Quê hương là gì ?

camnhung

Thanh viên kỳ cựu
quê hương là nơi ta sinh ra và lớn lên ,nơi gắn với biết bao kĩ niệm thời thơ ấu, ai ko nhớ về quê mình là người ko có tình yêu...

Quê hương là chùm khế ngọt
Cho con trèo hái mỗi ngày
Quê hương là đường đi học
Con về rợp bướm vàng bay.

Quê hương là con diều biếc
Tuổi thơ con thả trên đồng
Quê hương là con đò nhỏ
Êm đềm khua nước ven sông.

Quê hương là cầu tre nhỏ
Mẹ về nón lá nghiêng che
Quê hương là đêm trăng tỏ
Hoa cau rụng trắng ngoài thềm.

Quê hương mỗi người chỉ một
Như là chỉ một mẹ thôi
Quê hương nếu ai không nhớ
Sẽ không lớn nỗi thành người.

các bạn thuộc bài hát đó ko?

BjnBjn

Thành viên
hic, bạn ơi " ai đi xa mô đó có nhớ lấy đường về" là câu hát trong khúc tâm tình của người Hà Tĩnh nè! Với mình thì quê hương là cái gì đó rất thiêng liêng, lúc ở đó thì không cảm thấy chi cả nhưng đi xa mới biết mình cũng yêu nó nhiều lắm. Quê mình, vùng đất Bắc trung bộ, nắng gió, mưa bão, lạnh giá,... nói chung rất khắc nghiệt nhưng khí hậu lại khá trong lành, dễ chịu hơn ở TP HCM nhìu. Mỗi lần nhắc đến quê là lại nhớ giọng nói địa phương " răng, mô, chi, rứa,..", mỗi khi nghe ai nói tiếng đó là bắt đầu dỏng tai lên nghe coi ở vùng nào ^^. Nhắc tới quê là lại nhớ những món ăn rất dân giã " nhút Thanh Chương, tương Nam Đàn", những món mà những người ở vùng khác không quen sẽ không ăn được, nhắc tới quê là lại nhớ những con phố nào chè, bánh bèo, nước chè, hoa quả dầm,.... Nhớ ơi là nhớ lun á.
Mỗi năm về quê có 2 lần ( nhìu hơn bao nhìu người rùi) mà thấy không thấm thía chi hết. Luôn mong cho mọi người ở quê bình yên. Đi xa mới biết mình yêu quê hương biết bao.^^
"Quê Hương" 2 chữ dường như ai cũng có thê hình dung ra được, nhưng khó mà có thể miêu tả qua những lời nói thân thương mà có thể miêu tả thành một "Quê Hương" tuyệt vời đối với mỗi ngươi mà chỉ có thể hình dung qua những nhận thức từ bản thân thấy 2 chữ "Quê Hương" dường như rất đơn giản nhương nó chứa đầy những bí ẩn huyền bí dường như không thể nào tả một cách chân thành từ bản thân mình cho mọi người xung quanh hiểu được, nó có một sức mạnh tiềm ẩn phi thường nó có thể biến một con người trưởng thành trong phút chóc trở thành một cô, một cậu nhóc thời ấu thơ "thả diều trên đổng; cưởi chồng tắm mưa v.v:nghichngom:" dẫn chúng ta đến 1 quá khứ chẳng bao giờ bị phai mờ. Nói túm lại theo mình "Quê Hương" là một sự huyền bí như là những nhà khoa học đi tìm những bằng chứng dị đoan về chuyện ma cỏ trên trái đất này vậy, chẳng hẹn ngày nào có thể tìm ra lời giải đáp
"Quê Hương" --> "Thiên Liêng"
Có quá sến quá không nhỉ!!!!! :dauhang:

longhaiv4h8

Thành viên năng động
quê huơng là nơi mà mình đã sinh ra và lớn lên ở đó.theo như longhaiv4h8 nghĩ thì là như vậy ai trong chúng ta có lẽ củng đều có một quê hương của riêng mình.một nơi mà ta có thể làm tất cả những gì tốt đẹp nhất để xây dựng tốt hơn

nhanma

Thành viên
quê hương mà theo mình nơi đó chính là "vùng đất hứa". đó là nơi bình an nhất, là nơi mà ta luôn nhớ về,luôn mong ươc sống trọn vẹn cuộc đời ờ đó. Vũng Tàu, vùng đất mà tôi đã sinh ra và lớn lên. tôi yêu Vũng Tàu, tôi nhớ những buổi sáng khi còn ở Vũng Tàu, tôi thường ngắm bình minh lên, thật đẹp làm sao. Và lúc chiều tà hoàng hôn.............tuyệt vời. Đó là nơi mà gia đình tôi đang mong chờ 1 cô gái thành công sẽ trở về sau khi hoan tat viec học để làm Vũng Tàu thêm giàu mạnh

nu_hoang_hoa_tigon_t

Thành viên năng động
với mình quê hương là gia đình, là bạn bè! Và là một nửa không thể thiếu nữa!hihi! chúc mọi người luôn vui vẻ! Yêu quê hương mình, vì yêu quê hương mình là ngọn lửa đốt cháy cho tình yêu đất nước!

phamtuyen

Thành viên mới
theo mình hiểu quê hương là nơi chôn nhau cắt rốn của mình,là nơi mình lớn lên,nơi có cha mẹ,quê hương cũng là nơi bình yên nhất để mỗi khi mệt mỏi mình sẽ trở về...

2Ntongtang

Thành viên năng động
câu hỏi hay áh?chúng ta luôn nói về mọi thứ nhưng khi trả lời câu này tất cả đều....mơ hồ,đó là nơi cho ta những fut giây bình yên ,hạnh phúc trong tâm hồn.đó là nơi những điều hạnh phúc nhất cuộc sống mà khi ta mất đi thì mới bắt đầu hối tiếc,là vòng tay luôn cưu mang ta trong cuộc đời .jhhjhjhj tạm thời chỉ nói thế thôi :p

blue_horizon1040

Thành viên mới
Với mình quê hương là nơi mà khi mình không còn chỗ đi nữa và cảm thấy bấy lực trước cuộc sống thì đó là nơi làm cho ta vơi đi nhũng lo âu phiền muộn của cuộc sống. và chuẩn bị một cuộc sống tốt hơn có nhiều điều tốt đẹp hơn

boyrangsun

Thanh viên kỳ cựu
Quê hương đó là ký ức,là tuổi thơ,là nơi ta luôn hướng về...

kynangsong_88

Thành viên mới
Mình ko bt phải định nghĩa hay diễn tả cảm xúc của mình về quê hương ntn nữa.1 câu"quê hương là chùm khế ngọt,nếu ai ko nhớ ko lớn nổi từng ngày''

Triking

Thành viên
Là nơi ta được sinh ra, lớn lên. Đến khi trưởng thành ta rời xa phiêu lưu khám phá những vùng đất mới ... (khoảng thời gian dài) Rồi đến lúc chồn chân, mỏi gối ta trở về và chết đi ở nơi ta được sinh ra.

le mao

Thành viên năng động
quê hương hả? có lẽ là nơi chôn dấu ký ức tuổi thơ,là nôi là mái ấm gia đình của tôi ở đó..............mỗi khi đi xa về ta cứ tưởng như đang tìm về mái ấm gia đình va ký ức tuổi thơ của vùng quê......i love contries!

gumdat

Thành viên năng động
mình xa quê từ lúc 6 tuổi nhưng các chất giọng miền trung trong mình không thể nào phôi phai.ai cũng bảo sao lúc thì mình nói giọng này lúc lại giọng khác,giờ đi ra đường nghe ai nói có chất giọng giống quê mình là mình sẽ cố đoán ra người đó quê ở đâu, mỗi lần bắt gặp được đồng hương mình vui lắm mình sẽ cố hỏi dạo này ở ngoài có gì thay đổi không?. thế đấy quê hương đã ngấm vào da thịt rồi thì làm sao mà quên được chứ.

Apple_07

Thành viên
Theo mình, quê hương là nơi là nơi yên bìnhấm áp nhất... Quê hương là nơi mình có thể chạy về mỗi khi gặp chuyện buồn hay bất hạnh để tìm nguồn động viênchia sẻ, hay ít ra cũng có thể thanh thản tâm hồn... Và, quê hương cũng là nơi mà từ đó tạo ra biết bao những kỷ niệm đáng iu cùng với những nụ cười dễ mến... :)

duckhoi

Thành viên mới
Quê hương là gì?

"ai đi xa mô đó có biết nhớ lấy dường về" mỗi khi nghe đến bài hát của xứ cố đô lòng lai bồi hồi xao xuyến nhớ về quê hương của mình.quê hương nó là gi mà làm cho mỗi người đi xa thường phải nhớ tới nó.theo mình hiểu chung chung thì quê hương nó là nơi đã chôn rau cắt rốn là nơi cha sinh mẹ đẻ ra minh,nên bất cứ ai đi xa đêu mang một nỗi niềm nhớ tới quê hương.còn theo các bạn định nghĩa quê hương là gì?:khochiu:
Mình cám ơn bạn đã đưa ra một đề tài rất hay mà đôi khi do áp lực của công việc của cuộc sống chúng ta không nhớ đến hai từ "Quê hương" này.
Quê hương theo mình là những thứ xung quanh gợi nhớ cho chúng ta những kỷ niệm từ thưở xa xưa, chằng hạn như là một cái ghế, một cái giường và đôi khi cũng có thể là một mái nhà, cây cầu vv... Nói thì có vẻ hơi trừu tượng một chút nhưng nếu thỉnh thoảng bạn có nhìn những thứ này thì tự nhiên những hình ảnh lúc xưa hiện về trong tâm trí của bạn lúc nào không hay và ngay lúc đó bạn sẽ trải lòng mình để nhớ lại những kỷ niệm đẹp lúc bấy giờ của bạn, theo mình Quê hương là như vậy, còn các bạn nghĩ sao nhớ cho mình biết với nha.

cedrci_jake

<b><font color=green>Giải Nhất Viết Về Người Phụ N
Là nơi ta nhớ về những lúc cô đơn, là nơi những kỉ niệm chợt hiện về khi ta cần một chỗ trụ để khỏi vấp ngã. Quê hương, nơi của những tuổi thơ, hoài bảo, nơi tình thương được lấp đầy, để đi đâu, khi nhớ về, ta chợt cám thấy bình yên lạ ^^

Bình luận bằng Facebook