[HỎI ĐÁP] Cần cả nhà giúp đỡ để thay đổi diễn đàn Kỹ Năng Sống!

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Thương chào tất cả các bạn thành viên diễn đàn,
Sau một thời gian sôi động với Trăng Yêu Thương, 21 ngày một thói quen, hành trang giảng đường, lời nguyền Pandora thì dường như diễn đàn ta đã im ắng trở lại.
Bây giờ, mình cần sự giúp đỡ của cả nhà để tiến hành xây dựng diễn đàn theo đúng cái tên "kynangsong.org".
Mình cần câu trả lời của chính bạn cho 4 câu hỏi sau (Bạn chọn 1 trong 3 trường hợp sau)
Nếu bạn là thành viên gắn bó với diễn đàn:
1. Bạn đến với diễn đàn như thế nào?
2. Điều gì đã và đang làm cho bạn gắn bó với diễn đàn?
3. Cảm nhận của bạn về Khu Vườn Kỹ Năng.
4. Bạn cần gì ở Khu Vườn Kỹ Năng
?
Nếu bạn là thành viên bình thường (Lâu lâu vào chơi, có sự kiện gì thì vào tham gia cho vui v.v...)
2. Bạn nghĩ điều gì sẽ lôi kéo bạn gắn bó hơn với diễn đàn?
4. Bạn cần gì ở Khu Vườn Kỹ Năng?
Nếu bạn là thành viên mới:
1. Bạn tìm đến diễn đàn như thế nào?
2. Bạn sẽ tiếp tục tham gia diễn đàn chứ? Lý do (tiếp tục hoặc không)?
3. Cảm nhận ban đầu của bạn ở Khu Vườn Kỹ Năng.,
Câu hỏi phụ: Đề xuất của bạn để thay đổi Khu Vườn Kỹ Năng.

Mình rất mong nhận được câu trả lời của tất cả các thành viên của diễn đàn. Cảm ơn các bạn rất rất nhiều vì những câu trả lời của các bạn!

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Xem bài dự thi "KNS và tôi" [In my heart]

-Có cơ hội làm quen nhiều bạn mới, nhiều con người mới, và tất cả họ đáng để tôi học hỏi.
-Những thông tin hữu ích về những khóa học, hội thảo...

-
Còn rời rạc và thiếu chuyên sâu, không phân tán đều mà chỉ tập trung vào một số mảng nhất định, có lẽ do thiếu nhân lực để đảm nhiệm.

Không gì khác, ngoài việc thực hành và chia sẻ từ thực tế. Người nói nhiều không phải là người làm giỏi.

steward

Thanh viên kỳ cựu
- Quan tâm đến kỹ năng sống, muốn giao lưu với các bạn sống tốt, sống đẹp nên nhào vô thôi.
- Mọi người ở đây rất tuyệt vời, ai cũng dạy mình nhiều điều. Dĩ nhiên mình sẽ luôn ở đây bên cạnh mọi người ^^
- Thiếu chuyên nghiệp, hình thức dạy kỹ năng đã lỗi thời...Đã gọi là kỹ năng thì cần phải luyện tập, đọc tài liệu thì ai cũng đọc nhiều rồi. Cho nên thấy diễn đàn tổ chức các buổi rèn luyện kỹ năng là rất tốt, mình rất thích.
4. Bạn cần gì ở Khu Vườn Kỹ Năng
?
- Mình biết là rất khó để thay đổi cho tốt nhất, kỹ năng còn tùy vào thái độ và sự luyện tập của mỗi người. Mình nghĩ khu vườn kỹ năng cần đưa ra các tình huống thực tế hơn, để các bạn cùng thảo luận, trao đổi, đây cũng là 1 cách để luyện tập.

trangdang

[♣]Thành Viên
1. Đến với diễn đàn:
do quan tâm tới kỹ năng, muốn học hỏi và tìm hiểu, trau dồi, search google và biết đến diễn đàn.

2. Lý do gắn bó với diễn đàn:
Khó mà tìm được một diễn đàn giống như kynangsong.org, bởi diễn đàn này được xây dựng bằng tình yêu thương của mỗi con người làm nên nó.

Dù sao cũng phải thừa nhận một phần mình gắn bó với diễn đàn là bởi vì mình là thành viên câu lạc bộ, cho nên muốn hiểu và gắn bó với câu lạc bộ hơn thông qua những "mảnh ghép" của nó.

3. Khu vườn kỹ năng:
Khá đa dạng nhưng không thu hút, bởi phần lớn các bài viết là do sưu tầm, chưa có những trải nghiệm riêng...

4. Cần gì ở khu vườn kỹ năng:
Có lẽ thay đổi cách truyền tải khác sẽ dễ thu hút sự chú ý của người đọc. Vd: một câu chuyện có thật, sau đó cả nhà cùng thảo luận học được những gì từ câu chuyện đó. Cuối cùng người post tổng kết, phân tích và TRÍCH- DẪN- CÓ- CHỌN- LỌC các bài báo về kỹ năng đó.

5. Tự kiểm
Nói gì thì nói, lỗi cũng có một phần là do mình. Bởi Trang cũng rất ít đọc những bài trong mục khu vườn kỹ năng, chỉ khi nào cần, mới lục lại coi. Không chủ động tìm hiểu, ít comment thể hiện quan điểm, suy nghĩ. Sau bài viết này của anh Bluesea. em sẽ cố "sửa sai", anh nhé!

hoaihuong_8x

[♣]Thành Viên CLB
Tôi đến với diễn đàn là một lần tôi đi tìm các diễn đàn kỹ năng và rồi theo thói quen tôi đăng kí vào diễn đàn và xem các bài viết. Và rồi tôi thật sự quan tâm và post bài trên diễn đàn này từ sau khi tôi tham gia KNS Idol, một điểm nhấn trong tinh thần của tôi.
Điều lôi kéo các thành viên gắn bó với diễn đàn sẽ là những chương trình hoạt động, những sự kiện của CLB và những bài viết trãi nghiệm...
Diễn đàn mình mang tên là Kỹ Năng Sống, vì vậy khu vườn Kỹ năng phải là trái tim của diễn đàn, tuy nhiên nó vẫn chưa thật sự đập mạnh và đều nhịp.
Tôi đồng ý với ý kiến của trangdang về việc post những bài viết trãi nghiệm. Lý do: học theo kiểu case study sẽ là cách học hiệu quả nhất...kỹ năng không nên học theo kiểu sách vở mà phải là từ thực tế, có những trường hợp phải xử lí theo cách này nhung cũng có những lúc phải xử lý theo cách khác.
Như câu trên mình đã nói, mình mong rằng các anh chị đã từng gắn bó với CLB, các bạn trong CLB, diễn đàn hay chia sẽ những trãi nghiệm của mình theo kiểu các câu chuyện...từ đó người xem sẽ tự phân tích và học tập theo
Vài dòng suy nghĩ của mình, mong các bạn góp ý thêm.

tuyen.trinh

Thành viên
Mình là thành viên mới nên xin phép trả lời những câu sau:

Qua 1 website của CLB SFR (trường ĐHKT TPHCM), mình tham gia 1 buổi hội thảo của KNS rồi lên mạng search trang web của KNS.
Mình sẽ tiếp tục tham gia KNS vì các bạn cho mình rất nhiều thông tin bổ ích mà mình cần cho công việc và cuộc sống của mình.
3. Cảm nhận ban đầu của bạn ở Khu Vườn Kỹ Năng.
Mình thấy có quá nhiều đề tài hay mà các bạn pót lên. Hiện giờ mình chưa có thời gian đọc hết nên mình sẽ ngâm cứu từ từ.
Mình hy vọng sẽ được học những kỹ năng sống này vào các hội thảo của KNS hay các buổi ofline trò chuyện và hướng dẫn của KNS. Hy vọng KNS tổ chức 1 lớp học KNS cho tất cả mọ người được học nha!

Cám ơn các bạn. :mimcuoi:

Emi Le

[♣]Thành Viên CLB
Một lần đang tìm kiếm những diễn đàn về các kĩ năng mềm để tham gia nhằm nâng sao và năng động hơn. đ1o là lí do đến với diễn đàn.

Đó là có nhiều chương trình cũng như bài viết bổ ích nhằm phát triển bản thân về mọi mặt.

Còn hơi lộn xộn, quá nhiều thông tin, chưa phân loại.

Hi vọng sẽ được tham gia các buổi off rèn luyện kĩ năng, các khóa ngắn hạn, có thể chỉ do các anh chị diễn đàn có kinh nghiệm chia sẻ kĩ năng, thực hành vận dụng các kĩ năng vào trường hợp cụ thể. Cung cấp các nội dung về các kĩ năng một cách đầy đủ.

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số

Mình đến với KNSO sau một lần tham gia buổi off Hội TTYT. Khi đó mình chỉ đến KNSO để tìm hiểu thêm về hoạt động của Hội, về các thành viên... Không biết từ lúc nào mình lại "quý" KNSO và gắn bó với diễn đàn với các bạn như những người bạn thật sự.

Mình gắn bó với KNSO vì ở đây mình luôn cảm nhận được sự ấm áp, chân tình. KNSO không giống những 4rum khác mình từng tham gia. Ngoài những kỹ năng bổ ích, những chương trình hấp dẫn của CLB, của 4rum thì ở KNSO còn có một "chất" tình... Ở đây mình có thể "thoải mái" buồn, vui và luôn nhận được sự chia sẻ chân tình.

Mình nhận thấy Khu vườn Kỹ năng chưa thật sự thu hút được những người "lạc bước" vào đó:
- Khi vào đây, điều đầu tiên mình thấy là những "khóm lá" và có một cảm giác như khu vườn này chỉ trồng hàng loạt những khóm cây với lá và lá... một cách rời rạc...
- Khu vườn chưa có một loài cây nào có thể gọi là "cổ thụ" đủ sức che mát cho cả khu vườn.
- Khu vườn không có được những "khóm hoa" rực rỡ sắc màu có thể thu hút và làm "say mê" người thưởng thức.
- Khu vườn chưa có những "thảm cỏ" êm ái để người vào đó có thể "ngồi, nằm" lên đó và nán lại lâu hơn để cảm nhận hết những "vẻ đẹp" của khu vườn.
Vì những cái thiếu đó, mình nhận thấy KNSO ban đầu thu hút được nhiều người tham gia (nhìn vào con số thành viên tăng lên từng ngày sẽ thấy), nhưng KNSO hiện tại chỉ "giữ chân" được những người như mình (chủ yếu là tìm kiếm một cái gì đó ngoài "kỹ năng"). Còn đối với những người đến để "thưởng thức" Khu vườn kỹ năng thì KNSO chưa thật sự làm họ gắn bó (hãy nhìn trên danh sách thành viên có online trong 24h được cập nhật liên tục thì chỉ có một số ít là hoạt động thường xuyên).

Trong hơn 7.200 thành viên của KNSO, có bao nhiêu nick ảo (chỉ đăng ký vì một lý do nào đó, hay vô tình lướt qua và đăng ký mà không "trở lại" lần thứ 2)? BQT diễn đàn có bao giờ nghĩ đến điều này?

Một khu vườn nhiều màu sắc, có những cây cổ thụ và những thảm cỏ êm...

Hy vọng KNSO sẽ ngày càng hoàn thiện và có nhiều thành viên gắn bó với KNSO hơn.

I love KNSO!

ducanhdhcs_t48

Thanh viên kỳ cựu
Mình cũng chỉ tình cờ lên mạng và bắt gặp diễn đàn, đến bây giờ không nhớ mình đã gặp như thế nào nữa, và từ đó thì mỗi lần mở máy, trang đầu tiên mình ghé là kynangsong.org
Như ở trên, mỗi lần mở máy thì mình thường ghé kynangsong.org và sẽ vẫn như vậy, bởi ở đây mình có thể trao đổi nhiều hơn với mọi người và hơn nữa là quen được nhiều người.
3. Cảm nhận ban đầu của bạn ở Khu Vườn Kỹ Năng.,
Mình cũng chỉ mới ghé khu vườn kỹ năng thôi, thật sự thì ở đây cũng không thu hút cho lắm nên mình chỉ dạo qua bên ngoài à.
Có một cái gốc và sẽ là nơi mình được gặp gỡ và trao đổi với mọi người nhiều hơn.

cruiseBK

Thanh viên kỳ cựu
1.Bạn tìm đến diễn đàn như thế nào?
Từ 1 người bạn và 1 sự thích thú.
2.Bạn sẽ tiếp tục tham gia diễn đàn chứ? Lý do (tiếp tục hoặc không)?
Of course, vì mình rất thích những người trong hội TTYT ngay từ lần gặp mặt đầu tiên mọi người đều vui vẻ và tự nhiên hơn.
3.Cảm nhận ban đầu của bạn ở Khu Vườn Kỹ Năng
Đều có những thứ giúp mình trải nghiệm khi bước ra đời.
more and more

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Rất cảm ơn những ý kiến đóng góp của các bạn.
Ít nhất, có thể thấy rằng diễn đàn KNSO đã thành công ở chỗ để lại ấn tượng cho các bạn thành viên về những điều không thuộc về kỹ năng, chủ yếu thiên về tình cảm và sự thân thiện.
Tuy nhiên, đặc trưng của KNS thì lại chưa được rõ nét và tập trung phát triển. CLB và BQT xin được nhận những lỗi này, và sẽ tiếp tục cố gắng.
Đúng là Sóng học hỏi được rất nhiều từ các ý kiến của các bạn về Khu vườn kỹ năng, đây sẽ là những góp ý để nhằm hoàn thiện hơn khu vườn này, đồng thời đi đúng trọng tâm của KNSO.

Bên cạnh đó, cũng có phần nào là cách sử dụng diễn đàn của các thành viên. Đa phần, các bạn sử dụng theo thói quen, tập trung vào những gì dễ: dễ càm nhận, dễ comment, dễ giải quyết, dễ post, dễ đọc, ít phái suy ngẫm... Có đúng không nhỉ? Vì việc chia sẻ trải nghiệm về kỹ năng, việc góp ý cho các tình huống thực tế, việc phản biện một chủ đề khó hơn rất nhiều vì đòi hỏi chúng ta phải thật sự trải nghiệm và suy nghĩ về chúng, cũng như cần thời gian để viết và chia sẻ lại.

Có lẽ sau khi tổng kết topic này, chúng ta sẽ có topic thảo luận về cách sử dụng diễn đàn hiệu quả. Hy vọng, lúc đó, các bạn có dịp mổ xẻ vấn đề và học hỏi nhiều hơn.

octieu

Thanh viên kỳ cựu
bạn tìm đến diễn đàn như thế nào ?
mìng vào google và gỏ hai từ cuộc sống và thấy kỹ năng sống. một nơi lý tưởng
bạn sẽ tiếp tục tham gia chứ?
không cần hỏi
bạn cần gì ở khu vườn kỹ năng?
giúp đỡ để bạn trẻ ,học được những kỹ năng cân thiết trong cuộc sống

bachduong

Thanh viên kỳ cựu
Đầu tiên mình tìm từ khóa ,khám phá bản thân thì thấy có tên diễn đàn,vì tò mò nên vào xem.

2. Bạn sẽ tiếp tục tham gia diễn đàn chứ?
Mình thấy cần phải tham gia diễn đàn để sẻ chia,và diễn đàn còn cần tương đối nhiều việc phải làm để phát triển hơn nữa

3. Cảm nhận ban đầu của bạn ở Khu Vườn Kỹ Năng.
Nói chung là mình thấy thích mặc dù số lượng bài hạn chế,chủ đề rời rạc

Cần phát triển mạnh mẽ hơn nữa,đây là khu vực chính của diễn đàn mà
Theo mình để phát triển nhanh hơn nữa thì phải có lực lượng nhân viên đông và mạnh hơn nữa,chính họ là người đi tiên phong trong việc post bài,(có thể là nhận xét góp ý),nên tổ chức các buổi offline thường xuyên hơn để các thành viên gắn bó với nhau hơn

huxu456

[♣]Thành Viên CLB
mình là thành viên mới, đang học năm nhất trường kiến trúc. Mình biết đến diễn đàn thông qua 4rum trường. Mình chắc chắn sẽ tiếp tục thâm gia diễn đàn vì mình đang cần trau dồi những kỹ năng sống cần thiết. Trong khu vườn kỹ năng có nhiều bài lắm rất bổ ích nhưng chưa có thời gian để đọc hihi. Mình muốn clb kns sẽ tổ chức các buổi offline để giao lưu học hỏi, hi vọng sẽ có đóng góp cho diễn đàn trong thời gian tới. thanks

huxu456

[♣]Thành Viên CLB
một cách tình cờ và mình rất thích clb kns ^^
2.Bạn sẽ tiếp tục tham gia diễn đàn chứ? Lý do (tiếp tục hoặc không)?
dĩ nhiên rồi, nhưng mình là thành viên mới và chưa tham gia một buổi offline nào hic hic
3.Cảm nhận ban đầu của bạn ở Khu Vườn Kỹ Năng
có rất nhiều bài viết nhưng vẫn chưa đủ, đặc biệt chúng ta cần gặp nhau nhiều hơn để dễ chia sẻ kinh nghiệm
mong sẽ có những bài viết thiết thực hơn, và những hoạt động bổ ích.

HiepKhachHanh

Thành viên
Nếu bạn là thành viên bình thường (Lâu lâu vào chơi, có sự kiện gì thì vào tham gia cho vui v.v...)
Thật sự không nhớ tôi vào diễn đàn qua công cụ nào nữa. Google? maybe!
- Nếu như
tôi sống ở TP.HCM (gần TP.HCM), có tham gia các buổi sinh hoạt của CLB thì mình chắc chắn sẽ gắn bó với diễn đàn thường xuyên.
- Nêu như là một người ở đâu đó không tham gia được các buổi sinh hoạt của CLB, điều để gắn bó với diễn đàn là qua các cuộc thi Online, qua các bài viết bổ ích nhận được từ các thành viên của diễn đàn.

Có đôi lần vào Khu Vườn Kỹ Năng. Cảm thấy việc chia các mảng của diễn đàn cũng khá hợp lý. Thỉnh thoảng thấy nhiều chuyên gia về kỹ năng (ở trong và ngoài nước) chia sẻ bài viết. Đó là điều bổ ích mà các diễn đàn khác không có.
Dạo này ít vào vì những bài viết về kỹ năng, sống tư duy tích cực tôi thường vào DCN của chú Hoành để đọc. Có thể thời gian rãnh tới,
tôi sẽ vào kynangsong.org để tham khảo thêm!
5. Cảm nhận về CLB Kỹ Năng Sống
Hôm qua đi dự SN lần 8 của NVHSV TP.HCM, tôi thấy CLB của các bạn nổi bật nhất trong các CLB. Các bạn biết tạo dựng cho mình phong cách qua các lần tổ chức & tham gia các sự kiện, đêm qua là một ví dụ sinh động. Ngoài ra, việc tạo ra đồng phục riêng, tạo ra 1 kênh kynangsong.org để duy trì sự kết nối thường xuyên giữa các thành viên (cũ, mới, và tiềm năng) cũng là việc cực kỳ hiệu quả cho sự phát triển của KyNangSong (tôi không nhắc đến tồn tại, vì điều đó là hiển nhiên rồi). Tôi muốn được nghe lại Slogan của CLB một lần nữa, được không nhỉ?

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Tổng hợp ý kiến.

Mình rất cảm ơn ý kiến đóng góp các bạn cho khu vườn kỹ năng cũng như sự quan tâm của bạn cho Box chủ đạo này.
Các bạn có một số nhận xét chung như sau: Box còn lộn xộn, rời rạc, thiếu chuyên sâu, thiếu những bài chia sẽ thực tế, thiếu nhân sự.
Các bạn đã đưa ra một số giải phát rất thiết thực: Tạo ra các buổi offline để thực hành kỹ năng, có thêm những chia sẻ thực tế từ các bạn, anh chị đã có kinh nghiệm trong việc thực hành các kỹ năng, đưa ra các tình huống thực tế để cùng thảo luận, thực hành.

Tiếp nhận những đóng góp của các bạn, BQT đang tiến hành một số giải pháp:

1. Xây dựng sự kiện tháng trọng điểm: chúng ta sẽ cùng thảo luận, chia sẻ, thực hành về một kỹ năng/vấn đề nào đó.
2. Đẩy mạnh các chia sẻ thực tế từ những bạn, anh chị có trải nghiệm.
3. Dọn dẹp lại toàn diễn đàn.
4. Tạo danh mục các bài viết hay.

5. Soạn thảo các quy định về các bài viết sưu tầm, comment/spam.

Rất mong các bạn sẽ cùng BQT biến Khu Vườn Kỹ Năng thành nơi có những "bãi cỏ êm" để chúng ta "ngồi, nằm" lên nó.

sunflower_saphia_96

Thanh viên kỳ cựu
1 Bạn đến với diễn đàn như thế nào ?
Tình cờ lang thang trên mạng thì lạc vào, sau đó thì thực sự muốn nâng cao kĩ năng sống và kết bạn .
2. Điều gì đã và đang làm cho bạn gắn bó với diễn đàn ?
Học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm, kĩ năng cần thiết cho học tập và công việc sau này, kết thêm được nhiều người bạn mới.
3. Cảm nhận của bạn về khu vườn kĩ năng ?
Một khu vườn lí thú và bổ ích. Nơi có thể học tập, trao dồi, thư giãn và làm quen. Các bài viết còn đa phần trích dẫn từ sách, ít có bài viết về những trải nghiệm hay những tình huống trong cuộc sống thường nhật.
4. Bạn cần gì ở khu vườn kĩ năng ?
Mình cần nhiều những câu chuyện hay tình huống thực tế có thật để mọi người có thể thảo luận.
Câu hỏi phụ : đề xuất là nên lập box " giải quyết tình huống " . Có thêm nhiều buổi thực hành kĩ năng .

haus1412

[♣]Thành Viên CLB
Nếu bạn là thành viên gắn bó với diễn đàn
1. Bạn đã đến với diễn đàn như thế nào ?
Đó là vào lúc buồn nhất quả đất. Thi đại học xong, kết quả chỉ tàm tạm, thất vọng vì mọi thứ. Đang lang thang đọc báo Zing.vn thì thấy bài viết về một diễn đàn Kynangsong.org , thấy anh KID, rồi một chị nào đó hoạt động xã hội. Ứơc mong được làm sinh viên như các anh chị trỗi dậy. Đăng ký ngay lập tức, nhưng đã bị quá nhiều chuyện khiến mình sao lãng mục tiêu đã đặt ra. Nhưng giờ thì sẽ cố gắng hết sức mình cùng diễn đàn.
2. Điều gì đã và đang làm bạn gắn bó với diễn đàn mình hơn?
Được chia sẽ lòng mình là điều vô cùng quan trọng, ở diễn đàn, ta được nói những giì ta thấy, được nghe những gì người khác thấy . Hơn bao giờ hết, mình thấy bản thân mình được chia sẽ và cùng sẽ chia với mọi người.
Được học thêm bao nhiêu là kiến thức quý báu, rèn luyện bản thân.
3. Cảm nhận của bạn về khu vườn kỹ năng?
Còn gì tuyệt hơn một diễn đàn với kiến thức âm ắp, tình yêu thương giữa các thành viên luôn tràn đầy.
Thật tuyệt mỗi khi onl lại nhận được một lời chúc từ những người mà có thể ta chưa từng gặp mặt. Đó là cái truyền thống quen thuộc của sự sẽ chia niềm vui của diễn đàn. Một ngày gửi đi 5 lời chúc, nhận lại 5 lời chúc. gửi đi tiếp 10 lời chúc, nhưng sẽ nhận được 15 lời chúc tốt đẹp.
4.Bạn cần gì ở Khu Vườn Kỹ Năng?
Hơn hết, một khu vườn kỹ năng với những KN thực tế, có sức áp dụng cao luôn là điều mình mong muốn.

Chúc cho diễn đàn càng ngày càng đi lên, diễn đàn sẽ phát triển để thành một mãnh đất màu mở giúp ích cho tất cả các bạn sinh viên.

Bình luận bằng Facebook