bạn sẽ chọn tương lai hay tình bạn

ythan3

Thanh viên kỳ cựu
bạn muốn tìm cho mình 1 tương lai tốt đẹp hơn. thì liệu chuyển trường có là quyết định đúng đắn k, nếu p sẽ đánh mất đi tình bạn đẹp đẽ ......hãy lựa chọn 1 trong hai: tương lai hay tình bạn:dauhang:

vothuong95

Thành viên
Việc bạn đi học xa trường có ý nghĩa thế nào với bạn, với cuộc đời bạn?
Lỡ chuyển trường là 1 quyết định cực kỳ đúng đắn thì sao ?
Có chắc là học ở trường cũ sẽ giữ dc tình bạn!
Hãy hoài nghi thật nhiều và trả lời tất cả hoài nghi đó!
Sẽ có câu trả lời cho bạn.
Đừng hỏi ai cả vì chẵng ai có câu trả lời hơn chính bạn cả!

benny

Thanh viên kỳ cựu
Việc bạn đi học xa trường có ý nghĩa thế nào với bạn, với cuộc đời bạn?
Lỡ chuyển trường là 1 quyết định cực kỳ đúng đắn thì sao ?
Có chắc là học ở trường cũ sẽ giữ dc tình bạn!
Hãy hoài nghi thật nhiều và trả lời tất cả hoài nghi đó!
Sẽ có câu trả lời cho bạn.
Đừng hỏi ai cả vì chẵng ai có câu trả lời hơn chính bạn cả!

Ý kiến của bạn rất hay, nhưng theo mình thì chưa được khách quan cho lắm. Quan trọng là bạn
MUỐN cái gì chứ không phải cái gì CÓ LỢI cho bạn. Nếu bạn muốn gần bạn bè, thì dù chuyển trường là một điều có vẻ đúng đắn trên lý thuyết thì nó cũng không mang lại niềm vui và bạn sẽ không thể nào trọn vẹn với nó.

Mặc kệ những suy tưởng, bạn cứ làm theo những gì giúp bạn cảm thấy bình yên. Nếu bạn băn khoăn thì hãy tung đồng xu thử xem. Quan trọng không phải là mặt sấp hay ngửa, mà khi tung đồng xu lên, bạn sẽ biết bạn muốn điều gì. :mimcuoi:

nguyenduyhieu201

Thành viên mới
một nguyên tắc sống: hãy đặt nền móng vào nguyên tắc sống. Đừng đặt vào bạn bè. Nó là một thứ tình cảm khó vững bền. Bạn cũ qua đi với bao tiếc thương, nhưng bạn mới sẽ đến

louisvis

Thành viên mới
một nguyên tắc sống: hãy đặt nền móng vào nguyên tắc sống. Đừng đặt vào bạn bè. Nó là một thứ tình cảm khó vững bền. Bạn cũ qua đi với bao tiếc thương, nhưng bạn mới sẽ đến

mình nghĩ ngược lại,vì mình có nhung ng ban rat tot

thien_duong_mau_tim

Thanh viên kỳ cựu
Nếu đã là bạn bè thì ko nhất thiết học cùng trường mới giữ được tình bạn:dacy:

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT

Ừm, đây chính là nguyên tắc sống trong cuốn "7 thói quen của bạn trẻ thành đạt".

Bạn hãy thử hỏi bản thân mình xem xem trọng tương lai hơn hay mối quan hệ với 1 người bạn này hơn? Thực tế cho thấy đặt nền móng vào bạn bè thường dẫn đến thất bại và tổn thương. Tất nhiên, câu trả lời cuối cùng là của bạn! :mimcuoi:

talanguoitot

Thành viên mới
ờ, mình cũng đọc qua cuốn ấy rồi , nhưng rồi rút ra 1 kết luận lí thuyết vẫn là lí thuyết không thực tế lắm

ThuyDiem_0101

[♣]Thành Viên CLB
Theo mình thì tương lai là quan trọng nhất, nhưng tình bạn cũng quan trọng không kém. cuộc sống sẽ nhạt đi nếu chúng ta không có một người bạn thân nào để có thể chia sẻ, đã gọi là bạn thân thì người đó luôn thông cảm và thấu hiểu mình hơn bất kì ai khác. Nhưng trong công việc thì không đôi lúc không nên để tình cảm làm chủ bản thân bạn như vậy chẳng bao giờ bạn thành công đâu. :dacy:

ngoc tram

[♣]Thành Viên CLB
nếu chuyển trường tốt cho tương lai của bạn thì bạn hãy chuyển đi.dù chuyển trường nhưng vẫn có thể giữ được tình bạn mà, nếu là bạn bè thật sự sẽ hiểu cho bạn mà thôi.quan trọng là bạn sẽ ừng xử như thế nào kìa

xuongrong0103

[♣]Thành Viên CLB
Mình nghĩ để có một môi trường học tập tốt hơn cho bản thân, cho tương lai của chính mình thì chuyển trường là một quyết định đúng đắn. Bản thân mình khi lên cấp 3 cũng chuyển sang một ngôi trường mới. Vậy nên mình sẽ chia sẻ câu chuyện của mình. Chuyển trường, sống xa nhà, xa bạn bè, học ở một ngôi trường mới, cuộc sống mới sẽ bắt đầu. Ban đầu khi còn đang học lớp 9, mình rất muốn lên cấp 3 sẽ có đủ điều kiện để được học ở ngôi trường đó. Mọi thứ lúc này trong trí tưởng tượng và trong suy nghĩ mình chỉ toàn là màu hồng, tất cả đều đẹp, đều lung linh. Khi được nhận hồ sơ mình cũng chỉ có 1 cảm giác đó là rất rất vui, không một chút do dự, không một chút đắn đo, suy nghi là nên chuyển hay không,cũng không hề lo lắng rằng khi sống xa gia đình, xa những người bạn đã cùng nhau gắn bó từ lớp 1 sẽ nhu thế nào. Mình chỉ mong mau chóng được sống và học tập ở ngôi trường này mà thôi. Hồi đó mình học thêm toán ở nhà một người thầy cùng quê, thầy rất quý và cũng khen mình học khá xuống đó có điều kiện chắc sẽ học tốt hơn, buổi học cuối cùng thầy dặn mình một câu " em lên đó cố gắng học và phải nhớ khi em học ở dưới đó, thì em cũng chỉ là một hạt cát nhỏ trên sa mạc". nghe thầy nói thì nghe vậy thôi chứ dường như mình cũng không bận tâm là mấy.

Nếu mình biết nghĩ về câu nói đó thì có lẽ mình sẽ có được những kỉ niệm đẹp và vui hơn trong thời học sinh.
Thế rồi những ngày mình mong muốn cũng đến. Ngày học đầu tiên cũng bắt đầu. cuộc sống của mình đã thay đổi rất nhanh, nhanh đến nỗi mình không thể nào tin được, đây là cuộc sống, là một ngôi trường mình mong ước được học bấy lâu nay ư! Mình đã mất đi nhiều thứ rất rất nhiều, đáng nói nhất là những ngày tháng vui vẻ khi còn đi học, là còn người cũng khá hồn nhiên, sôi nôi và vui tươi ngày xưa. Là những người bạn, là những tình bạn đẹp ở nhà, là những ngày được sống bên gia đình, bên đứa em gái nhỏ.

2 năm 10,11 những ngày tháng thật dài trong cuộc đời mình. Quá thất vọng và buồn chán với mọi thứ, Có những lúc mình muốn chuyển lại về trường cũ học. Nhưng nhờ có gia đình động viên, mình cố gắng tiếp tục, tự nhủ " thôi thì vì tương lai, vì những kì vọng của ba mẹ, và những gì ba mẹ đã làm cho mình". Quãng thời gian, thật khó khăn đối với mình, cuộc sống sao quá nhiều áp lực và cũng quá cô đơn. Nhưng đây cũng là lúc mình biết suy nghĩ và nhìn nhận lại mọi thứ, về con người, về tính cách, về gia đình, về bạn bè, về những gì mình đã từng làm trước đây với những người bạn cũ, về lớp học đầy ắp những kỉ niệm vui ngày xưa. Nhờ vậy mà bản thân mình mới thay đổi thật nhiều, thay đổi về mọi thứ, mình thay đổi từ từ, mình nhận ra giá trị của tình bạn, mình biết trân trong hơn những người bạn, biết mình là ai trong cái thế giới để không phải sống theo cách giống ngày xưa.

Trong cái buồn nhưng cũng có cái vui đúng không. Ngồi nghĩ lại những chuyện đã qua thì đúng là rất buồn nhưng nếu cho mình chọn lại thì mình vẫn chọn được chuyển trường, bởi đây là bước ngoặc lớn trong cuộc đời mình, giúp mình thay đổi bản thân, thay đổi suy nghĩ theo chiều hướng tốt hơn, đó là những gí trị rất lớn mà mình nhận được.

Đâu phải cứ chuyển trường là bạn mất đi tình bạn. "xa mặt cách lòng", đúng là như vậy, sống xa nhau thì tình bạn rồi cũng nhạt dần. Nhưng đối với bản thân mình thì khi sống trong một môi trường mới giúp mình biết trân trọng hơn tình bạn mình đang có. biết nhận giá ra giá trị của tất cả những người bạn. Mình cũng không hề có chút phân biệt nào trong cách chọn bạn nữa. Mình nghĩ nếu thực sự coi nhau là những người bạn thân thì dù không học chung một trường bạn cũng vẫn có thể chí sẻ mọi chuyện, những khó khăn, động viên, giúp đỡ nhau về tinh thần, vượt qua mọi chuyện. thì tình bạn này cũng không thể nhạt dần theo năm tháng và theo khoảng cách được.

Phung Nguyen

Thành viên mới
tôi nghĩ rằng 2 phương diện này không có nhiều lắm mâu thuẫn, chuyển đến một ngôi trường tốt hơn đó là điều ai cũng mong muốn để có một tương lai tốt. Vậy thì không có một người bạn tốt nào sẽ ngăn bạn lại. Tình bạn không nhất định phải kề cận bên nhau mới chứng minh mình quý người bạn đó.

Ngày nay có nhiều cách thức để liên lạc với nhau dù ở xa hàng ngàn dặm. Tôi nghĩ những phương tiện đó được phát minh để những con người ở xa nhau vẫn có thể quan tâm nhau bất kể khoảng cách địa lí. Vấn đề trong các mối quan hệ tôi nghĩ không phụ thuộc vào khoảng cách mà sự quan tâm của 2 bên đối với đối phương mới quan trọng.

Pê ét: ko có xét tới khía cạnh tềnh iu nhe, vì tôi chưa có kinh nghiệm ^^"

pencilstructure

Thành viên năng động
Chọn cả 2! Vừa chọn trường mới và vừa có tình bạn đẹp. Nếu vì chuyển trường mất bạn thì tình bạn đó tự nó đã không bền. Tình bạn đó quá mong manh, cũng không hẳn đã là một tình bạn đích thực! Nếu có niềm tin cho tình bạn đó, thì dù có xa cỡ nào, vẫn là bạn tốt thôi. Huống gì bây giờ thời đại thông tin, nhắn tin hoặc chát là đã có thể gặp nhau rồi mà!

Trà My

Thành viên mới
sao mình ko chuyển trường nhưng vẫn giữ liên lạc với bạn bè cũ vậy bạn?

ythan3

Thanh viên kỳ cựu
Mình nghĩ để có một môi trường học tập tốt hơn cho bản thân, cho tương lai của chính mình thì chuyển trường là một quyết định đúng đắn. Bản thân mình khi lên cấp 3 cũng chuyển sang một ngôi trường mới. Vậy nên mình sẽ chia sẻ câu chuyện của mình. Chuyển trường, sống xa nhà, xa bạn bè, học ở một ngôi trường mới, cuộc sống mới sẽ bắt đầu. Ban đầu khi còn đang học lớp 9, mình rất muốn lên cấp 3 sẽ có đủ điều kiện để được học ở ngôi trường đó. Mọi thứ lúc này trong trí tưởng tượng và trong suy nghĩ mình chỉ toàn là màu hồng, tất cả đều đẹp, đều lung linh. Khi được nhận hồ sơ mình cũng chỉ có 1 cảm giác đó là rất rất vui, không một chút do dự, không một chút đắn đo, suy nghi là nên chuyển hay không,cũng không hề lo lắng rằng khi sống xa gia đình, xa những người bạn đã cùng nhau gắn bó từ lớp 1 sẽ nhu thế nào. Mình chỉ mong mau chóng được sống và học tập ở ngôi trường này mà thôi. Hồi đó mình học thêm toán ở nhà một người thầy cùng quê, thầy rất quý và cũng khen mình học khá xuống đó có điều kiện chắc sẽ học tốt hơn, buổi học cuối cùng thầy dặn mình một câu " em lên đó cố gắng học và phải nhớ khi em học ở dưới đó, thì em cũng chỉ là một hạt cát nhỏ trên sa mạc". nghe thầy nói thì nghe vậy thôi chứ dường như mình cũng không bận tâm là mấy.

Nếu mình biết nghĩ về câu nói đó thì có lẽ mình sẽ có được những kỉ niệm đẹp và vui hơn trong thời học sinh.
Thế rồi những ngày mình mong muốn cũng đến. Ngày học đầu tiên cũng bắt đầu. cuộc sống của mình đã thay đổi rất nhanh, nhanh đến nỗi mình không thể nào tin được, đây là cuộc sống, là một ngôi trường mình mong ước được học bấy lâu nay ư! Mình đã mất đi nhiều thứ rất rất nhiều, đáng nói nhất là những ngày tháng vui vẻ khi còn đi học, là còn người cũng khá hồn nhiên, sôi nôi và vui tươi ngày xưa. Là những người bạn, là những tình bạn đẹp ở nhà, là những ngày được sống bên gia đình, bên đứa em gái nhỏ.

2 năm 10,11 những ngày tháng thật dài trong cuộc đời mình. Quá thất vọng và buồn chán với mọi thứ, Có những lúc mình muốn chuyển lại về trường cũ học. Nhưng nhờ có gia đình động viên, mình cố gắng tiếp tục, tự nhủ " thôi thì vì tương lai, vì những kì vọng của ba mẹ, và những gì ba mẹ đã làm cho mình". Quãng thời gian, thật khó khăn đối với mình, cuộc sống sao quá nhiều áp lực và cũng quá cô đơn. Nhưng đây cũng là lúc mình biết suy nghĩ và nhìn nhận lại mọi thứ, về con người, về tính cách, về gia đình, về bạn bè, về những gì mình đã từng làm trước đây với những người bạn cũ, về lớp học đầy ắp những kỉ niệm vui ngày xưa. Nhờ vậy mà bản thân mình mới thay đổi thật nhiều, thay đổi về mọi thứ, mình thay đổi từ từ, mình nhận ra giá trị của tình bạn, mình biết trân trong hơn những người bạn, biết mình là ai trong cái thế giới để không phải sống theo cách giống ngày xưa.

Trong cái buồn nhưng cũng có cái vui đúng không. Ngồi nghĩ lại những chuyện đã qua thì đúng là rất buồn nhưng nếu cho mình chọn lại thì mình vẫn chọn được chuyển trường, bởi đây là bước ngoặc lớn trong cuộc đời mình, giúp mình thay đổi bản thân, thay đổi suy nghĩ theo chiều hướng tốt hơn, đó là những gí trị rất lớn mà mình nhận được.

Đâu phải cứ chuyển trường là bạn mất đi tình bạn. "xa mặt cách lòng", đúng là như vậy, sống xa nhau thì tình bạn rồi cũng nhạt dần. Nhưng đối với bản thân mình thì khi sống trong một môi trường mới giúp mình biết trân trọng hơn tình bạn mình đang có. biết nhận giá ra giá trị của tất cả những người bạn. Mình cũng không hề có chút phân biệt nào trong cách chọn bạn nữa. Mình nghĩ nếu thực sự coi nhau là những người bạn thân thì dù không học chung một trường bạn cũng vẫn có thể chí sẻ mọi chuyện, những khó khăn, động viên, giúp đỡ nhau về tinh thần, vượt qua mọi chuyện. thì tình bạn này cũng không thể nhạt dần theo năm tháng và theo khoảng cách được.
cảm ơn p nhiều nha.giờ mih đã có quyết định rồi :)

Nguyễn Thu Trang

Thành viên mới
Mình cũng đã từng có quyết định chuyển sang môi trường khác khi còn học cấp 3. Nói chung là có nhiều hối tiếc, buồn cũng có nhưng cái mình có thì rất nhiều, môi trường học tập tập trung hơn và được nhà trường tạo nhiều điều kiện học tập hơn. Với lại đi đâu bạn đó nên chúng ta không cần phải lo lắng.

Bình luận bằng Facebook