Tham vọng không giới hạn =>> tham lam

thien_duong_mau_tim

Thanh viên kỳ cựu
Con người, điều đáng sợ nhất đó chính là THAM VỌNG! Nó biến một người bình thường thành một con người đẩy thủ đoạn và mưu gian, nó khiến cho cuộc sống yên ấm của một gia đình tan vỡ chi vì lòng tham của kẻ khác! Có những người, không kiềm chế được tham vọng của bản thân, để lòng tham chế nghị và điều khiến bản thân! Bị người đời lên án, phỉ báng, bạn có muốn sống cuộc đời như vậy không? Bất kỳ ai trong chúng ta đều có những tham vọng của riêng mình, có người muốn mình kiếm được thật nhiều tiền, có người lại khát khao thành công, có người lại đam mê quyền lực! Chính từ những ham muốn này khiến cho con người ngày càng không kiểm soát được hành vi của mình!Có người trượt dài bởi tham vọng!Nhiều người từng là những người con ngoan, hiếu thảo, từng là những mẫu người mẫu mực đáng để người khác ngưỡng mộ! Nhưng rồi chỉ vì lòng tham họ biến mình thành những người khác hẳn! Mưu mô, gian xảo và tìm mọi cách để đoạt được điều mình muốn! Dù dẫm đạp lên người khác, dù hãm hại họ, ngay đến cả anh em ruột thịt cũng không buông tay! Kết quả họ nhận được những gì, ngồi lên vị trí mong muốn, có được điều mà họ muốn nhưng xung quanh chẳng có ai thực lòng yêu thương họ! Những người xung quanh chỉ là những kẻ ton hót, nịnh bợ, là những người thích lợi dụng và dựa dẫm vào họ mà thôi! Sự nhẫn tâm đã giết chết tình yêu thương mà người thân dành cho mình, cái giá đó không gì có thể bù đắp được!Đừng bao giờ vì lòng tham khiến bạn và những người xung quanh xa cách nhau hơn bạn nhé! Sai lầm nào cũng có thể sửa chữa, những….Không phải ai cũng từ bỏ được tham vọng!Khi đạt được một điều gì đó, mất công sức để có được người ta không dễ dàng gì từ bỏ chúng! Con người vốn dĩ là vậy, lòng than vô đáy! Câu nói này từ xưa tới nay vẫn còn nguyên giá trị! Những vụ tham ô hàng ngàn tỷ đồng được phát hiện, sống trong sự xa hoa, mấy vị giám đốc của Vinashin dễ dàng từ bỏ ư? Không bao giờ, có được cái này lại muốn những cái khác! Nhưng một khi bị phát hiện, đối mặt với những bản án nghiêm khắc của pháp luật họ có ân hậnhay không? Điều này không ai biết được! Nhưng có một điều chắc chắn, rất nhiều người nghĩ rằng: sống được mấy năm đâu, cứ hưởng thụ đi đã! Chính vì tư tưởng sống hưởng thụ, không muốn làm việc chỉ muốn “ kiếm chác” từ công sức của những người xung quanh! Nếu không ngăn chặn lối sống ích kỷ và sa đọa này, chắc chắn sẽ có rất nhiều bạn trẻ “ trượt dài” bởi “ tham vọng” của bản thân!Rất nhiều bạn trẻ tham vọng!Ngày nay, khi kinh tế phát triển, người trẻ không chỉ muốn có cuộc sống no ấm nữa mà họ muốn “ giàu và đẹp”! Thế nên, có rất nhiều người sẵn sàng làm tất cả để có được điều đó! Nhà lầu, xe hơi rồi tiện nghi đầy đủ! Làm gì có được dễ dàng nếu không phải trả một cái giá nào đó! Lao theo những tham vọng, thực hiện những phi vụ làm ăn bất minh, sẵn sàng hi sinh người khác để mưu cầu cho mình! Đó chính là sự nhẫn tâm sinh ra bởi lòng tham của con người! Nhưng khi lòng tham không có điểm dừng, thì bạn khó mà rút chân ra được! khi có được cái này, bạn lại muốn có cái kia và chấp nhận làm mọi việc để có được nó! Có đáng không khi bạn đánh đổi lương tri của mình để có được chúng! Hãy nhớ rằng, làm người không chỉ có sống mà còn phải sống nữa bạn àh! Đừng biến mình thành kẻ đáng sợ trong mắt người khác! Đừng để người ta nhắc đến bạn như nhắc đến một hung thần trong cuộc sống!Khi tham vọng không có điểm dừng!Lúc ấy, chúng ta sẽ như những con thiêu thân sẵn sàng lao vào ánh sáng dù bỏ mạng cũng không hối tiếc! Đừng sống một cuộc đời bất chấp pháp luật và luân thường đạo lý bạn nhé! Sinh ra hai tay trắng bạn đến với đời, chết đi bạn có mang theo được gì đi với mình không? Vậy nên, hãy làm giàu một cách chính đáng, hãy leo lên những vị trí bạn mong muốn bởi chính khả năng thực sự của bản thân! Hãy nhớ rằng, dù bạn có làm gì, bí mật đến nhường nào rồi cũng có lúc chúng sẽ được phơi bày ra ánh sáng! Hậu quả không chỉ mình bạn gánh chịu mà còn cả cha mẹ của bạn, những người mà bạn yêu thương! Đừng đánh mất cuộc đời bởi tham vọng không có điểm dừng, bạn nhé!Bất kỳ ai trong chúng ta đều có lòng tham, có người tìm kiếm điều mình muốn bằng những phương pháp chính đáng, có người lại dùng thủ đoạn! Nhưng dù tham vọng bất cứ điều gì bạn cũng hãy sống và làm việc bằng khả năng của mình bạn nhé!

Bình luận bằng Facebook