[KN CÁ NHÂN] Khi bạn thân trở thành sếp

• Thread starter dacnhantam
  • Ngày gửi
D

dacnhantam

Guest
Người bạn thân đột nhiên trở thành sếp của mình có lẽ là một trong những tình huống khó khăn mà bạn có thể sẽ gặp phải trên con đường sự ngiệp. Đó là giai đoạn chuyển tiếp không mấy dễ dàng gì cho cả bạn và người đó. Nếu là một người nhạy cảm thì ắt hẳn người sếp mới của bạn sẽ cảm thấy lo lắng khi trở thành quản lý của đồng nghiệp cũ và đặc biệt là bạn cũ của mình. Tình huống này đòi hỏi người quản lý mới phải có kỹ năng giao tiếp tốt để có thể phân công công việc cho các bạn đồng nghiệp cũ một cách khéo léo mà không khiến họ nghĩ rằng bạn đang buộc họ làm những việc họ không thích chỉ vì bạn là sếp.

Được thăng chức cũng có nghĩa là bạn sẽ biết được những thông tin quan trọng của công ty mà không phải ai cũng có quyền được biết. Và sẽ rất khó khăn để bạn giữ mồm giữ miệng trước người bạn tâm giao của mình hoặc hạn chế tán gẫu với bạn mình trong các buổi nghỉ giữa giờ. Tuy nhiên, để trở thành nhà quản lý tốt, bạn cần vạch rõ ranh giới với bạn mình tại công ty. Đó là điều bạn phải làm trong tình huống này.

Thông thường, người không được đề bạt sẽ đố kỵ hoặc cảm thấy bị bỏ rơi. Trong khi người quản lý mới nhận được sự đào tạo và cố vấn từ những người dày dạn kinh nghiệm thì những người không được đề bạt lại không nhận được bất kỳ hướng dẫn nào. Do đó, Dale Carnegie Training đã đưa ra một số gợi ý sau đây cho họ:

Đừng tỏ ra phẫn uất vì bạn của bạn thăng chức không phải để làm bạn tổn thương. Hơn nữa, bạn có thể sẽ là người tiếp theo được đề bạt.
Nếu cảm thấy buồn, hãy chia sẻ với một người bạn ngoài công ty. Đừng bao giờ tâm sự với ai đó trong công ty vì sẽ có ngày nó lọt vào tai người bạn thân của bạn.
Nên nhớ rằng người bạn của bạn cũng đang gặp khó khăn không khác gì bạn. Hãy nhẫn nại chờ xem mối quan hệ của các bạn sẽ tiến triển như thế nào.
Hãy tôn trọng sếp mình. Phê bình những khuyết điểm của bạn mình là điều tốt nhưng hãy tỏ ra tôn trọng vì người bạn ấy giờ đã là sếp của bạn.
Đừng tận dụng thái quá mối quan hệ với sếp, nhưng nên nhớ rằng mối quan hệ này có thể sẽ mang đến một số lợi ích nhất định trong công việc cũng như hoạt động làm việc nhóm của bạn.

Dale Carnegie Vietnam

Bạn đã trải qua tình huống phải làm cấp dưới của bạn thân chưa? Nếu có, bạn đã giải quyết tình huống đó như thế nào? Hãy thảo luận trong phần bình luận dưới đây.

Bài gốc : http://dacnhantam.com.vn/2011/03/10/khi-ban-than-tro-thanh-sep/

Nguồn : www.dacnhantam.com.vn

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
benny [KN CÁ NHÂN] [you] làm gì khi quyền riêng tư bị xúc phạm? Kỹ năng làm chủ cảm xúc 90
thaihabooks [KN CÁ NHÂN] Đừng hành động gì khi đang nóng giận Kỹ năng làm chủ cảm xúc 12
P [KN CÁ NHÂN] Nên làm gì khi thành công? Kỹ năng làm chủ cảm xúc 2
ythan3 [KN CÁ NHÂN] mỗi ngày là một niềm vui sống ! Kỹ năng làm chủ cảm xúc 3
D [KN CÁ NHÂN] Câu chuyện về lòng biết ơn Kỹ năng làm chủ cảm xúc 6
D [KN CÁ NHÂN] Quy trình quản lý kỳ vọng Kỹ năng làm chủ cảm xúc 0
D [KN CÁ NHÂN] Đắc Nhân Tâm Nguyên Tắc Vàng Số 10 Kỹ năng làm chủ cảm xúc 0
Happy Life [KN CÁ NHÂN]Bí mật của 1 ngày mới Kỹ năng làm chủ cảm xúc 18
D [KN CÁ NHÂN] Đắc Nhân Tâm Nguyên Tắc Vàng Số 6 Kỹ năng làm chủ cảm xúc 4
D [KN CÁ NHÂN] Có đủ yêu thương Kỹ năng làm chủ cảm xúc 0
D [KN CÁ NHÂN] Hai mươi gợi ý giúp vượt qua nỗi sợ hãi Kỹ năng làm chủ cảm xúc 0
D [KN CÁ NHÂN] Tôi giàu Kỹ năng làm chủ cảm xúc 0
D [KN CÁ NHÂN] Tham gia sự kiện offline - Delta Discussion 13 - Thách thức nỗi sợ Kỹ năng làm chủ cảm xúc 0
D [KN CÁ NHÂN] Kiểm soát hành vi trong trường hợp khó khăn Kỹ năng làm chủ cảm xúc 3
D [KN CÁ NHÂN] Làm sao để hòa đồng hơn ở nơi làm việc Kỹ năng làm chủ cảm xúc 0
dothanhvietquynhon [KN CÁ NHÂN] Bạn có dễ dàng tha thứ? Kỹ năng làm chủ cảm xúc 7
waiting.me [KN CÁ NHÂN] mọi người làm thử trắc nghiệm này nhé^^ Kỹ năng làm chủ cảm xúc 9
M [KN CÁ NHÂN] Yêu và cách nhìn nhận về người yêu. Kỹ năng làm chủ cảm xúc 15
benny [KN CÁ NHÂN] Cảm giác mắc nợ - nguy hiểm khôn lường! Kỹ năng làm chủ cảm xúc 5
nhoccan219 [KN CÁ NHÂN] 20 điều luôn tự nói với bản thân Kỹ năng làm chủ cảm xúc 27
hongquy [KN CÁ NHÂN] Những vết đinh Kỹ năng làm chủ cảm xúc 4
lapdong [KN CÁ NHÂN] Để có một ngày hạnh phúc Kỹ năng làm chủ cảm xúc 0
elsonhoang [KN CÁ NHÂN] Lầm ... Kỹ năng làm chủ cảm xúc 3
elsonhoang [KN CÁ NHÂN] Khùng Kỹ năng làm chủ cảm xúc 9
elsonhoang [KN CÁ NHÂN] Lời nói là bạc - Im lặng là vàng Kỹ năng làm chủ cảm xúc 2
KendyDat [KN CÁ NHÂN] [EQ] Tình yêu thương dành cho kẻ thù Kỹ năng làm chủ cảm xúc 6
benny [KN CÁ NHÂN] Giận cá chém thớt Kỹ năng làm chủ cảm xúc 0
benny [KN CÁ NHÂN] Phép tính cho hạnh phúc Kỹ năng làm chủ cảm xúc 0
kimoanh [KN CÁ NHÂN] Không phải ai cũng có thể nổi tiếng, nhưng ai cũng có thể vĩ đại Kỹ năng làm chủ cảm xúc 0
bachtuocdo [KN CÁ NHÂN] Đừng để "KHÔNG" cản đường thành công! Kỹ năng làm chủ cảm xúc 4
KendyDat [KN CÁ NHÂN] [EQ] Cười không đúng chỗ Kỹ năng làm chủ cảm xúc 1
nguyenminhthi90 [KN CÁ NHÂN] Yêu thương bằng lý trí Kỹ năng làm chủ cảm xúc 8
M [KN CÁ NHÂN] Sự nóng giận và câu chuyện về những cái đinh! Kỹ năng làm chủ cảm xúc 11
tikvikcuu [KN CÁ NHÂN] Chế ngự nỗi buồn Kỹ năng làm chủ cảm xúc 2
Tree [KN CÁ NHÂN] Hãy tin Kỹ năng làm chủ cảm xúc 2
nhok_con1991 [KN CÁ NHÂN] 6 nguyên tắc làm chủ cảm xúc Kỹ năng làm chủ cảm xúc 0
O [KN CÁ NHÂN] Dẫu thế nào đi nữa... Kỹ năng làm chủ cảm xúc 4
KendyDat [KN CÁ NHÂN] Xin lỗi ! Tôi không phải kẻ ăn xin Kỹ năng làm chủ cảm xúc 2
M [KN CÁ NHÂN] ?? ......tức giận là tự làm khổ mình ......???? Kỹ năng làm chủ cảm xúc 8
KendyDat [KN CÁ NHÂN] EQ - Trí tuệ cảm xúc Kỹ năng làm chủ cảm xúc 2
kieuphuong [KN CÁ NHÂN] Bí quyết 90/10 Kỹ năng làm chủ cảm xúc 6
KendyDat [KN CÁ NHÂN] 7 cách để luôn Hưng phấn Kỹ năng làm chủ cảm xúc 1
khanh38 [KN CÁ NHÂN] Hạnh phúc ở dưới chân Kỹ năng làm chủ cảm xúc 7
vermouth [KN CÁ NHÂN] Luôn có đủ dũng cảm cho một nụ cười Kỹ năng làm chủ cảm xúc 26
khuongduy7 [KN CÁ NHÂN] Ba mươi nguyên nhân chính gây ra thất bại Kỹ năng làm chủ cảm xúc 7
mèo mắc ma [KN CÁ NHÂN] Tan vỡ mối quan hệ Kỹ năng làm chủ cảm xúc 10
khuongduy7 [KN CÁ NHÂN] Lựa chọn một thái độ sống Kỹ năng làm chủ cảm xúc 10
P [KN CÁ NHÂN] Cần làm gì để vượt qua sự thất bại? Kỹ năng làm chủ cảm xúc 14
kieuphuong [KN CÁ NHÂN] Làm chủ cảm xúc Kỹ năng làm chủ cảm xúc 19
Jerry [KN CÁ NHÂN] Giải mã và làm chủ cảm xúc Kỹ năng làm chủ cảm xúc 11