[Tình Bạn] Bài học về tình bạn

accessdeny

Thanh viên kỳ cựu
Ở ngôi làng kia có một chú bé tuổi độ 16. Chú là một chú bé thông minh, tốt bụng, có những suy nghĩ khá sâu sắc so với lứa tuổi của chú. Thế nhưng, chú lại thiếu lòng tin và hay buồn rầu, chú luôn cảm thấy mình thiếu bạn.

Một ngày kia, như thường lệ, chú lại cảm thấy buồn chán và không có chuyện gì làm, chú lang thang một mình dọc theo bờ biển, lẩm bẩm tự than với mình:

-Chán quá đi! Ta buồn chẳng hiểu vì sao ta buồn? Chẳng có ai hiểu ta! Chẳng có ai làm bạn với ta và thật sự coi ta là bạn.

Vô tình chú giẫm phải vật gì đó dưới chân. Cuối xuống xem, chú thấy đó là một con sò nhỏ có lớp vỏ rất đẹp với nhiều màu sắc. Chú thờ ơ bỏ nó vào túi dự định đem về nhà chơi và định đi tiếp. Thình lình, con sò bỗng cất tiếng nói:

- Bạn ơi, hãy thả tôi về với biển... Hãy giúp tôi trở về với nơi sinh ra mình... Có thể tôi không có gì để tặng lại bạn, nhưng tôi sẽ cho bạn một lời khuyên.

Cậu bé vừa ngạc nhiên, vừa sợ hãi, lại vừa thích thú. Nhìn con sò, cậu nói:

- Được thôi, ta sẽ thả bạn về với biển, nhưng... hãy cho ta một lời khuyên trước đi... Ta đang buồn chán vì không có bạn bè đây!

Con sò cất tiếng trả lời bằng một giọng nói chậm rãi, nhẹ nhàng:

- Bạn hãy nhìn những hạt cát dưới chân bạn và nắm một nắm cát đầy đi. Bạn biết không, nắm cát trong lòng bàn tay của bạn cũng giống như bạn bè của bạn vậy. Những hạt cát quá xa lòng bàn tay bạn sẽ theo kẻ hở giữa những ngón tay bạn mà rơi ra ngoài. Nếu bạn càng siết chặt bàn tay thì chúng càng rơi ra nhiều hơn. Chỉ có những hạt cát nằm giữa lòng bàn tay bạn, được giữ chặt trong đó mới còn lại mà thôi. Đó chính là những người bạn thân thiết mà chúng ta thật sự cần, những người bạn này sẽ ở lại với ta dù bất cứ chuyện gì xảy ra. Nhưng, bạn thấy đó, những hạt cát này rất ít và dễ dàng rơi ra nếu ta không biết giữ gìn. Hãy đem chúng về và ngâm trong những vỉ màu đẹp nhất. Hãy giữ gìn và nâng niu chúng bằng tình cảm của mình. Chúng sẽ ở bên cạnh bạn và không rời xa đâu. Tôi chỉ có thể khuyên bạn như vậy thôi...

Chú bé im lặng, thả con sò về lại với lòng biển xanh bao la mà không nói lời nào... Chú còn mải suy nghĩ về những điều con sò nhỏ nói...

"St"

longteo

[♣]Thành Viên CLB
Bài học rất ý nghĩa nhưng có bao giờ accessdeny suy nghĩ về bài học này chưa? Và có rút ra được bài học gì cho riêng mình?

Ngoc Ngo

[♣]Thành Viên CLB
Trong mọi hoàn cảnh cũng như trong mọi chuyện, đôi lúc chúng ta phải thuận theo tự nhiên, đừng quá miễn cưỡng, níu kéo. Tình bạn cũng vậy. Nhưng để có nhiều người bạn tốt thì trước tiên chính bản thân ta phải là 1 người bạn tốt, và hãy sống thật với bản thân mình.

quoccuongdang

Thanh viên kỳ cựu
- Bạn hãy nhìn những hạt cát dưới chân bạn và nắm một nắm cát đầy đi. Bạn biết không, nắm cát trong lòng bàn tay của bạn cũng giống như bạn bè của bạn vậy. Những hạt cát quá xa lòng bàn tay bạn sẽ theo kẻ hở giữa những ngón tay bạn mà rơi ra ngoài. Nếu bạn càng siết chặt bàn tay thì chúng càng rơi ra nhiều hơn. Chỉ có những hạt cát nằm giữa lòng bàn tay bạn, được giữ chặt trong đó mới còn lại mà thôi. Đó chính là những người bạn thân thiết mà chúng ta thật sự cần, những người bạn này sẽ ở lại với ta dù bất cứ chuyện gì xảy ra. Nhưng, bạn thấy đó, những hạt cát này rất ít và dễ dàng rơi ra nếu ta không biết giữ gìn. Hãy đem chúng về và ngâm trong những vỉ màu đẹp nhất. Hãy giữ gìn và nâng niu chúng bằng tình cảm của mình. Chúng sẽ ở bên cạnh bạn và không rời xa đâu. Tôi chỉ có thể khuyên bạn như vậy thôi...
Trong cuộc sống con người sẽ cảm thấy cô đơn nếu chỉ sống cho riêng mình. Cuôc sống sẽ vui vẻ, hạnh phúc hơn nếu chúng ta có bạn bè. Có bạn bè rồi, tình bạn đó sẽ tốt đẹp, bền bỉ hay không còn tùy thuộc vào chính bản thân của mỗi chúng ta nữa. Hãy giữ lấy những tình cảm tốt đẹp ấy, hãy mở rộng lòng mình ra, hãy bao dung, yêu thưong lẫn nhau. Để tình bạn mãi mãi... dài lâu.

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
M [Cuộc Sống] Câu chuyện đứa trẻ, chiếc kẹo sôcôla và bài học ý nghĩa về lòng tham Quà Tặng Cuộc Sống 0
Twisted [Cuộc Sống] Bài học về sự ưu tiên trong cuộc sống Quà Tặng Cuộc Sống 0
M [Gia Đình] Bài Học Về Lòng Trung Thực Quà Tặng Cuộc Sống 5
ivenle [Cuộc Sống] Bài học về giá trị con người Quà Tặng Cuộc Sống 2
candyvy [Tình Yêu] Sợi Dây Tình Yêu [Một bài học rất hay về tình yêu] Quà Tặng Cuộc Sống 19
jodiepham2204 'Phát điên’ khi người lạ ăn mất bánh quy, nhưng sau đó cô gái nhận được bài học đắt giá Quà Tặng Cuộc Sống 0
doonyin Bài học đạo giáo Kito Quà Tặng Cuộc Sống 3
benny [Cuộc Sống] Bài học từ một tế bào Quà Tặng Cuộc Sống 0
Bhji Onj [Cuộc Sống] Bài học từ những người trồng ngô Quà Tặng Cuộc Sống 0
Bhji Onj [Cuộc Sống] Bài học từ những người trồng ngô Quà Tặng Cuộc Sống 0
KendyDat [Gia Đình] Bài học lạc quan của mẹ tôi Quà Tặng Cuộc Sống 3
steward [Cuộc Sống] bài học từ ly cafe 2 Quà Tặng Cuộc Sống 3
doandangphong [Cuộc Sống] Bài học bên tách cà phê. Quà Tặng Cuộc Sống 3
H [Cuộc Sống] Bài tập tinh thần đơn giản làm bạn có khả năng được tuyển dụng cao hơn. Quà Tặng Cuộc Sống 0
benny [Gia Đình] Cảm nghĩ về mẹ-Bài văn được 9,5 điểm Quà Tặng Cuộc Sống 0
benny [Cuộc Sống] Bài tập làm văn ở tình Giang Tô Quà Tặng Cuộc Sống 1
ivenle [Tình Yêu] Bài toán Tình yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
ivenle [Cuộc Sống] Bài luận văn cuộc đời Quà Tặng Cuộc Sống 1
ivenle [Cuộc Sống] Bài ca về cuộc sống Quà Tặng Cuộc Sống 2
ivenle [Tình Yêu] Bài toán Tình yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
blacksun Giáo viên chia sẻ 13 điều phụ huynh giúp con học tốt Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 10 điều mà các giảng viên tâm lý học muốn bạn biết Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Tâm lý học về người keo kiệt Quà Tặng Cuộc Sống 0
H Khoa học ẩn dấu sau những Suy nghĩ Xâm nhập Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Tình Yêu] Bậc thầy trong tình yêu hay khoa học của hạnh phúc đến trọn đời Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cách tiếp cận khoa học để thay đổi cuộc sống của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tâm lý học của trạng thái dòng chảy Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Khoa học phía sau hiện tượng Deja Vu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Nghiên cứu khoa học mới: Sống trung thực cải thiện sức khoẻ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Khoa học có thể giúp chúng ta hiểu tại sao chúng ta yêu thích những siêu anh hùng Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 7 lời khuyên vĩ đại nhất của tâm lý học Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tâm lý học về những chuyện cười Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Học cách chịu đựng sự không chắc chắn để giảm lo lắng Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 13 phát hiện đáng ngạc nhiên từ tâm lý học thức ăn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Học cách sử dụng lời khuyên. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Những chiến lược tâm lý học giúp bạn quên người yêu cũ Quà Tặng Cuộc Sống 1
ivenle Học tha thứ.... Quà Tặng Cuộc Sống 1
huxu456 [Cuộc Sống] Nghèo đói là trường đại học tốt nhất! Quà Tặng Cuộc Sống 2
nhoccan219 [Cuộc Sống] Nhìn lại (đặc biệt dành cho những bạn sắp thi Đại học) Quà Tặng Cuộc Sống 2
hongquy [Cuộc Sống] Tôi học được rằng: Quà Tặng Cuộc Sống 2
benny [Gia Đình] Thư người cha gửi cho con thi trượt đại học Quà Tặng Cuộc Sống 0
tritai [Cuộc Sống] Nghệ thuật sống....hãy đọc và học lấy cách sống tốt Quà Tặng Cuộc Sống 4
khuongduy7 [Cuộc Sống] Sống là học cách yêu... ... Quà Tặng Cuộc Sống 3
ivenle [Tình Bạn] Lớp học của Lí Trí, Lãng Mạn, Nổi Loạn và... Quà Tặng Cuộc Sống 7
LovelyDolphin [Cuộc Sống] Học cách để gặp may mắn Quà Tặng Cuộc Sống 7
Hương Trà [Cuộc Sống] Học từ một người thất bại Quà Tặng Cuộc Sống 2
Tom [Cuộc Sống] Birbal và 300 đồng vàng: Câu chuyện thức tỉnh chúng ta về cách chi tiêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
Vrain [Gia Đình] Truyện ngắn về MẸ Quà Tặng Cuộc Sống 0
Vrain [Cuộc Sống] Khi người lính quay về.... Quà Tặng Cuộc Sống 0
T [Cuộc Sống] 22 câu nói hay về cuộc sống giúp thay đổi bạn Quà Tặng Cuộc Sống 1