[KN CÁ NHÂN] Một chút suy nghĩ của mem mới

nobita phan

Thành viên mới
Có ai tin tưởng rằng mỗi con người sinh ra trên cõi đời này đều có một sứ mệnh nhất định. Từ bé mình đã tin như vậy, con người riêng bản thân chúng ta sống và tồn tại, thực ra đã là một sứ mệnh phải không? Như vũ trụ kia, bầu không khí kia, cây cối kia,...vẫn tồn tại từng ngày, vẫn đảm bảo sự cân bằng cho hành tinh này dù cho chúng là những vật sống, không sống, có nhận thức hay không nhận thức...

Nhưng là con người thì phải khác đúng không nhỉ? Chính con người là nguyên nhân dẫn đến những biến đổi theo chiều hướng xấu của hành tinh này,...và mình cũng được nghe rất nhiều câu nói rằng...có những người đi hết cả cuộc đời cũng như chưa từng "sống" bao giờ...Và đã nghe rất nhiều sự trăn trở về hai khái niệm "sống" và "tồn tại".

Con người khác với những vật vô sinh và hữu sinh khác, đó là con người được lựa chọn "sống" và "tồn tại" trong khi đó vạn vât chỉ có một lựa chọn là "tồn tại"...Nhưng việc tồn tại có vẽ dễ hơn là việc sống phải không nhỉ?...

Ngày xưa bé, mình luôn trăn trở, mình muốn sống một cuộc sống có ý nghĩa, nhưng bản thân mình mà nói từ trước đến nay, thật ra mà nói, mình nghĩ đối với cuộc sống này mình luôn sống một cách "đối phó"...Từ bé cuộc sống mình luôn gắn liền với việc học tập, và mình luôn cảm thấy tù túng trong cuộc sống đó, mình lớn lên ở quê, và luôn mong muốn được sống như một đứa trẻ lớn lên từ làng quê, mình muốn là trẻ mục đồng, muốn chăn trâu, cắt cỏ, và chơi các trò chơi dân giã cùng bạn bè, mình ghét việc học tập và ghét bị đặt nặng áp lực vào chuyện học tập...Cuộc sống lớn lên với những điều dồn nén, mình càng ngày càng trở nên trái tính trái nết...Có những lúc mình chỉ mong mình được sống một cuộc sống dù nó ngắn ngủi nhưng phải có ý nghĩa một chút...

Mình không hiểu rõ lắm những vấn đề tâm lý của bản thân, mình không nhìn được con đường mình phải đi, mình không có hứng thú với cuộc sống hiện tại...Mọi người bảo rằng mình hay sống bi quan, mình không biết nữa...Mình muốn được lột xác...

Mình là mem mới, có rất nhiều điều mình muốn đươc chỉ bảo và giúp đỡ, nhưng mình không biết phải làm như thế nào cả...Nên mạo muội viết vào đây một vài suy nghĩ lộn xộn của bản thân mình...Nếu có gì sai sót và không phải mong mọi người thông cảm nha!...Mình rất muốn được lột xác, cái kén mình tự tạo nên cho mình đang ngày càng trở nên khó chịu và bức bối....Ai đó có thể giúp mình không

thewind0407

[♣]Thành Viên CLB
hãy tồn tại, và mang niềm vui đến cho người khác đó là bạn đã sống rồi đó :)
hãy tham gia các hoạt động xã hội, tham gia các hoạt động tình nguyện, hãy hòa mình vào mọi người, cái kén của bạn sẽ biến mất nhanh chóng mà thôi
hi vọng sẽ thấy dc 1 con bướm dễ thương bước ra từ trong cái kén ấy :)

ihope

[♣]Thành Viên CLB
Mình đã từng đọc được một câu nói: " Hãy thức thách với bản thân rồi điều kì diệu sẽ đến."
Hãy làm nên điều kì tích, thoát khỏi cái vỏ bọc của mình để đón những điều tốt đẹp của cuộc sống bạn nhé.

trangdang

[♣]Thành Viên
Mình thường cảm thấy mệt mỏi khi mình không thực hiện được những điều mình đặt ra. Đôi khi cuộc sống đặt ra những thử thách để khiến ta trân trọng nó hơn, mình tin rằng từ những giây phút vượt qua đó, thấy nâng niu và trọn vẹn hơn bạn ạ.

Đôi khi quan sát quanh ta, bạn bè, cha mẹ, tình thương. Hay đơn giản chỉ là một lời nhắc "chưa gạt chống xe kìa con" cũng đủ thấy ấm áp và yêu thương cuộc sống này biết nhường nào.

Thử một lần một mình vô ....công viên, tìm một ghế đá và ngả người ra nhìn sắc xanh tươi của các tán lá cây, dịu lòng đi biết bao nhiêu. Cứ thế, vạch định ra những bước đi mới cho riêng mình. Lại tràn trề năng lượng và vui sống.

Cuộc sống không tự mang trong nó "ý nghĩa" hay không. Nó "ý nghĩa" hay không là do chúng ta nhìn nhận, và làm nên. Bạn là người duy nhất có thể định đoạt được cuộc đời này, cho nên.... "Cầm kiếm lên và đi vào rừng thẳm" bạn nhé.

oanh nguyen

Thành viên mới
minh cũng tương tự bạn vậy đó,cái tường của minh k bjk dược tạo ra như thế nào từ bao lâu ma minh không thể dập vỡ dâm thủng để xuyên qua nó

kethatbai

Thành viên mới
Có ai tin tưởng rằng mỗi con người sinh ra trên cõi đời này đều có một sứ mệnh nhất định. Từ bé mình đã tin như vậy, con người riêng bản thân chúng ta sống và tồn tại, thực ra đã là một sứ mệnh phải không? Như vũ trụ kia, bầu không khí kia, cây cối kia,...vẫn tồn tại từng ngày, vẫn đảm bảo sự cân bằng cho hành tinh này dù cho chúng là những vật sống, không sống, có nhận thức hay không nhận thức...

Nhưng là con người thì phải khác đúng không nhỉ? Chính con người là nguyên nhân dẫn đến những biến đổi theo chiều hướng xấu của hành tinh này,...và mình cũng được nghe rất nhiều câu nói rằng...có những người đi hết cả cuộc đời cũng như chưa từng "sống" bao giờ...Và đã nghe rất nhiều sự trăn trở về hai khái niệm "sống" và "tồn tại".

Con người khác với những vật vô sinh và hữu sinh khác, đó là con người được lựa chọn "sống" và "tồn tại" trong khi đó vạn vât chỉ có một lựa chọn là "tồn tại"...Nhưng việc tồn tại có vẽ dễ hơn là việc sống phải không nhỉ?...

Ngày xưa bé, mình luôn trăn trở, mình muốn sống một cuộc sống có ý nghĩa, nhưng bản thân mình mà nói từ trước đến nay, thật ra mà nói, mình nghĩ đối với cuộc sống này mình luôn sống một cách "đối phó"...Từ bé cuộc sống mình luôn gắn liền với việc học tập, và mình luôn cảm thấy tù túng trong cuộc sống đó, mình lớn lên ở quê, và luôn mong muốn được sống như một đứa trẻ lớn lên từ làng quê, mình muốn là trẻ mục đồng, muốn chăn trâu, cắt cỏ, và chơi các trò chơi dân giã cùng bạn bè, mình ghét việc học tập và ghét bị đặt nặng áp lực vào chuyện học tập...Cuộc sống lớn lên với những điều dồn nén, mình càng ngày càng trở nên trái tính trái nết...Có những lúc mình chỉ mong mình được sống một cuộc sống dù nó ngắn ngủi nhưng phải có ý nghĩa một chút...

Mình không hiểu rõ lắm những vấn đề tâm lý của bản thân, mình không nhìn được con đường mình phải đi, mình không có hứng thú với cuộc sống hiện tại...Mọi người bảo rằng mình hay sống bi quan, mình không biết nữa...Mình muốn được lột xác...

Mình là mem mới, có rất nhiều điều mình muốn đươc chỉ bảo và giúp đỡ, nhưng mình không biết phải làm như thế nào cả...Nên mạo muội viết vào đây một vài suy nghĩ lộn xộn của bản thân mình...Nếu có gì sai sót và không phải mong mọi người thông cảm nha!...Mình rất muốn được lột xác, cái kén mình tự tạo nên cho mình đang ngày càng trở nên khó chịu và bức bối....Ai đó có thể giúp mình không
Mình cũng hơi hơi giống bạn nhưng có khác 1 chút chút
Mình từ bé được bố mẹ bao bọc che chở, lo lắng học hành. Sau khi học xong PT thì được đi sang nước ngoài học. Cũng lại có người thân ở bên này bao bọc, chỉ bảo. Nhưng thật sự cuộc sống thật là bình lặng, không có gì gọi là khởi sắc. Cũng giống như bạn nobita_phan nói. Giống như là "tồn tại" vậy. Vì mục đích sống thật là mơ hồ. Sự nghiệp ư? Làm sao có thể thành công rực rỡ trong thời buổi khủng hoảng như thế này. Vợ con ư? Liệu có dám lập gia đình khi bạn chưa sẵn sàng về mặt kinh tế?
Có người bảo mình ích kỷ, chỉ sống cho bản thân nên cứ trì trệ chuyện vợ con, không chủ động. Bảo mình không có tính chủ động trong công việc vì cứ chờ đợi cơ hội, không dám nghĩ dám làm, cứ như ngồi chờ sung. Vì cong việc kinh doanh buôn bán đâu có phải ai cũng có duyên?
Hay mình đã chọn sai nghề? Có lẽ cứ như mình thì nên sống 1 cuộc sống an phận, làm công ăn lương ?
Thật sự la bế tắc và đang rối trong mớ bòng bong suy nghĩ.
Mình suy nghĩ nhiều lắm, nhưng cũng giống như giải 1 bài toán khó. Có quá nhiều hướng để bắt đầu, nhưng tất cả đều rất mông lung. Phải làm sao đây? Thử hết những hướng ấy ư ? Chẳng lẽ cuộc sống phải thử như giải bài toán khó? Nhưng trong cuộc sống thì thời gian cũng có hạn thôi. Để tìm ra hướng đúng thì nhiều khi đã bạc tóc rồi.
Nản.

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
Nếu có quá nhiều con đường và bạn phân vân vì không biết chọn hướng đi nào là đúng. Và tất nhiên chúng ta không thể cùng 1 lúc mà thử hết được. Vậy thì tại sao bạn không chọn lấy 1 hướng mà bản cảm thấy tự tin nhất nhỉ? Nếu như không đúng thì bạn cũng có thể làm lại mà. Chẳng bao giờ là quá muộn cả phải không. Thất bại cũng là cơ hội được học tập.
Dạo này mình kết câu :
" Thà quyết định sai còn hơn là không quyết định "
Hãy chuyển động đi chứ bạn của tôi :)

lenley

Thành viên mới
Sống có mục đích và ước mơ bạn ah, bạn sẽ học được nhiều điều thú vị trong quá trình thực hiện ước mơ của bạn đó :)

thaophamm_1994

Thành viên mới
chào đại gia đình CLB Kỹ Năng Sống

xin mọi người cứ gọi mình là thaophamm nhé, năm nay mình vừa thi dh xong và hiện tại là đàn em nhỏ nhất của trường dh Huflit, tình cờ vào được diễn đàn đây và cảm thấy rất thích nên không ngần ngại đăng nhập luôn, mặc dù hơi rắc rối tí ^^ mình rất mong được làm quen với gia đình mới này và mong nhân. được phản hồi tốt từ mọi người, mong mọi người giúp đỡ mình nhiều hơn nhé ^^ ! Thank you so much

---------- Post added at 08:19 PM ---------- Previous post was at 08:08 PM ----------

ai cũng có những lúc vấp ngã và cảm thấy buồn, thất vọng và cảm thấy không hài lòng về những điều đã , đang xảy ra với bản thân của mình, nhưng mình nghĩ, tốt nhất hãy sống với niềm đam mê, những khát khao bạn thật sự muốn có và đạt tới, vì mình nghĩ khi chúng ta cháy hết mình với những đam mê thì ắt hẳn cuo5c sống này có quá nhiều thứ để tận hưởng và biết đâu bạn sẽ tìm ra những mục đích, sở thích, đam mê và những sở trường mà ta chưa phát hiện được, chúc bạn vui và lạc quan hơn nhe ^^

Bình luận bằng Facebook