhược điểm lớn nhất của người sống nội tâm, trong đó có tôi.
Nhưng người sống nội tâm là người sống rất tình cảm, nếu có người hiểu được họ. Những người trở thành bạn với người sống nội tâm sẽ có một tình bạn đẹp, bền chặt. Người sống nội tâm có tâm hồn phong phú, tình cảm sâu sắc. Nhưng cũng rất cố chấp. Nếu lòng tin của người sống nội tâm bị phản bội, thì sẽ không có gì cứu vãn được.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Sóng tự nhận mình là một người thiên về nội tâm.
Vậy các bạn nhận xét gì về một người nội tâm như Sóng?

tuduydoanhnhan

Thanh viên kỳ cựu
Sóng tự nhận mình là một người thiên về nội tâm.
Vậy các bạn nhận xét gì về một người nội tâm như Sóng?
Tuy em chỉ vừa quen chị Sóng, cũng chỉ tiếp xúc với chị vài lần thôi nhưng em đã mến chị . Một người rất "dễ thương", dễ hoà đồng, và đặc biệt là cười rất "đẹp" . Tuy chị Sóng là một người sống thiên về nội tâm nhưng em vẫn "thích" chị ( tình cảm trong sáng ) , chị cứ yên tâm đi nhé , mỗi khi chị cần sự chia sẻ và giúp đỡ thì có các bạn trên diễn đàn kỹ năng sống ở đây và em cũng ở đây :mimcuoi:

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Có lẽ chỉ có những người đã và đang trong những cảm xúc này thì mới có thể hiểu hết tâm trạng của những người sống nội tâm.
Hầu hết đó là những người sống rất tình cảm, hay suy nghĩ và lo lắng cho người khác. Họ ko phải là người hoàn toàn khép kín, họ cũng rất hay chia sẽ, chia sẽ những cảm xúc của người khác. Ít khi nào họ chia sẽ những cảm xúc của bản thân họ khi họ chưa có 1 chút ý tưởng về hướng giải quyết vì họ luôn sợ người khác phải lo lắng cho mình.
Chính xác là những người sống nội tâm thường khéo che giấu cảm xúc của mình và những ai có thể nhận ra cảm xúc sau những nụ cười của họ thì chắc chắn đó là những người rất hiểu họ.
Đừng bao giờ cố gắng tìm hiểu những cảm xúc trong lòng họ vì đôi lúc họ cũng chẳng biết mình đang suy nghĩ gì nữa mà. Nếu có thể hãy là 1 người bạn bên họ chỉ cần lắng nghe và mang đến cho họ 1 cảm giác tin cậy, 1 bờ vai vững chắc rồi 1 ngày nào đó bạn sẽ hiểu tất cả về họ.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Có lẽ chỉ có những người đã và đang trong những cảm xúc này thì mới có thể hiểu hết tâm trạng của những người sống nội tâm.
Hầu hết đó là những người sống rất tình cảm, hay suy nghĩ và lo lắng cho người khác. Họ ko phải là người hoàn toàn khép kín, họ cũng rất hay chia sẽ, chia sẽ những cảm xúc của người khác. Ít khi nào họ chia sẽ những cảm xúc của bản thân họ khi họ chưa có 1 chút ý tưởng về hướng giải quyết vì họ luôn sợ người khác phải lo lắng cho mình.
Chính xác là những người sống nội tâm thường khéo che giấu cảm xúc của mình và những ai có thể nhận ra cảm xúc sau những nụ cười của họ thì chắc chắn đó là những người rất hiểu họ.
Đừng bao giờ cố gắng tìm hiểu những cảm xúc trong lòng họ vì đôi lúc họ cũng chẳng biết mình đang suy nghĩ gì nữa mà. Nếu có thể hãy là 1 người bạn bên họ chỉ cần lắng nghe và mang đến cho họ 1 cảm giác tin cậy, 1 bờ vai vững chắc rồi 1 ngày nào đó bạn sẽ hiểu tất cả về họ.

Uhm, rất đúng cho bạn của tui 10/10

mtrong115

Thanh viên kỳ cựu
MÌnh cũng như bạn vậy đó! Có nhiều chuyện mình muốn chia sẻ với mọi người nhưng mà mình lại không biết bắt đầu như thế nào và nói ra sao cho bạn bè người thân hiểu mình. Đó là nhược điểm lớn nhất của mình. Có thể là do kĩ năng giao tiếp và kĩ năng chia sẽ của mình còn quá kém. các bạn có thể giúp mình khắc phục nhược điểm này của mình được chứ! Mong nhận được những chia sẻ của mọi người!

Hoài Niệm

[♣]Thành Viên CLB
:cuoihaha:Các bài viết trên nói hết những đặc điểm người sống nội tâm rồi ở đây mình chỉ xin góp ý tí chút nữa thôi:cuoihaha:.Mình xin khẳng định với bạn là sống nội tâm không phải là một căn bệnh! Bạn nên suy nghĩ rằng sống nội tâm là một điều rất đặc biệt và không phải ai cũng có đâu bạn ạ nhất là trong xã hội hiện nay.:cuoihaha: Bạn có biết rằng hầu hết những người thành công đều là những người sống nội tâm không? Đơn giản là người sống nội tâm rất tinh tế và hết sức nhạy cảm,họ thường có những cảm nhận và khả năng phán đoán khá chính xác về các vấn đề. Họ thường nhìn nhận vấn đề dưới rất nhiều khía cạnh khác nhau do vậy họ thường có khả năng phân tích vấn đề khá hoàn hảo. Nhiều người thường nghĩ rằng sống nội tâm là khổ vì họ thường suy nghĩ rất nhiều và họ rất dễ tổn thương,nhất là về khía cạnh tình cảm vì họ khá yếu đuối.:cuoihaha:. Do mình đã tiếp xúc khá nhiều người sống theo kiểu này nên mình có thể chia ra hai tuýp người như thế này nhé( cái này là theo mình thôi:cuoihaha::cuoihaha:)
1. Nhóm người thứ nhất là nhóm người che giấu cảm xúc của mình bằng cách ít nói , thường tỏ ra rất lạnh lùng, khó gần và thậm chí có người cho rằng là lãnh đạm và vẻ mặt lúc nào cũng trầm tư, tuy nhiên người thuộc tuýp người này có đời sống nội tâm hết sức phong phú. Nhóm người này thường khó thành công trong cuộc sống vì khả năng giao tiếp của họ.:cuoihaha:
2. Nhóm người thứ hai là nhóm người che giấu cảm xúc của mình bằng cách nói chuyện thật nhiều, các bạn có thể dễ dàng nhìn thấy những người thuộc nhóm này hết sức vui vẻ,khả năng giao tiếp tốt và có rất nhiều bạn bè.
Tóm lại là những ai sống nội tâm thì nên tự hào về điều đó,các bạn chỉ cần rèn luyện khả năng giao tiếp kết bạn thật nhiều là các bạn có thể thấy cuộc sống các bạn thay đổi hoàn toàn và các bạn sẽ không nghĩ rằng sống nội tâm là khổ nữa và dễ thành công trong cuộc sống hơn.
(hehe mình cũng là một người sống nội tâm):cuoihaha::cuoihaha::cuoihaha:

v0_cam

Thành viên năng động
Sống nội tâm là ng` luôn muốn có ai đó chia sẻ, nh lại lo sợ, k đủ tin tưởng vào ai đó để có thể tâm sự. Hay là thường tự ti, mặc cảm về bản thân mình về vẻ bề ngoài, hay k giỏi giang, k bằng bạn bè, nên thường có xu hướng thu mình.
Nhưng có những ng` sống nội tâm lại hay cười hay nói, nhưng bên trong nụ cười đó là cả 1 khoảng không. Họ cười, họ nói, n` ng` cho là vui tính, nhưng họ luôn cảm thấy cô đơn, họ cười để vơi bớt nhưng k thể. Bề ngoài mạnh mẽ, nhưng họ lại rất yêu đuối. Cười để ng` khác cảm thấy vui, để k lo lắng cho họ, sống nội tâm là hay suy nghĩ và họ hay suy nghĩ cho ng` khác hơn là bản thân họ.
Những ng` sống nội tâm yêu chung thủy, và luôn yêu sự bền vững, mình thấy rất đúng.
Đó là suy nghĩ của tớ, vì tớ là 1 ng` sống nội tâm, vốn hay cười hay nói, và ai cũng cho là tớ vui tính. ^^

Cu_Đen

Thanh viên kỳ cựu
SỐng nội tâm là những người hướng nội.

Những người thường hay nói chuyện một mình. Nói cho mình mình nghe, những người ít khi nói chuyện. Sống nội tâm quan tâm vẻ đẹp bên trong của bạn hơn bên ngoài.

Họ sẽ luôn luôn cần những người hướng ngoại dẫn đi vòng vòng vị không có người hướng ngoại đa phần người sông nội tâm sẽ chìm đắm trong thế giới của mình mà thôi.

MÌnh là người sông nội tâm may mà bà chị mình hướng ngoại.

Các diễn đàn vv... toàn bả đi trước em đi theo sau ^^

nhoc_ngu_dan

Thành viên
Nhóc cảm thấy đâu đó có hình ảnh của nhóc trong những bài viết về người sống nội tâm phía trên. Nhóc cảm thấy sống nội tâm hông phải là xấu, bởi lẽ hông phải điều gì cũng có thể thổ lộ bằng cảm xúc,nhóc dấu rất nhiều suy nghĩ của mình trước người khác và nhóc cảm thấy an toàn hơn với điều đó. Nhưng những lúc vấp ngã nhóc vẫn cần đến một cái gì đó gọi là chỗ dựa, cái gì đó của nhóc chính là nhật kí, và cuối cùng là khóc thật nhiều để có thể vơi đi.^^

nhungv2

[♣]Thành Viên CLB
Mình cũng đồng ý với nhoc_ngu_dan, nhưng khi mình bùn, có lúc thì cần yên tĩnh, có lúc lại cần 1 điểm tựa :)
Hơn hết thì Nhung thích 1 con ng` sống vui vẻ hòa đồng hơn nhiều, như chị trangdang cũng nói là chị ấy sống nội tâm, nhưng vẫn luôn vui vẻ với mọi ng` :)
Mọi thứ luôn có sự dung hòa 2 cái đối nghịch đều luôn tốt nhất, theo quan điểm của mình là thế :)

Bình luận bằng Facebook